tư vấn bộ âm thanh khoảng 30tr

dangshine

Member
Chào các bác,

Em có nhu cầu sắm 1 bộ âm thanh về nghe nhạc với xem film khoảng 30tr. Nhờ các bác tư vấn giúp em.
Chất lượng âm thanh ổn trong tầm giá
Ưu tiên có thêm các tính năng bluetooth các kiểu cho tiện kết nối.
Phòng khách rộng khoảng 30m2.

Em cảm ơn.

dangshine

Member
thank bác, bác ở HCM ạ. Ngoài ra, có cần đầu phát gì ko bác, thú thật em mù tịt món này.
EM lại ngoài HN.

dangshine

Member
Thanks bác, ngoài ra, có cần đầu phát gì ko ạ. Ở nhà em có 1 cục NAS, 1 bộ Q5pro và màn 4k.

Hình như bác ở HCM ạ, e lại ngoài HN :(

tuantu76

Member
Thanks bác, ngoài ra, có cần đầu phát gì ko ạ. Ở nhà em có 1 cục NAS, 1 bộ Q5pro và màn 4k.

Hình như bác ở HCM ạ, e lại ngoài HN :([/QUO5pTE]

Nếu tivi là loại cao cấp, trên 60inch thì nên dùng đầu phát bluray (như samsung k8500, sony x700, x800...) mới cho hình ảnh sắc nét và âm thanh như rạp phim.

Black Dragon

Well-Known Member

Hình như bác ở HCM ạ, e lại ngoài HN :(
NAS + Con Q5 Pro thì là đủ làm nguồn phát. Giờ bác chỉ cần thêm bộ loa 5.1 kia với máy chiếu (4K càng tốt) vì bác đang có cái màn 4K hoặc nếu chi phí cao quá thì chơi TV thôi. Như vậy là đủ cho bác rồi :D

coolpix8700

Well-Known Member

Film 4K bluray gốc+âm thanh DTS-HD, DD-MA hay Atmos thì NAS hiện thời chưa đủ sức. Âm thanh sẽ bị đứt đoạn liên tục. Bác chỉ có thể dùng HDD intern hay tốt nhất HTPC với ổ NVMe!

Chỉnh sửa lần cuối:

dangshine

Member
em hỏi ngu 1 tý, bộ 5.1 nghe đã hơn hay bộ 2.0 ạ. em mù tù mù. (trong tầm giá 30 thôi ạ)

Black Dragon

Well-Known Member
em hỏi ngu 1 tý, bộ 5.1 nghe đã hơn hay bộ 2.0 ạ. em mù tù mù. (trong tầm giá 30 thôi ạ)
Bộ 2.0/2.1 là chuyên dùng nghe nhạc (xem phim thì chất âm hay nhưng không có hiệu ứng âm thanh của phim) còn 5.1 là chuyên phim (có thể nghe nhạc khá OK nếu dùng AV Receiver gấu gấu chút với cặp loa front ngon ngon :D)

tuantu76

Member
Nếu xem phim là chính thì 5.1, 7.1, 9.1 v.v thì càng hay với hiệu ứng như ở rạp phim, amply Denon X1600H nghe rất hay,vừa túi tiền.

Còn chỉ tập trung nghe nhạc, thỉnh thoảng xem phim thì amply xem phim nghe cho có để giải trí, chứ không phải thưởng thức. Nên mua amply chuyên nghe nhạc.

tuantu76

Member
Chào các bác,

Em có nhu cầu sắm 1 bộ âm thanh về nghe nhạc với xem film khoảng 30tr. Nhờ các bác tư vấn giúp em.
Chất lượng âm thanh ổn trong tầm giá
Ưu tiên có thêm các tính năng bluetooth các kiểu cho tiện kết nối.
Phòng khách rộng khoảng 30m2.

Em cảm ơn.

Bạn nghe thử:

coolpix8700

Well-Known Member
Các bác đầu tư 1 cái reciever có pre-out cho các kênh 5 hay 7,8,9...1 (hay .2).
Các đôi loa center, rear, rearback đấu với cái reciever này.
Thêm 1 âm ly 2 kênh và đôi loa tốt để nghe nhạc. Khi nghe nhạc chỉ bật bộ này.
Còn khi xem film thì nối pre-out của front vào âm ly này và bật lên chọn đường vào của pre-out kia, bật luôn cả reciever.
Em đang dùng cách này, nhưng không chỉ front mà cả center, rear em đều dùng reciever và âm ly khác cái reciever chính để xem film để tăng công suất, chỉ cần mở volume vừa đủ, tận dụng vùng làm việc tốt nhất của các mạch amp khi xem film. Chỉ nên sợ xấu, tồi hơn, chứ đừng bao giờ sợ chất lượng tốt hơn!

Chỉnh sửa lần cuối:

vinagoh

Well-Known Member
Film 4K bluray gốc+âm thanh DTS-HD, DD-MA hay Atmos thì NAS hiện thời chưa đủ sức. Âm thanh sẽ bị đứt đoạn liên tục. Bác chỉ có thể dùng HDD intern hay tốt nhất HTPC với ổ NVMe!
Bitrate phim 4k tầm 60 - 120 Mbps, trong khi Nas bây giờ dùng Lan gigabit, vậy sao không đủ sức Bác nhỉ?

coolpix8700

Well-Known Member
Bitrate phim 4k tầm 60 - 120 Mbps, trong khi Nas bây giờ dùng Lan gigabit, vậy sao không đủ sức Bác nhỉ?

Bác cứ copy 1 cái file film bluray nguyên gốc từ NAS rồi xem tốc độ thì thấy ngay thôi.
Chỉ film thì tốc độ sẽ đủ, nhưng nếu lồng thêm tiếng DTS-HD, DD-MA hay Atmos thì sẽ thỉnh thoảng thấy cái reciever báo luồng dữ liệu không đủ!

vinagoh

Well-Known Member
Bác cứ copy 1 cái file film bluray nguyên gốc từ NAS rồi xem tốc độ thì thấy ngay thôi.
Chỉ film thì tốc độ sẽ đủ, nhưng nếu lồng thêm tiếng DTS-HD, DD-MA hay Atmos thì sẽ thỉnh thoảng thấy cái reciever báo luồng dữ liệu không đủ!
Copy phim bluray nguyên gốc thì mình chưa thử, nhưng những phim hd file .m2ts (fullhd, 4k) thì tốc độ giữa Nas (PC mini) và Máy PC ngoài (chung mạng lan giga) thì tốc độ tầm 90 - 100 MB/s.
Còn xem phim dùng Shield phát, nguồn phim từ Nas (PC mini), phim fullhd, 4k nguyên gốc, kết nối qua mạng Lan giga, xem phim rất mượt và chưa bao giờ xẩy ra trường hợp âm thanh ngắt quảng hay chớp giật (nói chung là nghi vấn băng thông không đủ).
Bác xem lại kết nối xem sao.

coolpix8700

Well-Known Member
Copy thì tốc độ giữa NAS (em có 2 cái) giao động xung quanh 100MB/s, cao nhất lên đến 150 MB/s khi copy những files lớn.
Phát film 4K đủ âm thanh (DTS-HD, DD-MA hay Atmos) thì cũng giao động quanh 100MB/s, mức độ giao động khá lớn.
Nếu phát từ ổ NVMe bên trong HTPC thì âm thanh mượt, hiển thị định dạng âm thanh trên reciever im phăng phắc, nhưng từ ổ NAS thì thỉnh thoảng bị chuyển sang sterreo Neo 6 (tức là luồng dữ liệu cấp cho nó không kịp thời)!

Em thử phát 1 bộ film 4K, âm thanh DTS-HD từ NAS và từ ổ NVMe bên trong máy thì thấy bitrate khi film từ NAS thay đổi liên tục và vùng thay đổi rất rộng (từ 20-110MB/s), nhưng khi phát từ ổ NVMe thì rất ổn định, ít thay đổi và cũng chỉ giao động giữa 40-50MB/s!

Chỉnh sửa lần cuối:

buihoangtrung

Well-Known Member
Bác làm bộ Onkyo HT-S9800THX cho khỏi lăng tăng suy nghỉ nhức đầu. Em đang xài. Rất đáng đồng tiền bác gạo

Bên trên