Tư vấn cách nối Loa

lanhoang

Chào các bác, bà chị mới làm quán Cafe... sau khi tìm hiểu trên này & đc ae tư vấn nên đang setup dàn âm thanh nhưng chưa biết cách kết nối nào ổn hơn. Mặt bằng quán là 13 x 9m, ban đầu chỉ mua 1 cặp C407 nhưng ng` tư vấn bảo là yếu nên phải làm 2 cặp. Vậy nhờ ae là diện tích trên 1 cặp có đc kô & với 2 cặp thì AVR2309 chịu nổi kô? (Tất nhiên là kô mở hết công suất rồi, chắc vừa đủ nghe vì để khách còn trò chuyện :D). Nếu với 2 cặp thì cách kết nối nào nghe hay hơn.

I-Mặt bằng và bố trí:
(bố trí như này thì ng` ngồi bên A sẽ nghe đúng R/L, còn ng` đối diện sẽ bị đảo ngược. Nhưng chưa có cách khác).

II-Các kiểu nối với AVR:
1)

2)

Vậy nhờ ae tư vấn thêm. Cám ơn!

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Tư vấn cách nối Loa

Không gian quán cafe mà dùng receiver Denon với Jamo xuất xứ THAH thì chả cách nào hay được cả.
Hơn nữa vì là quán cafe nên âm thanh cũng không quá cầu kỳ vì quán cafe không phải là nơi để thưởng thức âm thanh. Chính vì vậy bạn nên lắp dàn amply và loa giống các quán karaoke, đó là dùng nhiều amply kéo nhiều đôi loa rải đều trong quán.

tieuthieugia

Well-Known Member

bố trì như bác thì có nghĩa là chỉ xem/nghe nhạc 2 kênh thui. Xem phim thì âm thanh surround k có. Nếu có thì loạn cả lên
muh nghe nhạc thì nên kiếm pre + pow mạnh kéo 4 loa A+B là ok
nên dùng loa JBL cho phù hợp nhiều thể loại nhạc

lntuy

kiểu 2) trong nối AVR sai rồi. kiều 2) cần thêm 1 amp và 1 crossover nửa. gắn như vậy có thể cháy "tweeter của loa và R-Front A của amp

vuchaulong

Active Member

Nhớ lúc đi Tuần Châu lượn lờ xung quanh vường chỗ nào cũng nghe thấy nhạc. Nghe kỹ chẳng thấy Hiend nhưng khoái thật. Giống kiểu trong khách sạn nhà hàng hay mề gà.

Loa thường thôi, vặn nhỏ, bố trí càng nhiều nơi càng tốt. WC

lanhoang

bố trì như bác thì có nghĩa là chỉ xem/nghe nhạc 2 kênh thui. Xem phim thì âm thanh surround k có. Nếu có thì loạn cả lên
muh nghe nhạc thì nên kiếm pre + pow mạnh kéo 4 loa A+B là ok
nên dùng loa JBL cho phù hợp nhiều thể loại nhạc

Đúng đó bác ạ, cafe thì chỉ chơi Video Music stereo thôi chứ film ảnh làm gì :D. Biết là chơi pre+pow thì mạnh hơn nhưng muốn dùng AVR để còn upscale tín hiệu truyền hình Cap còn coi bóng đá nữa (TV dự tính loại Plasma 42" or 50").
Vấn đề muốn hỏi ae là 2 cách nối như thế đc kô, cách nào cải thiện khá hơn (& liệu có tèo AVR kô?), hoặc trong tầm giá dàn loa (2cặp ~=21tr) thì có cặp nào công suất gánh đủ dt đó? (cái này cũng chỉ mở mức trung bình thôi, chứ có phải sàn đâu mà maximum :D) --> miễn sao hay là OK :-bd.

manhthang

Huyền Thoại

AVR 2309 không phải là bi-amp bạn mà đấu theo cách thứ 2 vừa không đúng về kỹ thuật lại vừa cháy loa treble.
Không gian quán nhà bạn khá rộng, 4 cục loa Jamo đến từ TQ kia chắc chắn chỉ để vài người ngồi gần đó nghe thôi, nếu tất cả đều nghe được thì nó thành chợ Bến Thành rồi.
Bạn nên quay sang giải pháp dùng nhiều loa nhỏ cho dễ treo, dễ bố trí. Chỉ cần 1 chút nhạc du dương là được, không ai để ý đến việc stereo hay mono đâu. Bạn có thể tham khảo hệ thống loa trần tại các siêu thị nhé.

manhthang

Huyền Thoại

AVR 2309 không phải là bi-amp bạn mà đấu theo cách thứ 2 vừa không đúng về kỹ thuật lại vừa cháy loa treble.
Không gian quán nhà bạn khá rộng, 4 cục loa Jamo đến từ TQ kia chắc chắn chỉ để vài người ngồi gần đó nghe thôi, nếu tất cả đều nghe được thì nó thành chợ Bến Thành rồi.
Bạn nên quay sang giải pháp dùng nhiều loa nhỏ cho dễ treo, dễ bố trí. Chỉ cần 1 chút nhạc du dương là được, không ai để ý đến việc stereo hay mono đâu. Bạn có thể tham khảo hệ thống loa trần tại các siêu thị nhé.

lanhoang

Thanks luôn 2 posts cho nhiều :D. Vậy nhờ bác tư vấn cho loại nào ổn trong tầm giá (2nd cũng đc, miễn sao chất là OK).

manhthang

Huyền Thoại

Bạn có thể nhờ bác phunghuutuyen kiếm hộ JBL control 1, 3, 5 hoặc loa Nhật như BMB, loa Anh như Whafedale 2109.
Lưu ý là kiếm những bộ loa này không phải là quá khó, cái khó là phải xác định được có đúng là loa xịn hay không. Chính vì vậy phải phiền người có kinh nghiệm trong việc thẩm định hàng hóa.

tieuthieugia

Well-Known Member

em thấy tiện nhất là dàn Bose con con hay JBL nhỏ
bác MT có nhiều ý hay và hợp đấy

Bên trên