Tư vấn cải thiện chất lượng âm thanh

Chào các bác, kính nhờ các bác tư vấn giúp em cải thiện chất lượng âm thanh với cấu hình của em như sau ạ:

Nguồn: HTPC, sound card Prodigy 7.1 Hifi

Receiver: Sony V777ES

Pow: Vincent SP-331

Front: B&W 684 S2

Rear: JBL control 1x

Center: B&W HTM62

Sub: SVS SB-2000

Dây optical từ HTPC đến Receiver: Noname

Dây tín hiệu từ Receiver đến Pow: Yarbo (mua cửa hàng Jack & Cable)

Dây loa: MIT EXPS-1

Hiện tại xem phim và nghe nhạc PBN khá ổn (passthrough tín hiệu AC-3, DTS cho Receiver giải mã), tuy nhiên khi nghe nhạc lossless, youtube thì kém hơn nhiều, tiếng đục, treb không cao, âm thanh không tách bạch, bass ù.

Mong được sự chỉ giáo của các bác và xin cảm ơn ạ.

ngdhieu

Well-Known Member
Treble đục và bass ù là biểu hiện của phòng nghe bị dội âm...
Bác mô tả thêm chút đỉnh về cái phòng nghe của bác đi:
Kích thước
Vị trí đặt loa
Vị trí ngồi nghe
Chất liệu các vách, trần và sàn....

Treble đục và bass ù là biểu hiện của phòng nghe bị dội âm...
Bác mô tả thêm chút đỉnh về cái phòng nghe của bác đi:
Kích thước
Vị trí đặt loa
Vị trí ngồi nghe
Chất liệu các vách, trần và sàn....
Nhưng nghe nhạc AC-3, DTS giải mã bằng Receiver thì chất lượng bass treb ổn hơn nhiều bác ạ, em gửi ảnh bố trí phòng ốc nhà em ạ

ngdhieu

Well-Known Member
Em thì thấy thiết bị của bác rất ổn.
Nếu có chênh lệch giữa nhạc Dolby 5.1 và nhạc stereo nghe qua hệ loa 5.1 thì tạm thời cách xử lý là đổi lại cách đấu dây khi nghe stereo, chỉ câu tín hiệu thẳng từ PC ra amp Sony, chuyển sang chế độ direct trên Sony, và dây loa từ Sony ra 2 loa cột thôi.
Khi đó, nếu vẫn còn nghe đục và ù thì mới tìm tiếp nguyên nhân được.

Lossless em không biết thế nào, chứ nhạc video đăng trên Youtube phần lớn là record từ TV ra, âm thanh TV có đặc trưng chủ yếu là tăng bass, giảm treble nên những clip này đặc biệt nghe nhiều bass ít treble.

Em thì thấy thiết bị của bác rất ổn.
Nếu có chênh lệch giữa nhạc Dolby 5.1 và nhạc stereo nghe qua hệ loa 5.1 thì tạm thời cách xử lý là đổi lại cách đấu dây khi nghe stereo, chỉ câu tín hiệu thẳng từ PC ra amp Sony, chuyển sang chế độ direct trên Sony, và dây loa từ Sony ra 2 loa cột thôi.
Khi đó, nếu vẫn còn nghe đục và ù thì mới tìm tiếp nguyên nhân được.

Lossless em không biết thế nào, chứ nhạc video đăng trên Youtube phần lớn là record từ TV ra, âm thanh TV có đặc trưng chủ yếu là tăng bass, giảm treble nên những clip này đặc biệt nghe nhiều bass ít treble.
Khi nghe 2 kênh em đang dùng Rec làm Pre, pow đánh trực tiếp 2 loa front bác ạ, em nghĩ cách này nghe ổn hơn khi dùng Rec đánh 2 loa front chứ nhỉ?

Bác chủ thử lấy tín hiệu từ sourd card qua pow vincen thử xem sao!
Thanks bác, để em thử cách này nghe lossless xem, có cần nâng cấp dây tín hiệu ko ạ vì dây tín hiệu của em là loại rẻ tiền có 400k thôi.
Ngoài ra nếu dùng cách này khi xem phim lại phải cắm lại dây tín hiệu vì con pow chỉ có 1 đường tín hiệu vào thôi :(

vinagoh

Well-Known Member
Thanks bác, để em thử cách này nghe lossless xem, có cần nâng cấp dây tín hiệu ko ạ vì dây tín hiệu của em là loại rẻ tiền có 400k thôi.
Ngoài ra nếu dùng cách này khi xem phim lại phải cắm lại dây tín hiệu vì con pow chỉ có 1 đường tín hiệu vào thôi :(
Cách đấu nối Pow qua Rec để xem phim thực ra chỉ là giải pháp thôi Bác ạ!
Vì dùng Pre xem phim để nghe nhạc khó lọt tai lắm. :D

Cách đấu nối Pow qua Rec để xem phim thực ra chỉ là giải pháp thôi Bác ạ!
Vì dùng Pre xem phim để nghe nhạc khó lọt tai lắm. :D
Khi nghe nhạc định dạng AC-3, DTS dùng Rec giải mã em lại thấy hay bác ạ, âm thanh khá chi tiết, tiếng ca sĩ lồi ra như đứng trước mặt mình :D. Còn nghe lossless dùng card âm thanh giải mã lại kém hẳn.
Em đang suy nghĩ đầu tư con JDS LABS ODAC (RCA output) để nghe lossless, chỉnh con Rec thành Analog direct bác thấy có ổn không ạ?

justbenice

Moderator
Em đang xài dây tín hiệu balance 400k cho loa b&w 802Diamond, pow mc1000, pre c2600. Nghe vẫn tốt. Em từng mấy lần thay dây mấy chục triệu vào thử mà vẫn thích dây 400k này hơn. Hehe. Dây chỉ cần tốt, âm thanh tinh tế trong trẻo là đủ rồi bác. Kô cần đắt.

ko853

Well-Known Member
Sony V777ES là receiver gấu thời xưa chất âm hay do dùng pcm 1704 và CS lớn nên bác đừng dùng pow hay sound card thêm làm gì. Cứ kết nối coaxial cho e nó là ngon.

vinagoh

Well-Known Member
Khi nghe nhạc định dạng AC-3, DTS dùng Rec giải mã em lại thấy hay bác ạ, âm thanh khá chi tiết, tiếng ca sĩ lồi ra như đứng trước mặt mình :D. Còn nghe lossless dùng card âm thanh giải mã lại kém hẳn.
Em đang suy nghĩ đầu tư con JDS LABS ODAC (RCA output) để nghe lossless, chỉnh con Rec thành Analog direct bác thấy có ổn không ạ?
Nhạc AC-3, DTS là nhạc đa kênh, còn nhạc lossless thường chỉ 2.0
Nhu cầu lầu dài thường nghe nhạc lossless, vậy nên đầu tư Amp 2 kênh, hay Pre Pow để nghe.
Mình cũng từng dùng Rec nghe nhạc nhưng..... :D

Bên trên