[Tư vấn] Cấu hình PC để làm NAS - Mời các bác trợ giúp cho em

rukawa90

Tình hình là cũng đú đởn muốn làm NAS bằng PC nhưng "trình còi" nên đăng đàn, nhờ các chuyên gia tư vấn giúp em xem cấu hình con PC em định lắp có làm NAS được không giá thành khoảng 3 củ đổ về :D

Nhu cầu sử dụng NAS :
- Download các kiểu con đà điểu từ trên mạng ( chủ yếu là phim ;)) )
- Hệ thống chạy gần như 24/7 ( mà ai xài NAS chẳng thế này nhỉ :) )
- Copy dữ liệu ( Cái này hơi chung chung nên em sẽ nói cụ thể như sau : Em muốn tốc độ là usb 3.0 hoặc SATA 3 - Mạng LAN thì em sẽ đảm bảo băng thông là 10/100/1000Mbps vì thế vấn đề là ở cái PC mà em định lắp)
- Case có thể chứa được khoảng 4 - 5 cái HDD loại 3.5" ( Dung lượng e định lưu trữ rơi vào khoảng tầm 20TB, cái này lâu dài nâng cấp thêm chứ trước mắt là 3TB thôi :D )

Cấu hình dự định : (Em tham khảo giá của Hanoicomputer)

Note:- Em chỉ dùng con này để download - lưu trữ - và copy dữ liệu thôi, chưa có nhu cầu giải trí ( nhà vẫn đang xài con LCD 32" của Thịt Chó Luộc :D )
-Nếu em lắp thêm cái card wifi vào thì tốc độ copy có bằng với dây mạng không ( giữa NAS và PC ở dưới nhà )

Đấy tất cả nó là như thế, các bác tận tình "khai sáng" giúp em :D

Ðề: [Tư vấn] Cấu hình PC để làm NAS - Mời các bác trợ giúp cho em

Mình chỉ góp ý một số vấn đề sau.
Nas đúng là ko cần nhiều ram nhưng 2GB mà bus 1333 thì lại quá ít, tệ lắm thì 4GB bus 1600 hiệu quả khi copy, dowload phim sẽ rebuit nhanh hơn.
Nguồn ACBEL thì nhớ mang máng dòng i của nó mới ok còn dòng này thấy acbel ko hơi ghê. Nguyên nhân chết ổ cứng do nguồn ko ổn định rất cao nhưng lại ít ai để ý vấn đề này.
Vỏ case thì mình thấy một số loại vào khoảng 600k đổ lên nghe đồn cái usb 3.0 của nó còn tào lao test ko đạt chuẩn nên thùng này rẻ tiền quá ko biết sao nhưng nếu mục đích của bạn này chỉ là một cái case rẻ tiền, thông thoáng thì cái này cũng được.
main thì loại này chỉ có 1 đầu sata 3 thui nếu nhu cầu ko xài nhiều nó thì ok còn ko lên cpu haswell đi với main b85 sẽ hỗ trợ toàn bộ là sata3

rukawa90

Mình chỉ góp ý một số vấn đề sau.
Nas đúng là ko cần nhiều ram nhưng 2GB mà bus 1333 thì lại quá ít, tệ lắm thì 4GB bus 1600 hiệu quả khi copy, dowload phim sẽ rebuit nhanh hơn.
Nguồn ACBEL thì nhớ mang máng dòng i của nó mới ok còn dòng này thấy acbel ko hơi ghê. Nguyên nhân chết ổ cứng do nguồn ko ổn định rất cao nhưng lại ít ai để ý vấn đề này.
Vỏ case thì mình thấy một số loại vào khoảng 600k đổ lên nghe đồn cái usb 3.0 của nó còn tào lao test ko đạt chuẩn nên thùng này rẻ tiền quá ko biết sao nhưng nếu mục đích của bạn này chỉ là một cái case rẻ tiền, thông thoáng thì cái này cũng được.
main thì loại này chỉ có 1 đầu sata 3 thui nếu nhu cầu ko xài nhiều nó thì ok còn ko lên cpu haswell đi với main b85 sẽ hỗ trợ toàn bộ là sata3

Thank bạn đã góp ý, thú thực mình chỉ muốn chốt lại ở mức giá 3tr5 thôi :D Nguồn Acbel thì mình luôn tin tưởng vì đã dùng 5 năm nay rồi nhưng bạn nói mình sẽ chú ý chọn dòng chuẩn hơn.
Main thì mình tính là hiện tại cũng chỉ xài 1 cổng sata 3 chon con hdd thôi, nếu sau có muốn lắp thêm ổ thì xài card SATA 3 cắm cổng PCI x16
Quả case thì mình chỉ ham cái cổng usb 3.0 thôi vì trong main cũng hỗ trợ usb 3.0 rồi nên theo như bạn nói mình kiếm cái main khac rẻ mà còn đẹp hơn :D
RAM thì chắc phải xài bus 1600 thôi, mình cần tốc độ copy mà :)
Chỉ đang phân vân con chip, con chip này mình thấy ghi bus là 1333 không biết nếu đổi thành con intel G550 bus 1066 hay sao ấy thì có ảnh hưởng nhiều đến tốc độ copy không. Mình sợ tình trạng thắt cổ chai với RAM ( cái này mình hơi gà :D )
Ah mà cho hỏi ngu câu nữa cấu hình như trên thì có hỗ trợ RAID không nhỉ?

rukawa90

Không phải cấu hình này hỗ trợ, mà phải là Main của bạn có hỗ trợ Raid hay ko?
Trang chủ MSI quốc tế – Mainboard - B75MA-E33
COn này không hỗ trợ raid nhé
Lúc em xem cái cấu hình con main này không thấy ghi RAID gì cả đã thấy nghi nghi rồi nên phải hỏi lại cho chắc. Quả này thì đắng rồi, nhà nghèo nhưng thích xài hàng cao cấp là nó khổ thế đấy ;))

Ceibga

Member

Mình thấy NAS cứ dùng đồ chuyên nghiệp là nhanh nhất, mình đang dùng con này, ko vấn đề j, lại đỡ tốn điện, 40W thôi

Con này thấy nhiều nơi rao bán, giá cũng rẻ, tầm 3tr thì phải, mua 4 ổ cứng về cắm vào là dùng luôn, khỏi cài đặt chi mất công. Lại ko lo virus vì nó dùng Linux

rukawa90

Mình thấy NAS cứ dùng đồ chuyên nghiệp là nhanh nhất, mình đang dùng con này, ko vấn đề j, lại đỡ tốn điện, 40W thôi

Con này thấy nhiều nơi rao bán, giá cũng rẻ, tầm 3tr thì phải, mua 4 ổ cứng về cắm vào là dùng luôn, khỏi cài đặt chi mất công. Lại ko lo virus vì nó dùng Linux

Mình cũng tính đến giải pháp này rồi, nhưng mình tính là sử dụng vào mục đích chuyên dụng down - copy - lưu trữ số lượng lớn nên rất cần 1 em NAS hỗ trợ được yêu cầu là tốc độ kết nối + nâng cấp dung lượng dễ dàng về sau. Mấy em NAS chuyên nghiệp đáp ứng được yêu cầu thì giá chát quá :D Vậy nên đành phải vật lộn 2 ngày nay với em cấu hình PC để làm NAS ;))

rukawa90

Mò mẫm tìm được con main ASROCK FM2A75M-DGS http://www.vtbshop.com.vn/component/product/chi-tiet/1128.html
Nói chung em thấy khá ngon, 2 cổng usb 3.0 - 6 cổng SATA 3 - hỗ trợ RAID 1 0 10, giá thành trong vòng chịu đựng được :D (tầm 1tr4) chỉ có điều con này chạy chip AMD mà cái khoản AMD này e dốt lắm :)
Bác nào biết tư vấn giúp em xem nếu lấy em main này thì xài chip AMD nào là được (Càng rẻ càng tốt :D). Em thì hơi lăn tăn vụ chip AMD vì nghe đâu đồ họa nó hỗ trợ tốt nhưng về khoản bền bỉ và hiệu năng sử dụng để copy lại không bằng intel.

Build 1 em NAS mà thấy vất vả quá đi :((

01255001111

Active Member
Re: Ðề: [Tư vấn] Cấu hình PC để làm NAS - Mời các bác trợ giúp cho em

Vote mua 01 cái máy đồng bộ cũ HP DC7900, cpu E3110, ram 2Gb, hdd 80 chạy win + 1 bay hotswap Orico 1105ss giá dưới 3 củ đảm bảo bền bỉ 24/24.
thumb_bay-chuyen-doi-525-odd-sang-35-hdd-orico-1105ss_orico1105ss.jpg

rukawa90

Ðề: Re: Ðề: [Tư vấn] Cấu hình PC để làm NAS - Mời các bác trợ giúp cho em

Vote mua 01 cái máy đồng bộ cũ HP DC7900, cpu E3110, ram 2Gb, hdd 80 chạy win + 1 bay hotswap Orico 1105ss giá dưới 3 củ đảm bảo bền bỉ 24/24.
thumb_bay-chuyen-doi-525-odd-sang-35-hdd-orico-1105ss_orico1105ss.jpg

Thank bác đã chỉ điểm :D Xúc mấy em này thì trâu thật nhưng trâu thì thường chậm, mà để nhanh được thì em không đủ VNĐ thần chưởng ;))
Em quyết định rót thêm 2 củ nữa để làm dàn này
https://lh3.googleusercontent.com/-JwkB2tWmvIE/Ug38dwFj7iI/AAAAAAAAACU/P6V19AmzLPc/w991-h513-no/NAS+3.jpg

Đang nghiên cứu không biết cài FreeNAS hay Unbuntu :D
Mà cài luôn lên ổ chứa dữ liệu hay sắm riêng cho em nó 1 cái HDD 40GB nhỉ :)

pgasqlkt

Member

em e răng trả tiền điện cho con này khá khá đó bác.
Em đang dùng con này

bakhoai

Member

Em đang dùng cái này chạy từ tối đến 1h sáng thì tự tắt cũng mất khớ tiền điện!

rukawa90

Vừa đọc bài http://www.hdvietnam.com/diendan/12-tin-tuc-cong-nghe/677017-canh-bao-gia-bo-nho-chuan.html#post5867767 của bác terabyte thấy giá bộ nhớ chuẩn bị tăng nên phi vụ build NAS quả này dự là sẽ tốn kém thêm đây :-<

Vấn đề tiền điện cũng đáng quan tâm thật, 1 tháng chắc mất vào em ý 250k đến 300k tiền điện không nhỉ :D

Em tính xài con chip G2010 cho nó tiết kiệm tí điện nhưng dùng anh intel lại không tìm thấy con main nào hỗ trợ 4 cổng sata 3 giá tầm 1tr7 đổ về, về sau mà muốn lắp thêm HDD chắc phải xài card cắm cổng PCI thôi :D

saintkn8x

nhìn hình là rõ rồi bạn , atom n2800 + hdd 4 tb , ram 4gb , chạy dc 4 ngày 2 tiếng có lẻ

CHICSHOP-VN

THeo mình thị chịu khó đầu tư luôn cục nas hoạc chỉ cần mua ổ usb loại bự gắng vào cổng usb trên modem/access point ở nhà là tiện nhất

vietan

Sử dụng main chip tiết kiệm điện, chọn dung lượng RAM theo khả năng kinh tế (ít tiền thì cài cái gì nhẹ thôi chả vẫn đề gì đâu mình vẫn xài thanh RAM 2G nè, nếu có vấn đề thì bổ xung sau chẳng sao hết), chọn nguồn tùy theo số lượng ổ cứng, tuyệt đối cắm nguồn máy thông qua thiết bị bảo hiểm như cầu trì, aptomat, máy nhiều ổ cứng như vậy mà sập nguồn liên tục dễ toi lắm tốt nhất thì chọn lấy con UPS

=)) cái này là đẹp

Bên trên