Tư vấn DAC nghe nhạc vàng dưới 10t

ducdunghd

Active Member
Ðề: Tư vấn DAC nghe nhạc vàng dưới 10t

Còn em NAD M51 thì sao bác Trung224?

ducdunghd

Active Member

Như các bác trên đã nói, nếu để nghe nhạc vàng (nặng về mid, ko cần treble hay bass quá chi tiết) thì chip Burr-Brown là ổn hơn cả. Trong các chip Burr Brown thì có con chip PCM63UK được coi là huyền thoại (dù chỉ hỗ trợ đến 16 bit 48kHz) nhưng đây vẫn được dân diy và thiết kế DAC cho là chip cho âm thanh tốt nhất. PCm 1702 là con chip được phát triển từ PCM63, hỗ trợ định dạng cao hơn (24 bit 96kHz) nhưng cuối cùng thực tế thì lại kém xa PCM63. Sau này, chỉ có chip PCM1704 là con chip R2R duy nhất của Burr Brown (hay Texas Instrument) là sự thay thế xứng đáng cho PCM63 (dù theo nhiều người vẫn ko thể bằng được).
Nôm na thì nếu ko chơi nhạc HiRes thì PCM63UK > PCM1704UK >> PCM1702.

Về DAC nghe nhạc vàng dưới 10 triệu, Musical Hall 25.3 khá tốt, vì có chất đèn tự nhiên. Nếu cần portable có thể quan tâm đến iDSD Micro dùng chip TI1796 (cũng là chip Burr Brown nhưng là dạng Delta Sigma, tuy nhiên chất âm vẫn mang đặc trưng của chip Burr Brown), nói không với mấy thể loại Musical Fidelity M1 hay Teac UD H01.
Cao thủ DAC tư vấn thì ok rồi.........

quangtuong

Banned

Em đang nghiêng về phương án dùng DAC đèn của bác minhthanh. Song topic của bác ấy bên vnav chỉ bán linh kiện thôi . Bác ý còn topic nào nửa không nhỉ ?

justbenice

Moderator

Mình thì nghĩ bác chủ topic nên mua 1 con card sound rời kết nối usb nội địa tầm 2tr đổ lại và nghe nhạc vàng. Phần tiền còn lại bác nâng cấp loa hoặc amply lên thì sẽ ổn hơn. Nghe nhạc vàng thực ra không đòi hỏi DAC phải khủng hay DAC phải ngon đâu.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Mình đang cần 1 usb to optical bác nào biết đâu bán or thanh lý pm giúp...tks

DanielTran

Well-Known Member

Nếu tín hiệu xuất thẳng ra cổng quang hay coaxial thì không nói, còn dùng mấy bộ chuyển USB như thế này thì em thấy có khi DAC ngon nhưng bộ chuyển kém thì mình sẽ cứ lăn tăn mãi. Mà một bộ chuyển ngon thì tầm 3-4tr rồi!

justbenice

Moderator

Nếu tín hiệu xuất thẳng ra cổng quang hay coaxial thì không nói, còn dùng mấy bộ chuyển USB như thế này thì em thấy có khi DAC ngon nhưng bộ chuyển kém thì mình sẽ cứ lăn tăn mãi. Mà một bộ chuyển ngon thì tầm 3-4tr rồi!

Bộ chuyển thực ra cũng là 1 con DAC thôi :p Nhưng làm tối giản.

quangtuong

Banned

Mình thì nghĩ bác chủ topic nên mua 1 con card sound rời kết nối usb nội địa tầm 2tr đổ lại và nghe nhạc vàng. Phần tiền còn lại bác nâng cấp loa hoặc amply lên thì sẽ ổn hơn. Nghe nhạc vàng thực ra không đòi hỏi DAC phải khủng hay DAC phải ngon đâu.

Loa và amply thì chưa định đổi .vì em đang nghe bằng oppo 93 nên nó bí , ồn .không được chi tiết.
Nên cho dù bây giờ có đưa loa , amply ngon vào thì nó củng không hay thêm được .
Trước em dùng popcorn a400 thì khá hay . Khi bán a400 đi em dùng pc main MSI e85 , phần mềm fb 2000 phát thì độ chi tiết không bằng ,đến con oppo 93 này thì ẹ quá.
Em nghỉ nhạc vàng hay gì thì phải trong trẻo , chi tiết nhạc cụ, giọng hát ngọt là được .củng không cần DAC zữ làm gì !

do_long_khach

Well-Known Member

Oppo 93 dùng làm transport thôi, bác cứ bắt nó làm 95 hay 105 tội nghiệp nó ra.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Chơi 1 soundcard có vẻ hợp lý hơn rẻ hơn nghe cũng 9/10 so với DAC tầm giá 8-10tr.

Bác kể ra vài cái tên và nơi bán đi bác. Cũng đang quan tâm vụ này

justbenice

Moderator

Em không thích chơi qua máy tính bác à !

Trời. Vậy bác mua cái đầu CD nội địa mà chơi, chả có DAC nào nghe lại nó khoản nhạc vàng đâu. Tưởng bác kiếm DAC để nghe qua máy tính thì khó. Chứ nghe nhạc vàng kô qua máy tính thì cứ đầu CD mà chơi, ví dụ Denon S10. Vừa là CD rất tốt mà kiêm luôn DAC kô tệ chút nào.

quangtuong

Banned

Trời. Vậy bác mua cái đầu CD nội địa mà chơi, chả có DAC nào nghe lại nó khoản nhạc vàng đâu. Tưởng bác kiếm DAC để nghe qua máy tính thì khó. Chứ nghe nhạc vàng kô qua máy tính thì cứ đầu CD mà chơi, ví dụ Denon S10. Vừa là CD rất tốt mà kiêm luôn DAC kô tệ chút nào.

Vâng em củng định kiếm cdp .nhưng tính e củng lười . Nhạc LL em cho vào hdd . Giờ mà ghi ra đĩa thì mệt lắm . Nào là ổ ghi CD , máy in bìa ...
Chứ đi theo cdp thì 6t là ngon rồi

justbenice

Moderator

Vâng em củng định kiếm cdp .nhưng tính e củng lười . Nhạc LL em cho vào hdd . Giờ mà ghi ra đĩa thì mệt lắm . Nào là ổ ghi CD , máy in bìa ...
Chứ đi theo cdp thì 6t là ngon rồi

Bác đi nghe thử con denon S10. Vừa có DAC vừa là đầu CD. Bác cắm đầu Coxial của đầu phát HD vào digital in của Denon S10 là nó sẽ hoạt động như 1 DAC.

vinagoh

Well-Known Member

Về khoản nhạc vàng mình e rằng con amp Cambrige azur 651 không hợp lắm, Bác chủ nên quan tâm thay con Amp trước khi nghỉ đến DAC.
Bác tìm các dòng cổ mà gấu gấu tí, vd: Pioneer, Sansui, Marantz.....

Bên trên