[Tư vấn] Dựng cấu hình làm File Server

Tình Hình Là E chuẩn bị mua 1 key máy tính với cấu hình như sau
Chip : Intel Celeron E3300 (2.5GHz, 1MB L2 Cache, Socket 775, 800MHz FSB)
Main : BIOSTAR G41D3G 6.x Socket: Intel Socket 775 / Form Factor: MicroATX (uATX) / Chipset: Intel G41 / ICH7 (FSB): 800MHz (1600 MT/s), 1066Mhz, 1333Mhz
Ram : Kingston - DDR2 - 1GB - bus 667MHz - PC2 5300
em Sắm 2 cái ổ 2T rồi
nhu cầu của em chỉ nó làm file server . không có nhu cầu chơi game hay xem phim gì trên máy vì em có vài cái HD Player rồi .

Vấn đề phân vân thế này . với cấu hình như trên liệu mấy cái 4 cái HD palyer của em cùng truy cập 1 lúc và cùng xem phim 1080p Liệu nó có kham nổi không

xin nói thêm mạng của em sắm luôn là Mạng gigabit rồi ..

xin pro tư vấn giúp ... nếu không đủ cấu hình thì nên nâng cấp cái gì
em học công nghệ nên hơi lủng củng mọi người thông cảm

brother7

Ðề: [Tư vấn] Dựng cấu hình làm File Server

Làm file server thì không phải lo cấu hình,
Tui xài cái Nas buffalo mà còn sử dụng cho 3 HDP cùng lúc bình thường.
Tuy nhiên bạn nên/ rất nên thay cái main BIOSTART thành FOXCONN giá thành tương đương hoặc rẻ hơn mà chất lượng cao hơn.
Theo cảm nhận của mình thì Main Foxconn còn tốt hơn cả Gigabyte, Asus nhiều tiền của.

HTPC Supporter

Hi. Rảnh ngồi viết bài trả lời hộ bạn

Dựng File Server cần quan tâm tới gì

1/Số giao diện kết nối tới HDD càng nhiều càng tốt:
Với tốc độ ra phim HDrip, BDrip hiện nay thì việc bổ sung HDD sau 3-5 tháng là điều ko thể tránh khỏi. Nếu khi đó File Server ko có đủ giao diện sẽ phải thay thế lại linh kiện. Do đó bạn cần 1 File Server với số giao diện kết nối với HDD tối đa.
Bạn nên chọn loại Main có tới 8 cổng SATA II/III onboard, 1 eSATA -2 eSATA. Một số Mainboard mới có tới 12 SATA onboard, 2 eSATA, 2 USB 3.0 sẽ là sự lựa chọn tốt nhất cho bạn.

2/Card mạng rời Gigabit
Nếu chỉ dùng để truy cập từ các HDP, HTPC thì card Gigabit onboard là quá đủ. Nhưng nếu để Copy phim qua mạng thì Card Gigabit onboard sẽ ko cho tốc độ cao nhất. Chỉ có Card mạng rời Gigabit (Của Intel chẳng hạn) sẽ cung cấp tốc độ lên tới gần 100MB/s.
Tốt nhất là bạn mua thêm 01 Card mạng rời. Card mạng onboard sẽ nối vào mạng chia sẻ còn card mạng rời kia sẽ để chờ sẵn, khi cần thiết sẽ kết nối với máy tính cần Copy phim..

Chỉnh sửa lần cuối:

sontay_xudoai

Bạn nên chọn loại Main có tới 8 cổng SATA II/III onboard, 1 eSATA -2 eSATA. Một số Mainbhoard mới có tới 12 SATA onboard, 2 eSATA, 2 USB 3.0 sẽ là sự lựa chọn tốt nhất cho bạn.
Nếu mua Main có đủ yêu cầu này thì xẽ đội lên khoảng 1,5tr nữa!
Theo cảm nhận của mình thì Main Foxconn còn tốt hơn cả Gigabyte, Asus nhiều tiền của.
Cái này là cảm nhận cá nhân thôi bạn nhé!8-9 năm nay mình toàn dùng main Gygabyte thấy nó cũng ok. Độ bền cao. BH tốt. Mà Main Gygabyte mấy năm nay đều đc bầu chọn là thương hiệu (main) cao cấp nhất mà bạn!
Nếu nói đúng ra Main đứng chiếu trên chỉ có: Gygabyte, Asus, Intel thôi. Còn Biostar, Foxconn, MSI, J&W....chỉ là hàng chiếu dưới!
Con Ram này bi giờ cũng khó kiếm đó bạn, mà Ram 1Gb cũng sắp Clear hàng rùi!Nếu mình ko nhầm thì main G41 có loại dùng DDR3 đấy. Bạn mua thanh DDR3 2Gb bus 1333 cũng chỉ ~500k thui (đắt hơn dự định của bạn khoảng 100k).

mitdac24581

Tình Hình Là E chuẩn bị mua 1 key máy tính với cấu hình như sau
Chip : Intel Celeron E3300 (2.5GHz, 1MB L2 Cache, Socket 775, 800MHz FSB)
Main : BIOSTAR G41D3G 6.x Socket: Intel Socket 775 / Form Factor: MicroATX (uATX) / Chipset: Intel G41 / ICH7 (FSB): 800MHz (1600 MT/s), 1066Mhz, 1333Mhz
em Sắm 2 cái ổ 2T rồi
nhu cầu của em chỉ nó làm file server . không có nhu cầu chơi game hay xem phim gì trên máy vì em có vài cái HD Player rồi .

Vấn đề phân vân thế này . với cấu hình như trên liệu mấy cái 4 cái HD palyer của em cùng truy cập 1 lúc và cùng xem phim 1080p Liệu nó có kham nổi không
xin nói thêm mạng của em sắm luôn là Mạng gigabit rồi ..

xin pro tư vấn giúp ... nếu không đủ cấu hình thì nên nâng cấp cái gì
em học công nghệ nên hơi lủng củng mọi người thông cảm

1. Nếu mainboard hỗ trợ, tốt nhất bác nên build Raid để tận dụng tối đa năng lực của 2 x 2TB HDD.
2. Nếu chỉ làm file server thì bác nên cài Windows 2000 Server hoặc Windows 2000 DataCenter Server.
3. Ram 1GB thì không tồi, nhưng nếu có điều kiện thì bác nên nâng cấp lên 2GB chạy Dual Channel. Giá 1GB DDR2 giờ cũng mềm mà.

P/S: Nếu không phải bác đang tận dụng những thứ đang có để xây dựng file server, theo mình bác nên quan tâm đến ổ cứng mạng NAS. Các ổ cứng mạng bây giờ đều hỗ trợ đầy đủ những tính năng cơ bản như: quản lý user, hỗ trợ download torrent... Tốn ít điện hơn, không cần quan tâm đến OS, không cần cài cắm nhiều, dễ quản lý từ xa, bền bỉ, giá thành chắc cũng không cao hơn cái case mà bác đang build đâu.

Hi. Rảnh ngồi viết bài trả lời hộ bạn

Dựng File Server cần quan tâm tới gì

1/Số giao diện kết nối tới HDD càng nhiều càng tốt:
Với tốc độ ra phim HDrip, BDrip hiện nay thì việc bổ sung HDD sau 3-5 tháng là điều ko thể tránh khỏi. Nếu khi đó File Server ko có đủ giao diện sẽ phải thay thế lại linh kiện. Do đó bạn cần 1 File Server với số giao diện kết nối với HDD tối đa.
Bạn nên chọn loại Main có tới 8 cổng SATA II/III onboard, 1 eSATA -2 eSATA. Một số Mainbhoard mới có tới 12 SATA onboard, 2 eSATA, 2 USB 3.0 sẽ là sự lựa chọn tốt nhất cho bạn.

2/Card mạng rời Gigabit
Nếu chỉ dùng để truy cập từ các HDP, HTPC thì card Gigabit onboard là quá đủ. Nhưng nếu để Copy phim qua mạng thì Card Gigabit onboard sẽ ko cho tốc độ cao nhất. Chỉ có Card mạng rời Gigabit (Của Intel chẳng hạn) sẽ cung cấp tốc độ lên tới gần 100MB/s.
Tốt nhất là bạn mua thêm 01 Card mạng rời. Card mạng onboard sẽ nối vào mạng chia sẻ còn card mạng rời kia sẽ để chờ sẵn, khi cần thiết sẽ kết nối với máy tính cần Copy phim..

Mình thì thấy:
1. Nếu chọn được mainboard hỗ trợ nhiều SATA onboard thì quá tốt rồi, tuy nhiên giá thành của những mainboard này cũng khá cao. Giải pháp tình thế với những mainboard cũ là có thể sử dụng card PCI2SATA, mỗi card cho phép người dùng cắm thêm 3 SATA. Giá ở ngoài HN chỉ khoảng 150k-200k (nếu mình nhớ không nhầm). Ở SG thì mình chả biết mua ở đâu :(

2. Nếu đã dùng Ethernet Card Giga thì lại phải đầu tư thêm Switch Giga khá tốn kém, trong khi nhu cầu copy qua lại giữa File Server và các HD Player chắc chắn không nhiều (nếu copy qua luôn HD Player thì cần gì file server nữa) nên khoản này theo mình có thể bỏ qua được.

HTPC Supporter

1. Nếu mainboard hỗ trợ, tốt nhất bác nên build Raid để tận dụng tối đa năng lực của 2 x 2TB HDD.
Nếu chỉ đơn thuần lưu và chia sẻ phim thì theo mình ko nên dùng RAID, lý do là:

- Nếu 1 ổ cứng trục trặc, cả hệ thống RAID bị hỏng dữ liệu. Với các ổ cứng phổ thông trên thị trường (ko phải là loại chuyên nghiệp cho máy chủ )thì việc trục trặc 1 ổ rất dễ xảy ra, khó nói trước

- Ổ cứng lúc nào cũng chạy. Đây ko phải là 1 điều hay vì nó sẽ nóng, ồn và giảm tuổi thọ

Mình thì thấy:
1. Nếu chọn được mainboard hỗ trợ nhiều SATA onboard thì quá tốt rồi, tuy nhiên giá thành của những mainboard này cũng khá cao. Giải pháp tình thế với những mainboard cũ là có thể sử dụng card PCI2SATA, mỗi card cho phép người dùng cắm thêm 3 SATA. Giá ở ngoài HN chỉ khoảng 150k-200k (nếu mình nhớ không nhầm). Ở SG thì mình chả biết mua ở đâu :(
Card này tốc độ chậm lắm. Nếu dùng để Copy dữ liệu vào ổ cứng gắn với Card thì ko khả thi

2. Nếu đã dùng Ethernet Card Giga thì lại phải đầu tư thêm Switch Giga khá tốn kém, trong khi nhu cầu copy qua lại giữa File Server và các HD Player chắc chắn không nhiều (nếu copy qua luôn HD Player thì cần gì file server nữa) nên khoản này theo mình có thể bỏ qua được.
Tình huống mình muốn nói ở đây là khi bạn bổ sung phim mới vào File Server (Từ kinh nghiệm của mình thì chuyện này sẽ xảy ra thường xuyên) Khi đó bạn cần phải có kết nối tốc độ cao để giảm thời gian Copy, đồng nghĩa với giảm thời gian ảnh hưởng đến việc chia sẻ dữ liệu của File Server (Nếu File Server có Performance yếu thì khi đang Copy, khả năng chia sẻ sẽ bị giảm ) . Còn việc share phim thì Card onboard cũng được.

Kết luận: Các bạn có ý định dựng file server hãy tham khảo hệ thống File server của justbenice sẽ bổ sung thêm số kinh nghiệm cần thiết cho việc dựng File server của mình

Chỉnh sửa lần cuối:

brother7

Nếu mua Main có đủ yêu cầu này thì xẽ đội lên khoảng 1,5tr nữa!

Cái này là cảm nhận cá nhân thôi bạn nhé!8-9 năm nay mình toàn dùng main Gygabyte thấy nó cũng ok. Độ bền cao. BH tốt. Mà Main Gygabyte mấy năm nay đều đc bầu chọn là thương hiệu (main) cao cấp nhất mà bạn!
Nếu nói đúng ra Main đứng chiếu trên chỉ có: Gygabyte, Asus, Intel thôi. Còn Biostar, Foxconn, MSI, J&W....chỉ là hàng chiếu dưới!

Con Ram này bi giờ cũng khó kiếm đó bạn, mà Ram 1Gb cũng sắp Clear hàng rùi!Nếu mình ko nhầm thì main G41 có loại dùng DDR3 đấy. Bạn mua thanh DDR3 2Gb bus 1333 cũng chỉ ~500k thui (đắt hơn dự định của bạn khoảng 100k).

Tôi nói cảm nhận là ý khiêm tốn thôi bạn. Tôi là IT đã sử dụng qua nhiều/ rất nhiều main các loại.
Nếu bạn biết thêm thông tin này thì bạn không xếp Fox là "chiếu dưới" đâu: Mainboard của Gigabyte và 1 số hãng khác được gia công bởi Foxconn đó. Giagbyte thiết kế và đưa sơ đồ mạch in cho Foxconn làm. nên giá thành mắc hơn.

tusontay

Huyền Thoại

Tôi nói cảm nhận là ý khiêm tốn thôi bạn. Tôi là IT đã sử dụng qua nhiều/ rất nhiều main các loại.
Nếu bạn biết thêm thông tin này thì bạn không xếp Fox là "chiếu dưới" đâu: Mainboard của Gigabyte và 1 số hãng khác được gia công bởi Foxconn đó. Giagbyte thiết kế và đưa sơ đồ mạch in cho Foxconn làm. nên giá thành mắc hơn.
Cái đó mình biết mà.
Nhưng mình theo dõi thông tin trên báo, đài...thì mấy năm nay hãng Main đc chon Ok nhất là Gyga đấy.
Bản thân mình dùng thấy rất ổn & thường tư vấn cho khách dùng Gyga.

2/Card mạng rời Gigabit

Thank bác đã cho ý kiến em phân vân cái vụ băng thông này lắm .. cứ sợ thiếu đang xem phim lại dừng 1 cái chắc phải đập máy đi mất

2. Nếu chỉ làm file server thì bác nên cài Windows 2000 Server hoặc Windows 2000 DataCenter Server.
3. Ram 1GB thì không tồi, nhưng nếu có điều kiện thì bác nên nâng cấp lên 2GB chạy Dual Channel. Giá 1GB DDR2 giờ cũng mềm mà.

P/S: Nếu không phải bác đang tận dụng những thứ đang có để xây dựng file server, theo mình bác nên quan tâm đến ổ cứng mạng NAS. Các ổ cứng mạng bây giờ đều hỗ trợ đầy đủ những tính năng cơ bản như: quản lý user, hỗ trợ download torrent... Tốn ít điện hơn, không cần quan tâm đến OS, không cần cài cắm nhiều, dễ quản lý từ xa, bền bỉ, giá thành chắc cũng không cao hơn cái case mà bác đang build đâu.

Thank bác e sẽ nghiêm cứu cấu hình nâng cấp lên để chạy windows server 2008 . còn vấn đề ổ cứng e chưa dừng lại ở 2 cái 2TB đâu vẫn đang tiết kiệm tiền đi uống bia mua ổ cứng .

Đúng là e Đang dùng những thứ mình có để build 1 cái server . NAS e cũng đã quan tâm tới nhưng nó không hỗ trợ những thứ e cần khác nữa nhu webserver , FTP ... (e là dân IT mà)

Mà Có Bác Nào Biết Cách khi mình download 1 File Từ VPS về song . thì nó gủi g cái file ấy về server của em được không

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên