[Tư vấn] Em muốn hỏi về vấn đề kết nối Box ngoài với eSata

meomatto

Active Member
Hiện nay em đang dùng 1 Box Transcent, mới mua thêm con WD 64MB và cái Bracket eSata 2 cổng nối từ main ra. Main của em là G33, ổ format định dạng NTFS 1024kb, set là Basic, phân vùng Extender, chế độ Logical.
Vấn đề của em:
1.Khi để như vậy thì nối với main bằng cáp E to E qua Box, lúc khởi động nó nhận ra ổ cứng nhưng ko thể boot vào trong Win dc(chạy màn hình WinXP xong là đứng im), phải tắt Box đi, khởi động lại Win mà ko bật Box thì nó mới boot vào dc.
2.Khi đã vào dc Win, bật Box lên thì nó ko hiện ra ổ cứng mà phải vào Device Mangager rồi rescan lại thì mới báo là có ổ rồi lại phải Dis đi rồi enable lại thì nó mới chính thức hiện ổ trong Mycom để sử dụng.(tức là ko thể Plug n Play dc)
3.Khi cop file HD từ ổ trong máy qua Box hoặc ngựoc lại thì tốc độ rất chậm, dùng cả TeraCopy thì tốc độ nó chỉ lên dc 30-33MB/s mà thôi. Có điều lạ là, cũng cái ổ đấy nếu gắn trực tiếp lên main, dùng nguồn của máy tính thì lại nhận ngon lành như bình thường, chả bị tranh chấp gì cả.
Em dùng cả 2 con ổ Sam LP và con WD cache64M đều có tình trạng như vây. Nếu 1 con gắn trong(thid dc nhận) và 1 con gắn ngoài qua Box thì cũng bị tình trạng trên. Main của em có 6 cổng Sata2, ổ Win gắn vào Sata 0, đã bật AHCI trong Bios. Em không hiểu vấn đề này là bị làm sao và ko biết xử lý.
có Bác nào biết rõ về vấn đề này thì giúp em giải quyết 3 vấn đề nêu trên nhá!
Cám ơn các Bác!
Ps: Cả 2 con ổ 1,5TB của em đều mới mua và Box sử dụng qua USB thì rất tốt ạ!

Bên trên