Tư vấn giúp Dynaudio Excite X12 Vs. ATC SCM11 ???

traicam

Well-Known Member
Ai đã từng nghe qua 2 em này cho mình xin lời khuyên. Mình ghép với ampli Marantz PM6004, cùng với DAC để nghe lossless, nghe rất nhiều thể loại như nhạc Vàng, Pop, Dance. Mình đề cao âm bass, treb tách bạch và gọn. Cảm ơn.

Vdzung

Active Member
Ðề: Tư vấn giúp Dynaudio Excite X12 Vs. ATC SCM11 ???

Nói thật là enm chưa nghe nên chả dám lạm bàn nhưng theo những gì em đọc từ nhiều trang mạng thì amp của bác oánh konổi 2 em loa bác tìm đâu .

C_Pham

Well-Known Member

ATC SCM11 thì em chưa biết, còn em cũng đang dùng Dyn X16 nên biết chắc PM6004 không thể đánh cho x12 ra hết được chất âm đâu bác. Nếu bác dùng Nad 356bee thì mới tạm ổn.

traicam

Well-Known Member

Thật ra thì em cũng tính bỏ PM6004 để nâng cấp toàn bộ. Nhưng ưu tiên loa trước. Phòng em thì khá nhỏ, chủ yếu nghe lúc làm việc nên chọn loại bookshelf.
Bộ cũ của em gồm có Klipsch RF81-ii, Marantz PM6004, V-DAC II. Tiện thể các bác tư vấn nếu nâng cấp thì lên bộ nào cho chất lượng âm thanh nó thực sự khác biệt và đáng giá. Ngân sách 100tr đổ lại (bao gồm cả dây).

thaihoangson9c

Dear bác chủ,

Em đang chơi loa ATC 7. Dòng loa này rất khó đánh, nhiều âm ly cắm vào tiếng còn lí nha lí nhí nữa. Em đã từng ghép ATC 7 với PM 6004, và thậm chí với cả với Musical Filedity M3I còn chưa ra hết chất của loa. ATC 11 đời cao hơn thì em nghĩ ghép với PM6004 không ra gì đâu.

Năm ngoái em cũng chơi X12 và đã bán. Còn này theo tai em nghe với PM6004 cũng không ra gì.

Em ở Nguyễn Văn Cừ, bác thích thử PM6004 với ATC thì vác amply qua em.

Thân,

traicam

Well-Known Member

Dear bác chủ,

Em đang chơi loa ATC 7. Dòng loa này rất khó đánh, nhiều âm ly cắm vào tiếng còn lí nha lí nhí nữa. Em đã từng ghép ATC 7 với PM 6004, và thậm chí với cả với Musical Filedity M3I còn chưa ra hết chất của loa. ATC 11 đời cao hơn thì em nghĩ ghép với PM6004 không ra gì đâu.

Năm ngoái em cũng chơi X12 và đã bán. Còn này theo tai em nghe với PM6004 cũng không ra gì.

Em ở Nguyễn Văn Cừ, bác thích thử PM6004 với ATC thì vác amply qua em.

Thân,

Thanks bác. Em dùng con PM6004 này đã 1 thời gian rồi, và giờ nó không đáp ứng đủ cái tai của em nữa (chắc do tai đã lên đời). Em tính nâng cấp toàn bộ hệ thống nghe nhạc nên chắc cái ampli này cũng sẽ ra đi. ATC ở vn khó kiếm quá. Có lẽ e chuyển hướng sang dòng khác, dòng nào có nhà phân phối chính hãng cho nó dễ.

thaihoangson9c

Thanks bác. Em dùng con PM6004 này đã 1 thời gian rồi, và giờ nó không đáp ứng đủ cái tai của em nữa (chắc do tai đã lên đời). Em tính nâng cấp toàn bộ hệ thống nghe nhạc nên chắc cái ampli này cũng sẽ ra đi. ATC ở vn khó kiếm quá. Có lẽ e chuyển hướng sang dòng khác, dòng nào có nhà phân phối chính hãng cho nó dễ.

Dear Bác,

Loa ATC ở Việt Nam thiếu gì. Bác qua bác Shop Linh Piano ở Nguyên Hồng, Hà Nội hay QD Audio shop ở Trường Chinh, Hà Nội bao la loa ATC.

Bin-K

Well-Known Member

Em đang bị ATC vật mấy hôm nay, ngang qua thấy các bác bóng bàn về ATC nên ..... lại bị vật. Chả là mấy hôm trước em đi mua đĩa, trong shop họ có đôi ATC 150 Anni (vẫn có từ lâu và em hay lượn ở shop này). Hôm đó tự dưng lại đứng lại nghe vì thoáng thấy tiếng violin sao nó hay đến thế, nghe kỹ một chút thì ... thôi em chả nói nữa. Sau khi nghe xong em về định đổi loa của em lấy 150Anni huhu.

ATC theo em nghĩ ko hợp nhạc vàng mặc dù củ bass thuộc loại lớn nhưng âm trầm ko mềm. Sau hôm đó em về lục lọi thông tin về ATC thì thấy đa số người dùng nói ATC là loại loa khó phối ghép nhưng khi đã vừa tai rồi thì dễ gây nghiện. ATC hợp với dòng nhạc classic nhất và các loại nhạc ko lời chứ em ít thấy khen ATC hay khi trình diễn nhạc có ca sĩ hát kể cả vocal & jazz. Còn để so ATC với Dyn thì em nghĩ ATC hơn Dyn về các loại.nhạc em đã nói còn nếu để nghe nhạc vàng thì em thấy cả hai đều ko hay (kể cả đã được phối ghép tốt với vocal & jazz).

ktypro

Active Member

bác thử ghép NAD C 375BEE + Excite X12

thaihoangson9c

em xin delete vì trùng bài

Chỉnh sửa lần cuối:

thaihoangson9c

Em đang bị ATC vật mấy hôm nay, ngang qua thấy các bác bóng bàn về ATC nên ..... lại bị vật. Chả là mấy hôm trước em đi mua đĩa, trong shop họ có đôi ATC 150 Anni (vẫn có từ lâu và em hay lượn ở shop này). Hôm đó tự dưng lại đứng lại nghe vì thoáng thấy tiếng violin sao nó hay đến thế, nghe kỹ một chút thì ... thôi em chả nói nữa. Sau khi nghe xong em về định đổi loa của em lấy 150Anni huhu.

ATC theo em nghĩ ko hợp nhạc vàng mặc dù củ bass thuộc loại lớn nhưng âm trầm ko mềm. Sau hôm đó em về lục lọi thông tin về ATC thì thấy đa số người dùng nói ATC là loại loa khó phối ghép nhưng khi đã vừa tai rồi thì dễ gây nghiện. ATC hợp với dòng nhạc classic nhất và các loại nhạc ko lời chứ em ít thấy khen ATC hay khi trình diễn nhạc có ca sĩ hát kể cả vocal & jazz. Còn để so ATC với Dyn thì em nghĩ ATC hơn Dyn về các loại.nhạc em đã nói còn nếu để nghe nhạc vàng thì em thấy cả hai đều ko hay (kể cả đã được phối ghép tốt với vocal & jazz).

Dear bác,

Con đấy dòng Classic thuộc dạng đỉnh cao rồi. Con em chơi là ATC 7 chỉ là dòng entry thôi. Năm ngoái em bán dyn X12 và mua ATC7 vì em cũng nhận thấy được điều bác nói. Hơn nữa, con SCM7 thùng kín nên dễ sắp xếp loa hơn. Em chủ yếu nghe violin độc tấu, hòa tấu với dàn nhạc giao hưởng.

HD_LAMTOIME

marantz 6004 không đánh được x 12 đâu ah .em thấy bên Thiên hà ghép RoGue Sphinx ghép vơi Dyn X16 hay bác ah.
ATC quan điểm em là loa khó ghép nhưng ghép được ra tiếng cũng khá hay ah.
bác thử ghé Thiên Hà Nghe thử nhé.

traicam

Well-Known Member

ATC SCM11 thì em chưa biết, còn em cũng đang dùng Dyn X16 nên biết chắc PM6004 không thể đánh cho x12 ra hết được chất âm đâu bác. Nếu bác dùng Nad 356bee thì mới tạm ổn.

X16 của bác nghe thế nào? Bác nghe nhạc gì và đang ghép vơi amp nào vậy?

Bin-K

Well-Known Member

Dear bác,

Con đấy dòng Classic thuộc dạng đỉnh cao rồi. Con em chơi là ATC 7 chỉ là dòng entry thôi. Năm ngoái em bán dyn X12 và mua ATC7 vì em cũng nhận thấy được điều bác nói. Hơn nữa, con SCM7 thùng kín nên dễ sắp xếp loa hơn. Em chủ yếu nghe violin độc tấu, hòa tấu với dàn nhạc giao hưởng.

Phối ghép tốt như hôm em nghe ở shop bán CD thì ATC cho tiếng violin căng đét, nghe nó căng mọng nhưng ko có cảm giác chói hay gắt. Bác thích mấy dòng nhạc đó thì ATC là hợp rồi.

C_Pham

Well-Known Member

X16 của bác nghe thế nào? Bác nghe nhạc gì và đang ghép vơi amp nào vậy?

Hiện em đang ghép với MF M6i, nhạc em nghe đa thể loại: nhạc Nga, Pháp, Ý , Pop, vocal, Lệ Quyên, Quang Lê, Như Quỳnh và cả nhạc không lời...

do_long_khach

Well-Known Member

bác chủ chơi x12 là được rồi, bass nó tốt trong phòng nhỏ, lên x16 nghe khá mệt với các thể loại bác liệt kê. Thật lòng khuyên bác phòng nhỏ thì kiếm đôi proac bookshelf trong tầm 1-1.5k cho nó nhẹ nhàng thư zãn

traicam

Well-Known Member

bác chủ chơi x12 là được rồi, bass nó tốt trong phòng nhỏ, lên x16 nghe khá mệt với các thể loại bác liệt kê. Thật lòng khuyên bác phòng nhỏ thì kiếm đôi proac bookshelf trong tầm 1-1.5k cho nó nhẹ nhàng thư zãn

Proac thì bass yếu và không sâu, không hợp với gu của e lắm. Chắc phải thêm cục sub xịn cho nó nữa. 1-1.5k là hàng second à bác?

do_long_khach

Well-Known Member

Cơ bản phòng nhỏ em mới khuyên chứ proac bass nhẹ thì đúng rồi. Quan tâm proac bác sang vnav có cả topic hoành tráng tha hồ tìm hiểu. Hiện em dùng dyn x16 trong phòng dưới 15m, nghe vocal rất ổn nhưng nhạc mạnh thì nhức đầu.

mangnile

Theo mình bạn có thể nghiên cứu hệ về dong loa bookself của Triangle và Davis acoustic, các đong loa này dễ kiếm ampli và nghe được nhiều thể loại nhac. Thân.

do_long_khach

Well-Known Member

Mấy loa bác nói lúc muốn bán khó lắm, cứ ưu tiên nhãn hiệu phổ thông đã

Bên trên