Tư vấn giúp giàn Amply 3D Denon 1912 + Loa KEF 5.1 + Sub Yamaha 515

lumata

Phòng mình chỉ dành cho nghe nhạc và chiếu phim, diện tích 4x4m. Mình được tư vấn như sau:
1. Âm thanh:
-Amply 3D Denon 1912 (giá 16,5 triệu)
-KEF Center C6 1 cái (giá 8,8 triệu)
-KEF Main C5 1 cặp (giá 14,6 triệu)
-KEF C3 Surround 1 cặp ( giá 7,5 triệu)
-Sub woofer Yamaha 515 (7,2 triệu)
2. Hình ảnh:
- Máy chiếu 3D Epson 3010 (giá 43 triệu)
- Màn chiếu Grandview 100 inch (Giá 14,5 triệu)
- Đầu phát HD Itab 58W (giá 3,8 triệu)
Mình đang băn khoăn một số vấn đề:
1. Chất lượng giàn âm thanh phối hợp như vậy có tốt không? Giá cả như vậy có ok không? Nếu đặt trong phòng có diện tích như vậy thì có dư công suất không?
2. Mình đang lựa chọn giữa máy chiếu 3D epson 3010 và Optoma HD33 , Mình vừa xem 3D và full HD.
3. Có thể chọn màn chiếu rẻ hơn được không?
4. Mình tính không dùng đầu phát HD mà sắm một cái PC để có thể vừa chiếu phim 3D và full HD, vừa có thể chơi game, nghe nhạc và làm việc. Như vậy có được không? Cấu hình PC phải như thế nào?
5. Do lúc xây nhà không nghĩ đến làm phòng chiếu phim nên phòng 4x4 của mình đã sơn nước, trần thạch cao có giựt cấp. Mình phải làm phòng cách âm ntn? Tường ngoài 20 không sát vách hàng xóm, tường trong nhà 10 , cửa nhựa lõi thép.

Cuối cùng là xin cảm ơn các bác tư vấn giúp mình. Mình là mem mới nên không rành lắm. Bác nào ở Nha Trang thì mình mời đi uống cafe nhé
Ah, xin lỗi vì post cả bài này ở mục Âm Thanh vì mình muốn hỏi luôn một lần và mình chú trọng phần âm thanh hơn.

Ðề: Tư vấn giúp giàn Amply 3D Denon 1912 + Loa KEF 5.1 + Sub Yamaha 515

Mình thấy cái receiver nó ko tương xứng với bộ loa thì phải, sao ko ráng lên dòng 23xx or 33xx khác nhiều đó, bộ loa đó công suất toàn tầm 100W 8ohm trở lên, cái 1912 kéo thấy hơi đuối khi công suất tối đa 1 kênh có 90W 8ohm thôi

lumata

Cảm ơn bác. Ngoai Denon ra thì có thể dùng loại nào nữa bác.

tuankhai

Well-Known Member

Bác chọn rất ổn rồi đấy ạ [-O<

salenguyenduong

Mình thì thấy với diện tích phòng của pác thì dàn này chơi thỏa mái luôn, dàn này có thể đánh diện tích 30m cũng okie. Âm ly có thể chơi 1912 hoặc 2312 cũng good. 1912 tham khảo lại giá bên mình.
Còn giải pháp ko dùng đầu chiếu cũng được pác ráp 1 bộ HTPC thì chơi dc HD, 3D, nhạc, game ... vô tư.
Màn chiếu và máy chiếu giá hơi cao nhỉ.

binna

Well-Known Member

em thấy có hội HD Nha Trang đó bác.....cần tư vấn gì alo cafe cho nó nhanh
Nha Trang

audio&video

Active Member

với khung phòng hiện tại của bác bộ đó là hợp lý rồi bác ah.chơi từ từ để cảm nhận ....

sieulong

Well-Known Member

em thấy không ổn ạ, KEF serien C đã là quá khứ rồi, huống chi lúc này KEF còn chưa đưa công nghệ UniQ (loa đồng trục) vào Serien C của mình. Em thấy loa KEF xuất sắc ở âm cao cực hay, không gian sân khấu rộng và chơi cổ điển thể hiện rất chi tiết.... NHƯNG đó là từ khi xuất hiện loa đồng trục UniQ. Còn các dòng loa C em không thấy suất sắc. Hơn nữa 14 triệu cho một cặp Main thì quá nhiều đồ hay đi, sao anh lại chọn mua một Serien cũ cũ cũ quá như vậy.

(serien C này em ở đức có thể mua được khoảng 6-7 triệu 1 cặp, vì nó cũ quá quá rồi)

lumata

em thấy không ổn ạ, KEF serien C đã là quá khứ rồi, huống chi lúc này KEF còn chưa đưa công nghệ UniQ (loa đồng trục) vào Serien C của mình. Em thấy loa KEF xuất sắc ở âm cao cực hay, không gian sân khấu rộng và chơi cổ điển thể hiện rất chi tiết.... NHƯNG đó là từ khi xuất hiện loa đồng trục UniQ. Còn các dòng loa C em không thấy suất sắc. Hơn nữa 14 triệu cho một cặp Main thì quá nhiều đồ hay đi, sao anh lại chọn mua một Serien cũ cũ cũ quá như vậy.

(serien C này em ở đức có thể mua được khoảng 6-7 triệu 1 cặp, vì nó cũ quá quá rồi)

Cảm ơn bác đã tư vấn. Vậy mình nên chọn loại nào? MÌnh thích âm thanh của phim hành động nhưng nghe nhạc thì chủ yếu là nhạc nhẹ.

vinagoh

Well-Known Member

Cảm ơn bác đã tư vấn. Vậy mình nên chọn loại nào? MÌnh thích âm thanh của phim hành động nhưng nghe nhạc thì chủ yếu là nhạc nhẹ.

Đây cái khổ chung của AE là chổ này (dòng bôi đỏ). :D

mhs123

Đây cái khổ chung của AE là chổ này (dòng bôi đỏ). :D
Bác chủ top thử PA loa Klipch xem nghe nhạc khá nhẹ nhàng êm ái còn khi xem phim đã có Sub thể hgieenj âm trầm rồi nên chắc đáp ứng đc như tiêu chí của bác **==

davidhand

Moderator

Theo e Bác nên chuyển sang con sub khác, phòng Bác nhỏ thì Vel DEQ-8 tẩn cũng tơi bời, nghe nhạc sẽ hay hơn nhiều. Bác Nghĩa đang rao kìa! :)

minhtuantkh

Em thấy AVR hơi yếu, nếu chỉ cần bác nâng cấp loa thêm chút nữa là em nó kéo kiệt sức luôn. Các vấn đề khác các bác tư vấn khá đủ rồi, chỉ có cái phòng hình vuông hơi đáng ngại chút. Nếu chơi 3D bác nên sơn hoặc dán tường lại cho tối màu, tiêu tán âm cũng cần lưu ý. Chơi Optoma HD33 là ngon bổ rẻ đúng nghĩa luôn, hình như bác davidhand cũng chơi Ốp tô nhiều KN thì phải :D, bác cứ dí theo bác này là ...OK.

vinagoh

Well-Known Member

Bác chủ top thử PA loa Klipch xem nghe nhạc khá nhẹ nhàng êm ái còn khi xem phim đã có Sub thể hgieenj âm trầm rồi nên chắc đáp ứng đc như tiêu chí của bác **==

Nhưng 1912 kéo Klipsh cũng kg có bass đâu Bác ơi........ :D
Nói chung dùng Rec mà nghe nhạc thì chỉ tạm thời mà thôi........từ từ nâng cấp và nâng cấp. ^:)^

theo em bác chơi all in one là khó đạt đc vừa nghe nhạc nhẹ hay vừa xem film hoành tráng, vì con Dennon này em cũng đã nghe rồi. Nhạc chát, gắt lắm.
Phối ghép cho nhạc khó đạt đc như kỳ vọng.
Nói chung nghe nhạc em còn thấy tệ hơn mấy em receiver cùi Pioneer VSA đời cũ như D6 hay D7
Hay bác làm 2 bộ đi, 1 film giữ nguyên receiver vậy kiếm mấy em 2nd bookselft như Jammo và em sub chất 1 chút thì xem film em thấy hoành không kém, tầm tiền còn lại bác làm 1 bộ 2 kênh loa và amp nữa may ra trọn vẹn đc ý nguyện.

---------- Bài trên gởi vào lúc 10:41:54 AM ---------- Bài dưới được thêm vào lúc 10:41:07 AM ----------

baodom

Active Member

Có 2 sự lựa chọn cho bác :
lựa chọn 1 Klipsch f30 + C20 + S20 + SW350 + Denon 2312 : Là bác có thể ok rùi
Lựa chọn 2 : Bác dùng 1 bộ dàn chuyên xem phim onkio 5405 giá 12tr700: số tiền còn lại bác đầu tư dàng 2 kênh
Còn riêng 2 em máy chiếu Optoma 3300 và Epson 3010 thì e thấy Optoma 3300 có phần nhỉnh hơn về 3D

---------- Bài trên gởi vào lúc 03:58:48 PM ---------- Bài dưới được thêm vào lúc 03:58:12 PM ----------

Có 2 sự lựa chọn cho bác :
lựa chọn 1 Klipsch f30 + C20 + S20 + SW350 + Denon 2312 : Là bác có thể ok rùi
Lựa chọn 2 : Bác dùng 1 bộ dàn chuyên xem phim onkio 5405 giá 12tr700: số tiền còn lại bác đầu tư dàng 2 kênh
Còn riêng 2 em máy chiếu Optoma 3300 và Epson 3010 thì e thấy Optoma 3300 có phần nhỉnh hơn về 3D

Humdoi

Member

Phòng bác phải lắp thêm tán âm chứ để phẳng thế nghe vọng tiếng, hoặc bác lắp rèm 4 phía cũng đc nhưng cách này cổ rồi

lumata

Mình tính dùng amply YAMAHA RX-A810, loa polk, sub yamaha 515 ; không biết kết hợp giàn này được không. bác nào có thể tư vấn giúp mình làm phong cách âm được không? diện tích 4 x 4m , cao trần 3,2m. phòng có một cửa sổ và cửa đi bằng nhựa lõi thép.

lumata

Mình tính dùng amply YAMAHA RX-A810, loa polk, sub yamaha 515 ; không biết kết hợp giàn này được không. bác nào có thể tư vấn giúp mình làm phong cách âm được không? diện tích 4 x 4m , cao trần 3,2m. phòng có một cửa sổ và cửa đi bằng nhựa lõi thép.

salenguyenduong

Rồi pác chủ cũng bị tẩu hỏa nhập ma hehe

Bên trên