[Tư vấn][Hướng dẫn]Điều khiển từ xa: Software/Hardware, tắt bật chỉnh phụ đề, kênh tiếng

HD Beginner

Remote cho HTPC, 1 số điều cần bàn

Các bác nhà mình tòan IT Pro quá, xem phim cứ phang chuột và bàn phím rồi khóai trá (Kể cả bác CHIP còn kêu cất Remote vào tủ, dùng shortcut để bấm điều khiển MPC tanh tách) cái này với các bác có thể là rất tốt. Nhưng với người nhà các bác khi muốn xem phim thì sao? Liệu họ có rành IT như các bác để gõ Bàn phím & Remote được không?

Câu trả lời là hãy tìm cho họ 1 cái Remote HTPC đích thực

Thế nào là Remote đích thực cho HTPC? Chỉ cần có 4 vấn đề sau

1/Remote HTPC khác với Keyboard + Mouse wireless

Remote HTPC có thể làm Mouse/Keyboard chứ Mouse/Keyboard không thể làm Remote. Một số thiết bị tích hợp Keyboard + Mouse Wireless nhỏ gọn, tuy nhiên chúng vẫn chỉ là remote và keyboard, không có các nút chuyên để xem phim (Như Play, Next, Pause...vv) và muốn thì phải gán các lệnh Play/Next/Pause bằng các short cut . Do đó chỉ có người sành và am hiểu về IT mới sử dụng thiết bị này để xem phim được. Người già và trẻ em thì chịu.

2/Remote HTPC khác với Universal Remote

Universal Remote là lọai ĐK có thể học để điều khiển mọi thiết bị điện tử có Remote. Tuy nhiên, với chức năng điều khiển và làm việc với Media Center thì có quá nhiều thứ cần phải học, các nút cũng ko phù hợp. Không thể dùng đưuợc

3/Remote HTPC phải làm việc được với các Media Center (WMC/XBMC/Media Portal)

Chỉ có Media Center mới tối ưu cho Remote. Các phần mềm khác chuyên xem phim như MPC-HC, KMP, VLC...vv không hỗ trợ đầy đủ cho Remote, do đó xem phim sẽ ko khai thác hết chức năng của Remote, vẫn phải dùng đến bàn phím và chuột
Remote HTPC phải được chứng thực MCE của Microsoft. Các phần mềm Media Center có chứng thực MCE của Microsoft sẽ làm việc được với các Remote MCE trên.

4/Remote phải là MCE Version 2.0
Vào năm 2005, WMC đi kèm HĐH Win XP Media Center chỉ có 1 số tính năng nhất định. Khi đó các Remote hỗ trợ nó theo chuẩn MCE 1.0
Vì hiện tại HĐH Win 7 đã ra đời với WMC phiên bản mới hơn WMC trên 2005, bổ sung những tính năng cần đến MCE Version 2.0

Điểm khác biệt giữa MCE Remote V1 và MCE Remote V2 chính là các nút màu xanh, đỏ, vàng...vv Các nút đó sẽ hỗ trợ thêm 1 số tính năng của Media Center như tắt bật và chọn phụ đề nhúng hoặc rời cho phim khi fullscreen. Chọn kênh thọai (Trong trường hợp phim có nhiều kênh), tinh chỉnh màu sắc (Bri/Hue/Con) vv và vv
Dưới đây là các Remote MCE V2

Lưu ý: Lọai Remote MCE HP và 1 số lọai khác đang bán đầy rẫy trên thị trường VN là lọai Version 1, ko hỗ trợ WMC của Win 7 như sau:

4/Imon remote

Đây là lọai Remote đi kèm các Case Antec/Silverstone/Thermalteak.... có màn hình LCD,

hoặc đi kèm bộ Toy LCD Led rời ..vv

Remote này ngòai hỗ trợ MCE Version 2.0 ra thì còn 1 số tính năng khác khá hay ho như có chức năng Mouse/Keyboard trực tiếp ko cần giả lập. Chức năng Minimize/Full scree, Task switcher Exit/Shutdown...vv

5/Địa chỉ bán MCE Remote Version 2.0 tại Việt Nam

Đã có, tại Hà Nội. Mai em sẽ ra hốt một lô về để lại găm hàng đầu cơ :-j

Chỉnh sửa lần cuối:

HD Beginner

Ðề: Remote cho HTPC, 1 số điều cần bàn

Anh em ta xem phim mkv, chắc hẳn cũng biết là nếu như có nhiều phụ đề cho phim đó. Ví dụ phụ đề nhúng trong file mkv, các file phụ đề rời. Thì việc lựa chọn phụ đề thích hợp rất mất công. Trước tiên phải thu nhỏ cửa sổ phim lại , nháy chuột phải vào biểu tượng Fddshow/DirectVobSub rồi chọn subtitle resource...Nói chung là rất nhiều thao tác.
Việc lựa chọn ngôn ngữ thoại khi phim mkv có cả tiếng Nga, tiếng Đức xen lẫn với tiếng Anh cũng vậy. Rất là nhiêu khê.

Với người Pro IT như bác CHIP chẳng hạn, bác ấy gán Shortcut rồi mổ phím nhanh như chớp thì người xem cùng ko thấy bị gián đoạn. Chứ anh em mình mà cứ loay hoay rê chuột với chỉnh, chưa kể ngồi xa tới 3m. Con trỏ chuột nhìn nó bé như đầu mũi kim thì làm sao đây?

Rất may là Remote MCE V2.0 giải quyết được một vấn đề này. Với việc áp dụng các nút xanh đỏ vàng đó vào các việc tắt, bật, chọn Subtite trong khi vẫn chạy phim Full Screen, chọn Audio Language cũng thế. Ko hề làm gián đoạn việc xem phim chút nào

Để làm được. Trước tiên ta phải có MCE Remote V2.0 rồi sau đó

Cách thứ nhất là dùng phần mềm MCERemotePlus chạy ở chế độ nền và cấu hình như dưới này

Các bạn sẽ thấy sự thoải mái tịên lợi ngay tức thì

Cách thứ 2

Đây là cách dùng với Media Control. Pro hơn rất nhiều vì nó cho phép chỉnh sửa nhiều tham số của Subtitle và Hình ảnh trong khi vẫn Play phim ở chế độ Fullscreen

Ko chỉ có chỉnh Sub:

Mà còn chỉnh nhiều tham số khác:

Cách sử dụng khá đơn giản

Chỉnh sửa lần cuối:

Kuangvn

Member

em dùng Ip làm remote, cũng tương đối ổn, ít nhất đối với em vì cự ly xa, dùng sóng wifi nên khá nhạy, quan trọng nhất là không tốn tiền mua thêm remote và đt thì lúc nào cũng kè kè bên người :D

HD Beginner

em dùng Ip làm remote, cũng tương đối ổn, ít nhất đối với em vì cự ly xa, dùng sóng wifi nên khá nhạy, quan trọng nhất là không tốn tiền mua thêm remote và đt thì lúc nào cũng kè kè bên người :D

1/ Lúc bác ko có nhà thì vợ con bác xem kiểu gì?

2/ Bác có dùng I-phone chọn được Subtitle hoặc audio language cho file mkv khi xem fullscreen ko?

Kuangvn

Member

Vợ em thì có ipod, con em thì chưa biết xem phim :)
Vấn đề full screen thì vẫn được bác ạ, vì em set full screen bằng tay. Nhưng quan trọng nhất là pc em để xa quá nên remote hay chuột không dây nào cũng khựng khựng, giựt giựt hết bác ạ

Kuangvn

Member

Àh mà pc em chỉ để xem trong phòng ngủ, còn phòng khách thì em chơi cái play on acryan ai khiển cũng được.

RoadStar

Member

Mấy bác cho em hoi cái Remote đấy dùng được cho tất cả các case không hay phải là case có cổng nhận tín hiệu. Xem cái hình bác beginner đưa ra thì gói thiết bị đấy gồm 1 cái điều khiển và 1 cái nhận tín hiệu kết nối với PC qua cổng USB phải không bác.
Và bác beginner cho em cái địa chỉ nơi bán ở Hà Nội với nhá, thank bác

vtlam

Active Member

Cứ chọn remote có 4 nút 4 màu xanh đỏ... là v2 đúng không bạn? Bạn hiền cho địa chỉ mình mua 1 cái.

HD Beginner

Vừa chạy ra mua 1 Remote này:

Em này là MCE Remote Version 2.0. Hai bên thuôn vào kiểu dáng sinh thái học, cầm nặng vừa mà lại ko đau tay rất hợp lý. Hi. Đặc biệt là còn điều khiển được cả XBOX 360 luôn.

Với HTPC thì kết hợp với MCERemotePlus hoặc Media Control sẽ có thể bật tắt và lựa chọn Subtitle, vị trí Subtitle ngay khi phim đang chạy ở chế độ Full Screen. Như vậy ko phải bấm chuột phải vào biểu tượng fddshow /direct vobsub để chọn subtitle nữa. Hoàn toàn dùng Remote, giải phóng Keyboard + Mouse

Hàng New 100% in BOX, bảo hành 6 tháng, giá chấp nhận được (550K).

Mấy bác cho em hoi cái Remote đấy dùng được cho tất cả các case không hay phải là case có cổng nhận tín hiệu. Xem cái hình bác beginner đưa ra thì gói thiết bị đấy gồm 1 cái điều khiển và 1 cái nhận tín hiệu kết nối với PC qua cổng USB phải không bác.
Và bác beginner cho em cái địa chỉ nơi bán ở Hà Nội với nhá, thank bác

Nếu case có sẵn cổng IR rồi thì cứ thế mà xài thôi.

Nếu chưa có cổng IR thì cắm thêm cái bộ IR cổng USB đó vào mà xài. Win 7 và Vista, XP Media Center Service Pack 3 tự nhận. Bộ IR này có cái hay là có thể cắm mắt hồng ngoại (Đi kèm bộ) để kéo dài xa hơn, hoặc dùng để điều khiển luôn thiết bị khác.

Cứ chọn remote có 4 nút 4 màu xanh đỏ... là v2 đúng không bạn? Bạn hiền cho địa chỉ mình mua 1 cái.

Ngoài 4 nút màu xanh đỏ thì nó còn phải có hình dáng như mấy cái điều khiển mình đã đăng ở trên thì mới đúng là MCE Remote V2, chứ mấy cái điều khiển đầu setopbox cũng có nút đó mà chả có td gì.

Địa chỉ nè 2 bạn:

http://www.tanquang.vn

http://vozforums.com/showthread.php?t=461940

Nếu mua ngay hôm nay (Chủ Nhật) thì ra Cơ sở của nó trên đường Trần Đại Nghĩa, HBT, HN nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

Kuangvn

Member
[Hướng dẫn ] sử dụng iphone điều khiển HTPC

Do có một số bác hỏi em về cách điều khiển HTPC bằng iPhone nên em mạo muội viết bài này để giới thiệu một chương trình chạy trên iphone có thể điều khiển HTPC như một remote chuyên dụng . Hoạt động thông qua sóng wifi nên chắc chắn sẽ hơn về độ nhạy và tính ổn định khi so key+mouse wireless (em chưa xài qua các remote chuyên dụng nên không dám so sánh với nó). Tận dụng thêm tính năng của iPhone nên điểm p/p chiếc iPhone của các bác sẽ cao hơn :D

Nếu so với chiếc air mouse này của logitec là bạn có thể tiết kiệm 160usd nhưng khoảng cách điều khiển chắc chắn sẽ xa hơn và nhạy hơn nhiều.http://www.logitechvn.com/product_more.aspx?p=931633

em xin đi vô phần hướng dẫn chi tiết:
nếu bác nào có tài khoản itune rồi thì chỉ việc vô appstore và search air mouse và down về với giá 1.99$ là phiên bản 2.0.1 mới nhất
sau đó vô http://www.mobilemouse.com/downloads/setup2.0.2.exe và down chương trình setup trên pc để nhận tín hiêu từ iPhone.

Ở đây em giới thiêu bản 1.5.5 cũng tương đối đầy đủ chức năng cho 1 remote htpc với các panel điều khiển media, internet, keyboard và quan trọng là free. Các bác down tại đây, bao gồm file setup trên pc vài app air mouse version 1.55 ( mượn tạm của bác nào bên đèn thần)
http://www.mediafire.com/?omtzmygjuzz

cài đặt xong trên system tray sẽ hiên ra icon như thế này:

double click sẽ hiện lên bảng này

Ta nhớ ip address và port,
mở app air mouse trên iphone và bấm vào ô khoanh đỏ sau đó điền ip& port vào

Sau khi gõ đúng ip và port thì nó sẽ báo connected, lúc đó ta đã kết nối thanh công với pc và có thể bắt đầu điều khiển nó.
Bấm mũi tên xổ xuống bên góc phải sẽ ra các phím f1-> f12

Bấm icon nốt nhạc để điều khiển xem phim, nghe nhạc, có mute, lớn nhỏ, start, stop, pause..

Bấm icon quả địa cầu khi lướt web

Thế là xong, giờ tận hưởng thành quả lao động thôi.

khi nào có bản 2.0.1 em sẽ post lên

Chỉnh sửa lần cuối:

Nghia_PMT

Well-Known Member

e chưa có vợ, mà dàn HD lại trong fòng e thôi, nên ko lăn tăn và đặc biệt là có Logitech MX5500 rồi nên lượn thôi hehe

ngdhieu

Well-Known Member

Bỏ ra 400k mua bộ KB&Mouse Wireless cho con HTPC tự lắp 1tr9, thấy rất là xót ruột, hix hix... Vậy mà bi giờ còn Remote nữa thì hix hix, găng lắm ạ.

Nhưng mà nếu nó là remote RF chứ không phải IR thì em sẵn sàng múc ngay. He he... Remote IR thì theo em không đáng giá đến như thế.

nta139

Member

tiện nghi & sành điệu thì lúc nào cũng đi kèm Hao Đô......... ;)) ;))

HD Beginner

Biết là tiện lợi nhựng bỏ 550k ra cũng thấy hơi bồi hồi bác ạ, đành yên phận vậy thôi!!!

Hi hi. Nghe hoàn cảnh thế. Xem phim thì CPU Core 2 Quad có thể ko cần, nhưng Remote thì cần đấy cậu à, Down CPU đi :-bd

Bỏ ra 400k mua bộ KB&Mouse Wireless cho con HTPC tự lắp 1tr9, thấy rất là xót ruột, hix hix... Vậy mà bi giờ còn Remote nữa thì hix hix, găng lắm ạ.

Nhưng mà nếu nó là remote RF chứ không phải IR thì em sẵn sàng múc ngay. He he... Remote IR thì theo em không đáng giá đến như thế.

Hi, ai bảo cậu lắp HTPC có 1tr9. Hik. >:D<

tiện nghi & sành điệu thì lúc nào cũng đi kèm Hao Đô.........

Cái này là tiện lợi thôi, chả nhẽ bắt vợ con cũng phải dùng Keyboard gõ gõ như mình.

khoa_nd

Bác HD-Beginner cho mình xin địa chỉ MCE Remote khu vực Sài Thành đi ạ. Thanks bác.

HD Beginner

Sài Gòn thì em chịu. Bác có quen ai bảo mua rồi ship vô đó. Hoặc có ai công tác cầm hộ từ HN vào thôi.

Hoặc bác gọi điện cho bọn Tân Quang JSC hỏi xem có đại lý trong SG ko nhé.

duycom

Ban Quản Trị

bài viết về remote hay quá, thanks bác HD beginner

Bên trên