[Tư vấn] [Hướng dẫn] Linh kiện rời cho HTPC (CPU, Main,RAM, Nguồn...vv)

vietrung

Active Member
CPU AMD TRIPPLE-CORE Phenom X3 8450 3x2.1GHz so với CPU INTEL Core2 Duo - E4600 (2.4GHz) thì em nào ngon hơn trong việc decode HD, mong các cao thủ chỉ giáo giúp, đa tạ!!!

nguyenphong

Ðề: Hỏi về CPU AMD và Intel!!!

Mình đang xài con amd này với main tích hợp card ati hd3200. Xem phim 1080p và 720p hỗ trợ mode dxva cpu tải chỉ từ 5%-10% (dùng bản mpc-hc x64 với k-lite x64 codecs), xem rất mượt, không giật hay đứng hình. Hơn nữa cpu chỉ chạy ở nữa công suất (1050mhz) và nhiệt độ core cpu chỉ tầm 35oC. Cpu intel mình không xài nên không biết.

vietrung

Active Member

Bạn dùng bản mpc-hc x64 với k-lite x64 codecs là bản 64bit à?

nguyenphong

Mình xài Vista Ultima 64 bit. Dĩ nhiên bạn có chạy bản MPC-HC và codecs 32 bit, nhưng mình thấy nó không mượt bằng khi chạy MPC-HC và codecs 64 bit (sorry mình dùng bộ Vista codecs chứ không phải K-Lite).

Xin bạn lưu ý: Nếu xài win 64bit và bộ player+codec 64 bit, thì bắt buộc xài bản codecs sau: VistaCodecs_v461 và Víta x64Components_v141, và thứ tự cài đặt như sau: cài Vista codecs 32bit 4.6.1 trước, sau đó cài Vista codecs x64 components 1.4.1 sau (Nếu đã lỡ cài đặt bất cứ bộ codecs nào trước thì phải gỡ bỏ hết vá reboot lại máy trước khi cài 2 bản này.

Nếu bạn không làm theo trình tự này hoặc dùng các bản véion khác hay codecs khác thì khi play sẽ không có tiếng.

Từ lúc mình xài bản 64 bit này thì tuyệt vời. Hầu như không bị bất cứ lỗi nào khi xem phim, chạy rất mượt mà, không sượng hay đứng hình,mà CPU chạy cực kỳ nhẹ, rất mát. (Chả bù lúc trước chạy bản 32 bít với Cyberlink codecs dễ lỗi hay với các codecs khác hay bị đứng hình, sượng khi xem phim có những cảnh chuyển động nhanh).

vietrung

Active Member

Tks bạn đã tư vấn, hiện mình đang dùng XP 32 bits, để mình thử dùng bộ Vista codec và MPC-HC 32bit xem sao!!!

sieucan

Active Member

Mình xài Vista Ultima 64 bit. Dĩ nhiên bạn có chạy bản MPC-HC và codecs 32 bit, nhưng mình thấy nó không mượt bằng khi chạy MPC-HC và codecs 64 bit (sorry mình dùng bộ Vista codecs chứ không phải K-Lite).

Xin bạn lưu ý: Nếu xài win 64bit và bộ player+codec 64 bit, thì bắt buộc xài bản codecs sau: VistaCodecs_v461 và Víta x64Components_v141, và thứ tự cài đặt như sau: cài Vista codecs 32bit 4.6.1 trước, sau đó cài Vista codecs x64 components 1.4.1 sau (Nếu đã lỡ cài đặt bất cứ bộ codecs nào trước thì phải gỡ bỏ hết vá reboot lại máy trước khi cài 2 bản này.

Nếu bạn không làm theo trình tự này hoặc dùng các bản véion khác hay codecs khác thì khi play sẽ không có tiếng.

Từ lúc mình xài bản 64 bit này thì tuyệt vời. Hầu như không bị bất cứ lỗi nào khi xem phim, chạy rất mượt mà, không sượng hay đứng hình,mà CPU chạy cực kỳ nhẹ, rất mát. (Chả bù lúc trước chạy bản 32 bít với Cyberlink codecs dễ lỗi hay với các codecs khác hay bị đứng hình, sượng khi xem phim có những cảnh chuyển động nhanh).

Vậy máy bạn chạy 32 bits thì không mượt bằng 64 bits??:-w

nguyenphong

@sieucan: Máy mình cài win 64 bit nên tận dụng ưu thế của các chương trình 64 bit của MPC-HC và codecs. Điển hình máy mình để hệ số nhân của CPU ở chế độ auto, khi ít tải ở mức HSN thấp nhất tức khoảng 1.050Hz (con AMD phenom 8450 2.1MHz full), nên hầu như coi phim mức CPU đều chỉ sử dụng mức tải này. Khi xem phim Dark City.ts 1080p thì bản MPC-HM x64 coi rất mượt, tron gkhi bản MPC-HC x86 coi hay bị sượng hình. Và trong hầu hết trường hợp thời gian load phim của bản x64 nhanh hơn bản x86 nhiều.

Dĩ nhiên nếu để tải CPU với hệ số nhân cao nhất (2.1MHz) thì sẽ xem không bị sượng hình với bản x86, nhưng khi ấy CPU chạy tốn điện hơn, nóng hơn.

Vậy theo bạn, nếu máy cài win 64 bit thì có nên xài bản MPC-HC và codecs 32 bit không?

P/S: Các bản codec x64 mới nhất của K-Lite và Vista cài đặt thì khi xem phim sẽ có tiếng (Không cần cài thêm bản 32bit). Còn bản ffdshow x64 cài sẽ không có tiếng. Mình mới thử lại chiều nay. Mình thích cài bản Vista hơn K-Lite vì có thể chọn audio language nếu phim có tích hợp nhiều ngôn ngữ âm thanh khác nhau (Bản MPC-HC x64 phần chọn audio language trong mục navigate sẽ bị mờ khi xem các phim nén mkv)

Chỉnh sửa lần cuối:
CPU Celeron có xem được phim HD 720p ko ?

Tớ thấy rất nhiều bác nói rằng Pen4 trở lên mới xem được HD, ko bị giật hình, lệch tiếng :eek: nhưng mình sử dụng con Laptop Compaq Presario CQ40 với cấu hình Intel Celeron M575 (2.0GHz) + 1GB DDR2 + VGA Intel® GMA 4500MHD thì thấy xem 720p rất ngon lành, cấu hình y xì theo cách của bác Chip hướng dẫn là xem được ngay (MPC +ffdshow+ac3filter) :) Đã xem qua rất nhiều phim Resolution 1280x532 đều ko thấy vấn đề gì, xuất lên màn LCD qua D-Sub hình ảnh cũng rất đẹp (chưa có phim 1280x692 để test, khất các bác lần sau)

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: CPU Celeron có xem được phim HD 720p ko ?

Mình có dùng máy ảnh quay lại cảnh xem phim Indian Jones 4 720p (1280x532), các bác xem thử tại đây, xem rất mượt nhé

Chỉnh sửa lần cuối:

sieucan

Active Member

Intel Graphics Media Accelerator (GMA) 4500MHD

The Intel Graphics Media Accelerator 4500MHD (sometimes also called GMA X4500 HD or other combinations) is a DirectX 10 capable onboard graphics adapter in the GM45 chipset of the Centrino 2 platform (Montevina). The chip has no dedicated graphics memory, but takes dynamically an amount from the main memory (up to 384 MB).
Compared to the predecessor GMA X3100, the GMA 4500MHD has two more shaders and a 33 MHz higher core clock speed. Therefore, the chip is noticable faster than the older one (especially in 3DMark06). Still, the performance is just on par with the entry level dedicated graphics cards and therefore not suited for demanding games.
A new feature of the GMA chip, are the integrated HD video-decoding functions. The GM45 is able to decode HD-videos in the formats AVC, VC-2, and MPEG-2 to help the CPU. This way a Blu-Ray playback should also be possible with a low end CPU.

ManufacturerIntel
SeriesGMA
CodenameMontevina
Pipelines10 - unified
Core Speed *533 MHz
Shader Speed *533 MHz
Memory Speed *
Memory Bus Width0 Bit
Memory Typemit Hauptspeicher geteilt (shared) bis 384 MBMax.
Amount of Memory0 MB
Shared Memoryyes
shared MemoryDirectXDirectX 10, Shader 4.0
technology65 nm
FeaturesEnhanced Intel Clear Video Technology, HD Video Decoder (VC/VC2/MPEG2), HDMI with HDCP support, Display Refresh Rate Switching Technology, Render Standby Notebook Sizesmall and light
Date of Announcement01.10.2008

Celeron Mobile khác với celeron máy để bàn bạn ah, chưa kể còn con onboad kia nữa.

lamson

Đây là celeron nhưng đã là thế hệ mới, core, 65 nm do đó không thể so sánh với celeron thời pentium 4 được.

hieube

Member

Trước em dùng máy cũ quá xài pentium 4 xem phim 720p giật như điên mặc dù để ở setting thấp nhất :-t
nghịch ngợm ép xung em nó lên 3.2 thì xem tạm được nhưng một số phim vẫn giật :-? máy thằng bạn xài celeron D 2.53 thì chạy rất ngon lành hầu hết các phim :-bd
Nên em nghĩ con celeron mobile của bác vì có thêm em X4500HD trâu bò nên kéo 720p ngon cũng phải thôi :D
Còn hiện tại đang dùng HP 6530s
CPU Core 2 1.8
VGA X4500HD
1080p em xem như gió luôn như bị giật phim nào cả \m/

dab1

[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về Mainboard + CPU + RAM để xem phim HD

Chào cả nhà. Tôi định lắp HTPC, dùng Main Gigabyte MA780GPM-DS2H, CPU AMD vì main này có sẵn VGA onboard (có hỗ trợ HDMI, DVI,...) nên khá tiết kiệm;)#-o Các bác góp ý giúp như vậy được không? Nếu được thì gắn còn AMD nào để vừa tiết kiệm, mà vẫn powerful? Nếu có RAM 2G thì chơi FullHD nổi không? Cám ơn cả nhà.

CpT

Ðề: Nhờ tư vấn main HTPC

Mình thì cũng nub HD thôi nhưng xin trả lời giúp bạn mobo bạn đề cập dùng VGA onboard lại có side-port với 128MB DDR3 nên decode nhanh hơn 1x% cái loại mobo dùng chipset AMD 780 với side-port 128MB DDR2.

Bạn có thể chọn loại này nếu như tiền bạc dư dả. Còn ko thì có thể dùng con J&W JW-RS780UVD-AM2+ khoảng 7x$, chỉ thua Giga kia về khoảng DDR3 side-port.

Còn CPU thì A64 X2 5000+ và 2GB RAM là đủ xem Full-HD rồi.

AMD X2 5000+ và 2G Ram chưa đủ xem 100% các phim full HD đâu (vì đúng cấu hình của tôi). Muốn đảm bảo 100% cho đỡ bực mình và đỡ phải nâng cấp sau này, có thể cân chỉnh theo các kiểu (CPU decode hay GPU decode) thì theo tôi bác cứ nên lấy Phenom X3.

Main GA-MA78GPM-DS2H khá là hợp lí cho HTPC vì đã có sẵn cổng Optical

giaothu

Member

sao các bác khoái AMD nhỉ trong khi xem Hd là thế mạnh của intel. intel cũng có main hdmi, dvi, Vga như galaxy mcp 73 ...tớ đang có con đang chạy trong máy bác mà ở saigon de lai cho bac 800k còn đầy đủ hộp sách,... bảo hành hơn hai năm nữa

nghe&nhin

Member

AMD X2 5000+ và 2G Ram chưa đủ xem 100% các phim full HD đâu (vì đúng cấu hình của tôi). Muốn đảm bảo 100% cho đỡ bực mình và đỡ phải nâng cấp sau này, có thể cân chỉnh theo các kiểu (CPU decode hay GPU decode) thì theo tôi bác cứ nên lấy Phenom X3.

Main GA-MA78GPM-DS2H khá là hợp lí cho HTPC vì đã có sẵn cổng Optical
lấy X3 là đi theo hướng decode = CPU roài
nếu theo hướng decode = GPU thì lấy thêm card rời (ATI: 24xx trở lên, Nvidia: 84xx trở lên) CPU thì con X2 4800 cũng OK

letuanzzz

Member

ở nhà đang xài 4600+ và onboard HD3200 coi 1080 vẫn ầm ầm mà có sao đâu .

hanoixx1

Member
Xin tư vấn main EG43

Em mới làm một chú main EG43 nhưng có một số vấn đề sau muốn hỏi các bác:
- Khi em nối HDMI vào TV 720P thì độ phân giải hiện ra ở TV không chính xác.
- Main có cổng: HDMI, DVI-D và VGA. Em cài driver đi kèm, khi cắm giắc chuyển DVI-VGA thì không thấy tín hiệu. Trên chương trình điều khiển cũng không thấy xuất hiện tín hiệu ra DVI.
Do em dùng TV 720P và monitor chỉ có cổng VGA nên em muốn hỏi các bác xem có cách nào xuất tín hiệu ro đồng thời cả 2 màn hình một lúc được không?

vietrung

Active Member
Ðề: Xin tư vấn main EG43

Main có cổng DVI ko thể dùng cục chuyển DVI-Dsub dc đâu, trong user guide của Mainboard có ghi rõ. Trong trường hợp này bạn mua dây HDMI để nối HTPC với LCD, còn dây Dsub thì nối PC với Monitor!!!

Bên trên