[Tư vấn] [Hướng dẫn] Linh kiện rời cho HTPC (CPU, Main,RAM, Nguồn...vv)

giang24

chào anh Sircuong, mình cũng đang tính mua cái tivi xem phim 4k. và rất cần tư vấn HTPC để phát, không thích HDplayer lắm. Nên nhờ anh tư vấn 1 con HTPC giá rẻ nhất có thể nhé (từ 7-15tr), chỉ để xem phim 4k, không làm gì khác. Tần suất xem phim thì không nhiều, chỉ xem cuối tuần, 1-2 phim/ngày, nên về Case và Power có thể tiết kiệm nhất có thể :d. Do đã qua thời trẻ tâu tọc mạch phần cứng nên không còn thời gian nghiên cứu, mong các Pro tư vấn list sẵn luôn . thanks anh.

giang24

chào anh Sircuong, mình cũng đang tính mua cái tivi xem phim 4k. và rất cần tư vấn HTPC để phát, không thích HDplayer lắm. Nên nhờ anh tư vấn 1 con HTPC giá rẻ nhất có thể nhé (từ 7-15tr), chỉ để xem phim 4, không làm gì khác. Tần suất xem phim thì không nhiều, chỉ xem cuối tuần, 1-2 phim/ngày, nên về Case và Power có thể tiết kiệm nhất có thể :d. Do đã qua thời trẻ tâu tọc mạch phần cứng nên không còn thời gian nghiên cứu, mong các Pro tư vấn list sẵn luôn . thanks anh.

sircuong1303

Well-Known Member
@sircuong1303 chao bác, bác tư vấn dựng 1 case hdpc với ạ,
Em đang chơi dune duo 4k với marantz rec sr 7200 ạ, giờ em muốn chuyển sang chơi hdpc bác giúp em với, em muốn case có thể lắp đc 5-6 hdd 4T và 1-2 ssd ạ
Case dùng loại to cho thoáng mát ạ
Em cám ơn bác
Ngân sách khoảng 3-50T ạ, nhưng mà càng rẻ thì càng tốt ạ

Bác cứ ra đại lý nào gần nhất bán linh kiện lắp máy chọn đại 1 cấu hình với giá cả từ 30-50 triệu là dc. Cấu hình tầm đó tiền thì cpu ít nhất cũng là i7 8700, ram 16GB, ssd M2 NVME 500GB, vga GTX1660Ti 6GB GDDR6 trở lên rồi.

Vỏ case lắp dc nhiều hdd thì bác lựa mẫu CoolerMaster CM694 nhé.
https://www.coolermaster.com/catalog/cases/mid-tower/masterbox-cm694/

sircuong1303

Well-Known Member
chào anh Sircuong, mình cũng đang tính mua cái tivi xem phim 4k. và rất cần tư vấn HTPC để phát, không thích HDplayer lắm. Nên nhờ anh tư vấn 1 con HTPC giá rẻ nhất có thể nhé (từ 7-15tr), chỉ để xem phim 4, không làm gì khác. Tần suất xem phim thì không nhiều, chỉ xem cuối tuần, 1-2 phim/ngày, nên về Case và Power có thể tiết kiệm nhất có thể :d. Do đã qua thời trẻ tâu tọc mạch phần cứng nên không còn thời gian nghiên cứu, mong các Pro tư vấn list sẵn luôn . thanks anh.

Tầm giá <15m thì bác có thể chọn mấy mẫu Intel NUC chạy core i5 đời 8 trở lên với cổng HDMI 2.0a là xem 4K HDR tẹt bô rồi.

luutinhtv

Member
bác tư vấn giùm em con DELL Inspiron 14 (3467), Ram DDR4 4Gb bus 2400, core i5, HDD 1Tb
em muốn nâng cấp Ram tối đa bao nhiêu, nâng cấp lên ổ cứng SSD M2 PCI được không? Cám ơn

luutinhtv

Member
Các bác cho hỏi:
mình có con DELL Inspiron 14 (3467), Ram DDR44Gb (giờ đã nâng cấp lên 12Gb), core i5, nhưng ổ cứng loại HDD. Bây giờ mới tìm hiểu và biết về dòng ổ cứng SSD.
Con DELL của mình không hổ trợ khe M2 SATA hay M2 PCI luôn. Vậy có cách nào để mình nâng cấp lên con SSD M2 PCI không ạ?
Xin các cao nhân chỉ giáo

vinagoh

Well-Known Member
Các bác cho hỏi:
mình có con DELL Inspiron 14 (3467), Ram DDR44Gb (giờ đã nâng cấp lên 12Gb), core i5, nhưng ổ cứng loại HDD. Bây giờ mới tìm hiểu và biết về dòng ổ cứng SSD.
Con DELL của mình không hổ trợ khe M2 SATA hay M2 PCI luôn. Vậy có cách nào để mình nâng cấp lên con SSD M2 PCI không ạ?
Xin các cao nhân chỉ giáo
Nếu main kg có 2 cổng trên thì tốt nhất mua cái SSD 2.5 inch thay thế cho cái HDD củ. Thương hiệu thì mình chọn Sam Sung hay Inter.

luutinhtv

Member
Nếu main kg có 2 cổng trên thì tốt nhất mua cái SSD 2.5 inch thay thế cho cái HDD củ. Thương hiệu thì mình chọn Sam Sung hay Inter.
Mình đã thay con SSD sata III. hic, mượt hơn xíu khi xử lí các phần mềm, như vô mạng vẫn vậy, chưa thấy mượt hơn (chắc do chưa thay thì vô mạng mượt rồi).

HD_mem

Em có con PC: H61-i3 2120 -HDD laptop 5400rpm- ram8gb ddr3 - gt 420 không biết dùng làm HTPC xem full HD và 4K có ổn không ạ ?

vinagoh

Well-Known Member
Mình đã thay con SSD sata III. hic, mượt hơn xíu khi xử lí các phần mềm, như vô mạng vẫn vậy, chưa thấy mượt hơn (chắc do chưa thay thì vô mạng mượt rồi).
Vào mạng nhanh hay chậm trước tiên phải test xem tốc độ mạng ra sao, trang web truy cập có bị quá tải băng thông không..... Về phần cứng thì phải cắm dây mạng vào cổng J45 mới chuẩn được (qua wifi chập chờn).
Và thêm 1 điều quan trọng nữa là tốc độ ở laptop không thể nào vượt qua destop được khi cùng cấu hình.

luutinhtv

Member
Vào mạng nhanh hay chậm trước tiên phải test xem tốc độ mạng ra sao, trang web truy cập có bị quá tải băng thông không..... Về phần cứng thì phải cắm dây mạng vào cổng J45 mới chuẩn được (qua wifi chập chờn).
Và thêm 1 điều quan trọng nữa là tốc độ ở laptop không thể nào vượt qua destop được khi cùng cấu hình.
đồng ý, mình test và đạt max speed luôn (trước và sau chưa thay) 30Mbps mà down 4mb/s. Ý mình ns là ổn định được chút (như tải IDM đoạn ghép lại không còn bị lag, có thể làm nhiều tác vụ khác ; xem video full HD tầm 20Gb cũng ổn; nhưng chưa xem nổi 2160p, bị lag không xem đc).

culacvang

Well-Known Member
các bác build hộ mình 1 bộ để xem fim full hd ok với, tầm giá chục tr thôi

Bên trên