[Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: [Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

Bác chơi đến 5008 rồi mà ko mua cái amply 2ch mà nghe nhạc chứ lại dùng Receiver thế thì thay sound nào cho hay đc

Ðề: [Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

Bác chơi đến 5008 rồi mà ko mua cái amply 2ch mà nghe nhạc chứ lại dùng Receiver thế thì thay sound nào cho hay đc

Vấn đề là cái phòng giải trí em nó nhỏ nên không nhét thêm loa, pow hay pre được bác ạ. Đang phấn đấu một ngày đẹp trời nào đó có được chỗ khang trang hơn thì sẽ đầu tư 1 cách nghiêm túc luôn, nên hiện tại vẫn cứ loay hoay với mớ bòng bong này.

Quoc Hiep HD

Active Member

Chào bác SirCường, hiện tại em đang nghe nhạc 2 kênh thông qua cổng analog của soundcard onkyo se200 pci ltd. Em đấu đường analog của soundcard đến receiver, chất âm theo em là tốt rồi. Nhưng tính em hơi cầu toàn 1 chút, nên xin chút kinh nghiệm và kiến thức của bác để cho em biết là hiện tại ngoài con onkyo này ra thì có con soundcard internal nào có chất lượng stereo tốt hơn không. Hoặc không thì có con sound USB nào cho chất âm tốt hơn không hả bác. Trước em cũng có tìm mấy con asus xonar hdav deluxe nhưng hiếm quá, và cũng không chắc lắm về chất âm stereo của nó.

Máy của em cấu hình là:

Main: Gigabyte Z97M-D3H
CPU: core i7 4790T (2,7ghz, điện năng tiêu thụ 45W)
RAM: cosair 16GB (em để ra mấy Gb để làm Ramdisk)
Soundcard: Onkyo SE200 PCI Ltd

Khi nghe nhạc 2 kênh thì em đấu đường analog từ soundcard đến cổng analog in của receiver
Khi xem phim thì em lấy âm thanh từ cổng HDMI trên main đến HDMI in của receiver.

Receiver của em là con Onkyo TX-NR5008.

Rất mong bác và anh em có kinh nghiệm về soundcard có thể tư vấn thêm cho em

Em cảm ơn và chúc mọi người luôn sức khỏe, thành công
Bác thử xem con Sound card HT Omega halo calo XT có main Stereo riêng main 7.1 riêng và toàn bộ dùng giắc RCA tất, đặc biệt khi tắt máy hoặc Reset không hề có tiếng bộp ra loa. Với amply đa kênh thì tiếng ko hay đc. Vì một bộ nguồn chung cho 7 kênh thì sự ảnh hưởng nhiễu sang nhau là khó tránh, trong khi đó Amply 2 kênh loại chất lượng cao ( Hi-and ) thì mỗi kênh dùng 1 nguồn riêng biệt

Bác thử xem con Sound card HT Omega halo calo XT có main Stereo riêng main 7.1 riêng và toàn bộ dùng giắc RCA tất, đặc biệt khi tắt máy hoặc Reset không hề có tiếng bộp ra loa. Với amply đa kênh thì tiếng ko hay đc. Vì một bộ nguồn chung cho 7 kênh thì sự ảnh hưởng nhiễu sang nhau là khó tránh, trong khi đó Amply 2 kênh loại chất lượng cao ( Hi-and ) thì mỗi kênh dùng 1 nguồn riêng biệt

Cảm ơn bác nhiều, em sẽ tìm hiểu về card này.

Hôm nay lục lọi trên mạng suốt cả buổi, tìm đọc về thông tin của cardsound bác nói, tình cờ thấy có 1 anh bán cardsound Lynx Two B, em đã mang nó về thay cho con Onkyo rồi. Kết quả như em mong đợi. Những bản nhạc em đã từng nghe giờ chi tiết và cuốn hút hơn nhiều. Em chưa có cơ hội thử nghe qua soundcard bác đã đề nghị, nhưng trước mắt thì em hài lòng với soundcard này rồi, không bỏ công em chạy đi chạy lại 1 buổi.

Chỉnh sửa lần cuối:

Quoc Hiep HD

Active Member

Hôm nay lục lọi trên mạng suốt cả buổi, tìm đọc về thông tin của cardsound bác nói, tình cờ thấy có 1 anh bán cardsound Lynx Two B, em đã mang nó về thay cho con Onkyo rồi. Kết quả như em mong đợi. Những bản nhạc em đã từng nghe giờ chi tiết và cuốn hút hơn nhiều. Em chưa có cơ hội thử nghe qua soundcard bác đã đề nghị, nhưng trước mắt thì em hài lòng với soundcard này rồi, không bỏ công em chạy đi chạy lại 1 buổi.
Chúc mừng bác nhé. Với âm thanh cứ như ý với mình là tốt rồi. Trước đây mình vẫn chơi đầu CD khi tậu con HT Omega mình chạy cả hai thứ nhưng thấy tiếng của sound nghe hợp với mình hơn đặc biệt khi sử dụng chế độ fixbass thấy tiếng gọn và chắc sau hồi lâu quyết định cho cái đầu CD đi ở để nâng cấp cái ổ cứng. Về con HT Omega thì nhìn mắt thường đã thấy mê rồi toàn bộ cổng ra là giắc RCA mạ vàng, về phần mềm thì hãng hỗ trợ cực tốt, Khi Win 10 ra đc 5 hôn trên trang chủ của nó đã có Driver cho nó rồi thế là mình nâng cấp Win ngay mà ko bị trục chặc gì. Mình rất ưng con này nó xứng đáng là thương hiệu của mỹ.

Chúc mừng bác nhé. Với âm thanh cứ như ý với mình là tốt rồi. Trước đây mình vẫn chơi đầu CD khi tậu con HT Omega mình chạy cả hai thứ nhưng thấy tiếng của sound nghe hợp với mình hơn đặc biệt khi sử dụng chế độ fixbass thấy tiếng gọn và chắc sau hồi lâu quyết định cho cái đầu CD đi ở để nâng cấp cái ổ cứng. Về con HT Omega thì nhìn mắt thường đã thấy mê rồi toàn bộ cổng ra là giắc RCA mạ vàng, về phần mềm thì hãng hỗ trợ cực tốt, Khi Win 10 ra đc 5 hôn trên trang chủ của nó đã có Driver cho nó rồi thế là mình nâng cấp Win ngay mà ko bị trục chặc gì. Mình rất ưng con này nó xứng đáng là thương hiệu của mỹ.

Thank bác, giờ em đang tìm cách tiễn con onkyo se200 pci ltd đi đây. Hôm nào kiếm anh em nào ở trong TPHCM có con soundcard giống bác thì mang qua để test thử cho vui, cũng là 1 cách giao lưu, thưởng thức chất âm của nhiều loại

Cho mình hỏi tín hiệu từ Vga qua hdmi lên tivi thì âm thanh cũng sẽ qua hdmi. nhưng tivi chỉ có cổng hdmi in mà ko có out, hơn nữa amply lại chỉ có cổng Optical mà muốn âm thanh ra cổng Optical phải làm ntn? mình mở. khi xem bằng màn vi tính amply có dts hoặc Digital nhưng xem trên tivi thì lại mất. hướng dẫn mình cách cấu hình lại đường tiếng với

sircuong1303

Well-Known Member

Cho mình hỏi tín hiệu từ Vga qua hdmi lên tivi thì âm thanh cũng sẽ qua hdmi. nhưng tivi chỉ có cổng hdmi in mà ko có out, hơn nữa amply lại chỉ có cổng Optical mà muốn âm thanh ra cổng Optical phải làm ntn? mình mở. khi xem bằng màn vi tính amply có dts hoặc Digital nhưng xem trên tivi thì lại mất. hướng dẫn mình cách cấu hình lại đường tiếng với

Bác đang dùng main gì, TV gì vậy.

sircuong1303

Well-Known Member

Main ecs z77. vga radeon hd7700. tivi plasma panasinic hd ready vag cái 5.1 yamaha rx496 nác ạ

Bác nói chung chung tên main và TV thì e biết mò kiểu gì để giúp bác đây. Hoặc đơn giản nhất, bác chụp lại mặt sau phía có các cổng kết nối của TV và main dc ko ạ, luôn của cái amply thì càng tốt.

Có bác nào setup được DTS HD qua HDMI ra AVR trên Win 10 hướng dẫn em với, em mới cài thử Win 10 mà chưa biết làm thế nào.

lepghe

các bác tư vấn em với. em không muốn mua card sound vì pc của em không có đủ khe cắm. em muốn mua 1 card màn hình có xuất được âm thanh qua HDMI để chuyển qua cái loa cùi denon dht- s311 của em

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Re: [Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

Có bác nào setup được DTS HD qua HDMI ra AVR trên Win 10 hướng dẫn em với, em mới cài thử Win 10 mà chưa biết làm thế nào.

Bác đang dùng phần mềm nào vậy, bác thử qua PowerDVD 16 chưa ạ.

các bác tư vấn em với. em không muốn mua card sound vì pc của em không có đủ khe cắm. em muốn mua 1 card màn hình có xuất được âm thanh qua HDMI để chuyển qua cái loa cùi denon dht- s311 của em

Card màn hình nào hiện nay cũng xuất dc âm thanh qua cổng HDMI hết cả bác à. Bác kiếm mấy con GT420 hoặc HD5450 cũ là chạy BD iso 3D, kiêm xuất âm thanh DTS HD qua cổng HDMI ngon lành rồi.

lepghe

Ðề: Re: [Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

thank bac. cho bac co con nao khong

sircuong1303

Well-Known Member

thank bac. cho bac co con nao khong

Bên e chỉ bán hàng mới, ko có hàng cũ bác à. Hôm trc, cá nhân e vừa bán 1 con vga HD7750 cũ với giá 900K xong :).

lamgijo

Member

Thấy ai cũng khuyên xài PowerDVD 16, nhưng thật tình em xài nó cứ lag lag thế nào ý. Em có 2 bộ máy, 1 trong phòng ngủ (main quên tên, CPU i5 4760k, vga r9 270x, ram 8g), 1 bộ mới ráp ngoài phòng khách làm HTPC (main Asrock h110m itx/ac, CPU G4400, ram 8g ddr 4 2133, vga HD 7770).

Vậy làm sao chạy cho trơn tru dc hả bác.

lamgijo

Member

Thấy ai cũng khuyên xài PowerDVD 16, nhưng thật tình em xài nó cứ lag lag thế nào ý. Em có 2 bộ máy, 1 trong phòng ngủ (main quên tên, CPU i5 4760k, vga r9 270x, ram 8g), 1 bộ mới ráp ngoài phòng khách làm HTPC (main Asrock h110m itx/ac, CPU G4400, ram 8g ddr 4 2133, vga HD 7770).

Vậy làm sao chạy cho trơn tru dc hả bác.

nick277

Member

Mình đang xài main gygabyte Z77M-D3H, core i3-3240 xuất hình ra tv 4k. Bác tư vấn dùm nên gắn con card màn hình nào xuất được 4k luôn nhe. (Mấy hôm nay tui ngắm nghía được con gygabyte 2GB N950WF20C-2GD hay con gygabyte 2GB N960WF20C-2GD) chủ yếu mình xem phim với chút chút photoshop.

Bên trên