Tư vấn lắp cáp Quang Viettel

nokian9x

Well-Known Member
Chào ACE,

Tình hình nhà mình đang có dự định luôn và ngay chuyển sang cáp quang của Viettel hoặc VNPT. Bác nào dùng 1 trong 2 mạng đó rồi tư vấn giúp.
Mình vừa xem FTTH của Viettel như sau:
Các gói cước Cáp quang Viettel huyện Thanh Trì Viettel đang áp dụng .
Các gói Internet cáp quang Viettel huyện Thanh Trì:

ADSL VIETTEL Tốc Độ Kết nối tốt nhất Giá K/Mại Chi Tiết
Gói Fttb Eco 12 M 350.000 Fttb Eco
Gói Ftth Eco 12 M < = 10 350.000 Ftth Eco
Gói Ftth Office 32 M < = 25 700.000 Ftth Office
Gói Ftth Pro 50 M < = 45 4.000.000 Ftth Pro
Gói Ftth Eu 18 M < = 15 400.000

Trong đó có 2 gói FTTB Eco và FTTH Eco mình đang phân vân 2 loại này. Sao thằng FTTB lại không có kết nối tốt nhất là bao nhiêu nhỉ? Mình dự định dùng 4 đến 5 nhà chung nhau. Gói nào có free xem tivi được các bác cho mình xin ý kiến luôn.

Giờ mình đang dùng cáp Cu của VNPT chậm quá mà chuyển qua cáp Quang của VNPT chỉ co 6Mb tốc độ không biết thế nào.

Các bác cho ý kiến mai em gọi người lắp luôn.

P/s: Mình vừa đọc cáp Quang của VNPT giờ họ cũng lên tốc độ 12Mb rồi nhưng gia là 399k. Nghe nói sau này họ tự update tốc độ cho mình không biết có phải không. Giờ mình suy nghĩ giữa 2 mạng VT và VNPT.
Mình đang dùng ADSL của VNPT không biết có chuyển sang FTTH được không và phí như thế nào nhỉ?

Chỉnh sửa lần cuối:

ám964

Member
Nếu 4,5 nhà sài chung thì gói "Gói Fttb Eco 12 M 350.000 Fttb Eco" hợp lý rồi.
Thực ra chỉ nhanh khi truy cập các server trong nước, còn server nước ngoài cũng tương đương ADSL thôi.
350 ngàn chia 4,5 nhà, mỗi nhà có mấy chục ngàn/tháng còn so đo gì nữa, chỉ sợ rằng khu đó cáp quang chưa kéo tới thôi.

nokian9x

Well-Known Member
Ðề: Tư vấn lắp cáp Quang Viettel

Ok, mình vừa xem FTTB chỉ dùng cho doanh nghiệp có tòa nhà viettel cung cấp. Chắc mình chơi gói FTTH của Viettel vì trọn gói cả thuế là 385k còn VNPT thì chuyển từ ADSL sang mất phí 550k và hàng tháng 399k + 40k thuế tổng 440k cao hơn Viettel. Lại còn mất phí chuyển đổi.

nevol

Active Member
@@ mình dùng mạng ADSL giáo viên 165k/tháng down dc có 450KB/s, sao mà giờ cáp quang rẻ vậy

danhcuong89

Active Member
Ðề: Re: Tư vấn lắp cáp Quang Viettel

@@ mình dùng mạng ADSL giáo viên 165k/tháng down dc có 450KB/s, sao mà giờ cáp quang rẻ vậy

Ủa thím ghê nhỉ. Mình cũng dùng gói này down max thì đc 250kb/s. CÒn ko toàn 200kb/s đổ lại, mà thằng VNPT là thằng cực chuối

ProSkyR

Well-Known Member

Bác nên post link chính thức từ trang chủ, hoặc các đại lý của nhà mạng lên đây. Đừng nói là chỉ nghe nói hoặc "quen biết" hay có người mách nhé.
Còn theo thông tin chính thống mà mình biết chưa có gói nào độ ngon bổ rẻ (tầm thấp) và có khả năng lắp đặt hơn được gói Eco 12Mbps của Viettel.
Mình bôi đen cụm từ có khẳ năng lắp đặt để bác chú ý. Trước tiên phải tìm hiểu xem khu vực bác sống nhà mạng có kéo cáp được không đã :D

luonnho1001

Well-Known Member

Bác nên lắp gói Fttb Eco12M là ok rồi

meomatto

Active Member

VNPT và VT gói 12M thực ra cũng như nhau, phí lắp đặt ban đầu hay chuyển đổi cũng vào khảng gần 2Tr mới xong. chênh nhau mấy chục 1th thực ra cũng ko vấn đề gì lắm nên cái chính là phụ thuộc khu vực đó có cổng hay ko mà thôi. VT gói 12M thì suốt đời là 12M và ko cam kết Q.tế. VNPT thì tương lai có thể nâng tốc độ tự động và cam kết Q.tế tối thiểu là 256KB. Đấy là thông tin mình đã tìm hiểu hồi trong năm vì cũng đang dự tính lắp sau tết. :D

oldfriend

Moderator
ở Việt Nam thì đừng bỏ tiền ra mua những thứ không chắc chắn, càng không nên tin vào mấy lời nói suông của nhân viên công ty nhà nước =))

VThanhgtvt

Well-Known Member

Gói Fttb Eco12M thấy nhiều người xài lắm b chủ ah...

nokian9x

Well-Known Member

Công nhận 1 điều vùng sâu vùng xa ftth chưa tới (Thôn Vực, Thanh Liệt, Thanh Trì). Cả VT và VNPT đều chưa có nút quang chỗ này. Đành ngậm ngùi chơi Cu vậy

solomine

Well-Known Member

Công nhận 1 điều vùng sâu vùng xa ftth chưa tới (Thôn Vực, Thanh Liệt, Thanh Trì). Cả VT và VNPT đều chưa có nút quang chỗ này. Đành ngậm ngùi chơi Cu vậy

Chia buồn với bác nhé, thôi bác ráng đợi vài tháng nữa xem sao? Chúc bác thành công

Tuandinh1501

Well-Known Member

P/s: Mình vừa đọc cáp Quang của VNPT giờ họ cũng lên tốc độ 12Mb rồi nhưng gia là 399k. Nghe nói sau này họ tự update tốc độ cho mình không biết có phải không. Giờ mình suy nghĩ giữa 2 mạng VT và VNPT.
Mình đang dùng ADSL của VNPT không biết có chuyển sang FTTH được không và phí như thế nào nhỉ?

Thông tin này đọc ở đâu vậy Bạn, mình ko tìm thấy, bạn có thể post địa chỉ thông tin để mình cũng tham khảo gói cước này. Thank

ttlinhha

Well-Known Member

Em đang dùng FTTB của VT đây, tốc độ khá ngon (thường trong tầm 12Mb như cam kết, còn QT thì như ADSL bình thường thôi). Bác chú ý là FTTB là bán quang dùng cho các tòa nhà đã có sẵn đường mạng rồi và họ chỉ đi dây quang đến chân tòa nhà thôi còn vào từng nhà vẫn là cáp đồng và cam kết tốc độ tương đương FTTH. Vì vậy bác ở dưới đất và khu vực đó có cáp quang thì cứ phang gói FTTH eco của VT là ngon rồi (Tốc độ đúng cam kết và hỗ trợ nhiệt tình)

Re: Ðề: Tư vấn lắp cáp Quang Viettel

Mình ở cạnh UB Huyện Thanh Trì đây, FTTH VNPT ngon lành và đạt tốc độ lý tưởng cũng như rất ổn định. Mình không hài lòng với chất lượng của mạng Viettel nói chung, ít nhất với trải nghiệm đầy đủ về 3G, ADSL và cáp quang của Viettel :D

nokian9x

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Tư vấn lắp cáp Quang Viettel

Mình ở cạnh UB Huyện Thanh Trì đây, FTTH VNPT ngon lành và đạt tốc độ lý tưởng cũng như rất ổn định. Mình không hài lòng với chất lượng của mạng Viettel nói chung, ít nhất với trải nghiệm đầy đủ về 3G, ADSL và cáp quang của Viettel :D

Mình call hỏi VNPT nó chỉ có cáp quang đến Ủy ban xã Thanh Liệt, cách nhà mình 505m mà không kéo được mới buồn chứ. Chả hiểu nổi nữa. Không biết bao giờ mới thấy mùi cáp quang đây. Giờ dịch vụ online hay và nhiều và sài cáp Cu thì không chạy nổi.

nokian9x

Well-Known Member

Thông tin này đọc ở đâu vậy Bạn, mình ko tìm thấy, bạn có thể post địa chỉ thông tin để mình cũng tham khảo gói cước này. Thank

Bạn call tổng đài ấy. 800126 bấm phím 3 hoặc 04.800126 bấm phím 3 là có ngay mà

Bên trên