Tư vấn lắp PC xem phim HD từ 6 triệu - 8 triệu

friend9us

Member
Hi cả nhà!

Hôm nay xin các bạn tư vấn cho mình lắp 1 dàn PC xem phim HD, văn phòng thì excel, word, pp...( cái này là chuyện nhỏ ha)
Máy PC cũ của mình đã hư, main bị phù tụ (máy HP Pavilion quad core 2,4Ghz, ram 8GB)
Mình đã có ổ SSD Kingston 128GB, 1 ổ HD Western 1TB, 1 ổ HD Samsung 750GB, 1 màn hình Viewsonic 19inch, 1 TV Samsung 39inch không có 3D.
Ngân sách chỉ có 6 triệu, cố gắng lắm thì được 8 triệu, những tháng sau phải ngưng nhậu nhẹt và tiệc tùng, hihihiih.
Xin cám ơn các bạn và chúc sức khỏe.

friend9us

Member
Ðề: Tư vấn lắp PC xem phim HD từ 6 triệu - 8 triệu

Mình ở Tphcm nhé các bạn. Mà sao không có cao thủ nào nhỉ, mình đợi tin các bạn phê quá

friend9us

Member

Main này mình sử dụng core i5 được không bạn, cám ơn nhiều

friend9us

Member

Ah quên, có cần gắn thêm card màn hình không các bạn. Hay onboard xử lý đủ rồi?

sircuong1303

Well-Known Member

Main này mình sử dụng core i5 được không bạn, cám ơn nhiều

Ah quên, có cần gắn thêm card màn hình không các bạn. Hay onboard xử lý đủ rồi?

Với nhu cầu chỉ xem film thì vga on Intel HD530 trong cpu i3 6100 đã đủ sức cân cả video 4K@60Hz-HEVC/8bit (với điều kiện main có cổng HDMI 2.0 hoăc Displayport), bác có lên đến i5 thì cũng vẫn là nhân vga on kia thôi ạ. Nếu bác cần xem video 4K@60Hz-HEVC/10 bit thì trang bị thêm vga rời GTX950 bản ko cần đầu nguồn phụ tầm dưới 4 triệu là ngon lành :).

blackfireNeo

Active Member

Với nhu cầu chỉ xem film thì vga on Intel HD530 trong cpu i3 6100 đã đủ sức cân cả video 4K@60Hz-HEVC/8bit (với điều kiện main có cổng HDMI 2.0 hoăc Displayport), bác có lên đến i5 thì cũng vẫn là nhân vga on kia thôi ạ. Nếu bác cần xem video 4K@60Hz-HEVC/10 bit thì trang bị thêm vga rời GTX950 bản ko cần đầu nguồn phụ tầm dưới 4 triệu là ngon lành :).

Bạn cho mình hỏi ké chút là, PC của mình dùng I3-4130 + 8Gb ram + VGA GTX 650Ti, tuy nhiên tải mấy MV nhạc 4K (chuẩn H.265/HEVC) về xem bằng K-lite thì giật thôi rồi, CPU load tầm 100%, trong khi mình đã chỉnh K-lite giải mã bằng GPU rồi nhưng không được, như vậy là GTX 650Ti không hỗ trợ 4K hay cần phải chỉnh gì khác nữa ? Nếu GTX 650Ti không hỗ trợ 4K vậy thì phải VGA tầm nào mới hỗ trợ tốt 4K ?

Bên trên