Tư vấn : LG 47LS4600 và ONKYO S3400

Sau 1 thời gian ngó nghiêng làm phiền các bác em đã nghiến răng quất con ONKYO HT S3400 đang KM của Trương Lê.

Em lại mở topic này xin được làm phiền các bác để cho vụ đầu tư của em nó có ý nghĩa hơn.

1. Em nghe nói là có thể nâng cấp 2 con Front lên Mission MV4 để nghe nhạc đã hơn. Em xin hỏi : Nếu em mua mấy con loa rời (đi kèm dàn mini) để thay vào có được không ? Nếu được em phải chú ý thông số gì ? (trở kháng, công suất,..)

2. Với người mới lăm le xài HD như em, liệu có phân biệt được chất loa nâng cấp với loa theo dàn không ?

3. Xin tư vấn cái "A-B speaker switch" là gì thế ạ ?

4. Theo các bác em nên nâng cấp tiếp theo là con HDP nào là hợp lý nhất (tận dụng được con ổ cứng SATA 2,5" 160GB bóc laptop cũ)

5. .... Em sẽ còn làm phiền các bác thêm nữa ạ.

Em xin chân thành cảm ơn các bác đã dìu dăt em trên "con đường đau khổ" này ! :D

Chỉnh sửa lần cuối:

hailua1234

Mấy con loa của dàn mini thường không đủ 3 dải âm nên nghe nhạc chưa được hay. Để nghe nhạc chấp nhận được thì nên dùng mấy em bookshelf phù hợp công suất để tăng chất lượng của dàn âm thanh mà bác đang có.

Black Dragon

Well-Known Member
Sau 1 thời gian ngó nghiêng làm phiền các bác em đã nghiến răng quất con ONLYO S3400 đang KM của Trường Lê.

Em lại mở topic này xin được làm phiền các bác để cho vụ đầu tư của em nó có ý nghĩa hơn.

1. Em nghe nói là có thể nâng cấp 2 con Front lên Mission MV4 để nghe nhạc đã hơn. Em xin hỏi : Nếu em mua mấy con loa rời (đi kèm dàn mini) để thay vào có được không ? Nếu được em phải chú ý thông số gì ? (trở kháng, công suất,..)

2. Với người mới lăm le xài HD như em, liệu có phân biệt được chất loa nâng cấp với loa theo dàn không ?

4. Theo các bác em nên nâng cấp tiếp theo là con HDP nào là hợp lý nhất (tận dụng được con ổ cứng SATA 2,5" 160GB bóc laptop cũ)

Em xin chân thành cảm ơn các bác đã dìu dăt em trên "con đường đau khổ" này ! :D

1/ Bác hailua nói rồi ...
2/ Tùy tai người nghe bác ạh ... Nếu có khả năng thì bác lụm em AIO Onkyo S4505 nghe đi (Denon 1312XP giờ hết hàng rồi)
3/ Cái này thường có trên Ampli Stereo, Ampli có thể nối tới 2 cặp loa, bác có thể chọn phát cặp này hoặc cặp kia hay cả 2 cặp luôn. VD con Marantz amp 7004 này : Vị trí nút màu xanh, bên trái thì 2 nút đó dùng để chọn A hoặc B, nếu nhấn cả A & B thì phát cả 2

4/ Bác có chơi 3D ko? Không thì dùng con Dune 301 cũng được rồi
5/ ... Bác hỏi thì mình tiếp ... ngoài khả năng bác khác tiếp ... he he 8->

Ðề: Tư vấn : LG 47LS4600 và ONKYO S3400

Sau 1 thời gian ngó nghiêng làm phiền các bác em đã nghiến răng quất con ONLYO S3400 đang KM của Trường Lê.

1. Em nghe nói là có thể nâng cấp 2 con Front lên Mission MV4 để nghe nhạc đã hơn. Em xin hỏi : Nếu em mua mấy con loa rời (đi kèm dàn mini) để thay vào có được không ? Nếu được em phải chú ý thông số gì ? (trở kháng, công suất,..) -> Nếu bác muốn nghe nhạc hay hơn thì thay cặp loa front như trên là ok, loa dàn mini bác phải chon loại có trở kháng 6 Ohm, công suất phải gần tương đương.

-> cái này tuỳ người, nhưng mà em nghĩ sẽ phân biệt được .

-> A-B speaker là nếu bác dùng kênh B thì sẽ lấy 2 kênh surround để bỏ qua kênh B, kênh A còn lại 3.1

-> cái này dễ lựa chọn nên thôi :d

Tầm hiểu của em có chừng này bác tham khảo :D

Em cảm ơn các bác rất nhiều.

Em xin lạm dụng lòng tốt các bác thêm chút xíu nữa :

6. LG 47LS4600 của em không có 3D, nếu em muốn xài 3D vậy em phải dùng thêm thiết bị gì ? Giá cả bao nhiêu ạ ?
7. Em quất S3400 là nghiến răng nghiến lợi lắm rồi, không dám đú thêm S4505 hay 1312 đâu ạ - vì nghe em nó có thể nâng cấp để nghe nhạc. Nhân đây, nếu em chỉ cần nghe nhạc mộc (chỉ cần mang chút hơi hướng Acoustic) và loại nhạc Tiền chiến lãng mạn như Thiên thai, Dư âm, Suối mơ .. thì em nên nâng cấp bằng cặp loa nào cho tiết kiệm nhất ạ ?
8. Theo em hiểu là con Amly của em nó cũng hỗ trợ giải mã tương đối các định dạng mới (HD Ma, ..3D ready) vậy em nên có thêm thiết bị gì (không tính đến giá cả - em lấy nó làm mục đích lâu dài) để phát huy được sức mạnh của em nó ?

9 . Em có thể tận dụng bộ dàn này hát KOK ko ạ ? (Vợ em hát, hát nhỏ thôi ạ). Phải đầu tư thêm đầu/mic như thế nào ?

... Cảm ơn các bác nhiều ạ

Black Dragon

Well-Known Member
6/ TV không có 3D chỉ dùng 3D màu thôi, mà hiệu ứng này thôi, khỏi coi đi bác --> Vậy hợp lý nhất là em Dune 301, dùng HDD 2"5 gắn trong
7/ S3400 thấp hơn con S4505, mà con S3400 dùng sub hơi chứ ko phải sub điện, CS hơi thấp hơn tí ... --> Sao nó nâng cấp dễ bằng em 4505???
8/ Ampli bác là con nào ? 8-}
9/ ... The End rồi àh bác? ;))

Ðề: Re: Tư vấn : LG 47LS4600 và ONKYO S3400

6/ TV không có 3D chỉ dùng 3D màu thôi, mà hiệu ứng này thôi, khỏi coi đi bác --> Vậy hợp lý nhất là em Dune 301, dùng HDD 2"5 gắn trong! Cảm ơn bác, em sẽ theo hướng này !
7/ S3400 thấp hơn con S4505, mà con S3400 dùng sub hơi chứ ko phải sub điện, CS hơi thấp hơn tí ... --> Sao nó nâng cấp dễ bằng em 4505??? --> cái này em ít xèng mà bác. 4505 nó mưới mấy củ mà !
8/ Ampli bác là con nào ? 8-} --> em tưởng Amly đi kèm S3400 tạm đủ sức gọi là Amply rời ạ ??? :-??
9/ ... The End rồi àh bác? ;))
Ngay cả trình độ hỏi của em cũng còn có hạn, bác cho em tìm hiểu thêm rồi em mới có cái để hỏi ạ. Hi hi ..

Love-HD

Member
Bác ấy đã mua bộ 3400 rồi, bây giờ bác ấy đang hỏi cách sử dụng về lâu về dài thôi mà. Đúng không bác.

khanhkun84

Active Member

mua rồi thì cắm vào mà tận hưởng thôi, vừa mua xong tiền đâu mà tính nâng cấp tiếp???
^:)^

Black Dragon

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Tư vấn : LG 47LS4600 và ONKYO S3400

Ngay cả trình độ hỏi của em cũng còn có hạn, bác cho em tìm hiểu thêm rồi em mới có cái để hỏi ạ. Hi hi ..

Con Ampli S3400 của bác thì giải mã hầu hết các tín hiệu cơ bản, cần thiết rồi (3D, DTS-HD, TrueHD ...) thế là xài được rồi bác. Mà muốn nâng cấp thì cũng ko cần và cũng khó nâng cấp. Tận dụng hát KOK thì trên nguyên tắc có thể nhưng mình cũng chưa thấy ai, cũng chưa thử ghép thế nào bác ạh. Với lại loa em này thế thì KOK cũng ko nên

Các bác lại cho em hỏi :

10. Có thể chỉnh được bass riêng không ạ ? Em muốn chỉnh cho Bass không quá mạnh.
11. Có thể khóa Volume để không bị mở nhầm Volume lên trên 30 không ạ ? Em thấy lỡ mở lên trên mức đó là có vấn đề ạ.

Các bác lại cho em hỏi :

10. Có thể chỉnh được bass riêng không ạ ? Em muốn chỉnh cho Bass không quá mạnh. EM đã làm được !
11. Có thể khóa Volume để không bị mở nhầm Volume lên trên 30 không ạ (khóa trẻ em)? Em thấy lỡ mở lên trên mức đó là có vấn đề ạ.

12. Làm sao để nhận biết đâu là cáp HDMI 1.3 hay 1.4 ?? LG 47LS4600 của em có cổng HDMI1 có ARC (Audio Return Chanel) - vậy em có thể chỉ sử dung 1 sợi HDMI 1.4 để pass âm thanh từ TV sang S3400 được không ? Cụ thể phải làm ntn để được hiệu quả tốt nhất ạ ?

13. Setup ARC trên Onkyo S3400 như thế nào ?

Cảm ơn các bác nhiều ạ !

tepyeu

Bác mua của Trường lê con này bao nhiêu thế

Black Dragon

Well-Known Member
11/ Những AVR cao cấp chút có chức năng khóa, em này thì hình như ko có bác
12/ HDMI 1.3 với 1.4 nhìn bên ngoài ko khác gì nhau ... Phải coi thông số đi kèm mới biết bác (Box, Cataloge ...) ... Mình ít tiếp xúc với TV nên ko rõ lắm, nhưng trong thông tin mình biết thì chưa có nghe nói chuyện dùng HDMI xuất âm thanh sang AVR vì TV ko có khả năng xử lý DTS nên ko passthrough sang AVR đc
13/ ???

Ðề: Re: Tư vấn : LG 47LS4600 và ONKYO S3400

11/ Những AVR cao cấp chút có chức năng khóa, em này thì hình như ko có bác
12/ HDMI 1.3 với 1.4 nhìn bên ngoài ko khác gì nhau ... Phải coi thông số đi kèm mới biết bác (Box, Cataloge ...) ... Mình ít tiếp xúc với TV nên ko rõ lắm, nhưng trong thông tin mình biết thì chưa có nghe nói chuyện dùng HDMI xuất âm thanh sang AVR vì TV ko có khả năng xử lý DTS nên ko passthrough sang AVR đc

--> Em đã chuyển tất cả film của em qua AC3 bác ạ. Em chỉ cần nó chuyển được âm thanh AC3 là OK. Có được không bác hay là vẫn phải dùng Optical riêng ?
13/ ???

13: ý em đề cập đến cách setup của Onkyo S3400 như thế nào ấy mà bác ?

Black Dragon

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Tư vấn : LG 47LS4600 và ONKYO S3400

13: ý em đề cập đến cách setup của Onkyo S3400 như thế nào ấy mà bác ?

- Nếu Convert qua AC3 thì bác xuất Optical qua được rồi, đâu cần phải dùng HDMI? Mà mình ko có con TV này nên cũng ko test đc bác.
13/ Thường thì AVR để mặc định một số. Set thông số cho loa thôi, tùy theo AVR và loa, nhưng thường thì : Tăng Max Center + Surround, 8/10 cho Font, 6-7/10 cho Sub. Có rồi nghe thử, nếu thiếu cái nào thì tăng cái đó thêm hoặc giảm lại

Ðề: Re: Ðề: Re: Tư vấn : LG 47LS4600 và ONKYO S3400

- Nếu Convert qua AC3 thì bác xuất Optical qua được rồi, đâu cần phải dùng HDMI? Mà mình ko có con TV này nên cũng ko test đc bác.
13/ Thường thì AVR để mặc định một số. Set thông số cho loa thôi, tùy theo AVR và loa, nhưng thường thì : Tăng Max Center + Surround, 8/10 cho Font, 6-7/10 cho Sub. Có rồi nghe thử, nếu thiếu cái nào thì tăng cái đó thêm hoặc giảm lại

Bác bắt đúng bệnh thật.

Đúng là em thấy Center và 2 Sur hơi nhỏ, Sub hơi quá mạnh (em giảm -6dB).

Nhưng hình như S3400 chỉ cho em chỉnh Tone theo Bass/Treb chứ không cho chỉnh riêng Center/Sur/Front thì phải ? Hay là do em chưa biết - bác chỉ em với ạ ?? Em muốn dùng HDMI vì nó dễ kiếm/đa dụng hơn Optical, vả lại cũng muốn thử ARC xem sao bác ạ.

Black Dragon

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Tư vấn : LG 47LS4600 và ONKYO S3400

Bác bắt đúng bệnh thật.

Đúng là em thấy Center và 2 Sur hơi nhỏ, Sub hơi quá mạnh (em giảm -6dB).

Nhưng hình như S3400 chỉ cho em chỉnh Tone theo Bass/Treb chứ không cho chỉnh riêng Center/Sur/Front thì phải ? Hay là do em chưa biết - bác chỉ em với ạ ?? Em muốn dùng HDMI vì nó dễ kiếm/đa dụng hơn Optical, vả lại cũng muốn thử ARC xem sao bác ạ.

Bác thử vào Set up --> Speaker --> Level ... (em không nhớ lắm với lại e ko còn con Demo em này nên cũng ko test đc) ^:)^. Hoặc bác nào đang dùng hay bác KD nào có demo thì hướng dẫn giúp :p

Bên trên