[Tư vấn] Lưu trữ dữ liệu chủ yếu là phim 1080p + Bluray remux

Ðề: [Tư vấn] Lưu trữ dữ liệu chủ yếu là phim 1080p + Bluray remux

Chính xác !

Tôi cũng là dân sưu tầm HD (chỉ là sở thích cá nhân, chứ không phải để kinh doanh !). Tập tọe chơi utorrent từ 2010 để kéo phim, nhạc và mỗi khi bộ đĩa trong máy quá đầy thì mới chép ra ổ rời bên ngoài để lưu trữ. Ổ cứng rời luôn được cất trong hộp nhựa Orico và xếp đặt rất cẩn thận trong tủ thoáng mát. Tính cho đến cuối năm ngoái đã có 13 ổ cứng 2TB WD Green rời chứ đầy phim, nhạc.

Với đĩa dữ liệu, dù cưng yêu, chìu chuộng, nâng như trứng, hứng như hoa, vậy mà tới lúc hư thì nó vẫn hư. Ngay dịp tết ta hồi đầu năm, lấy ra mấy ổ để phát cho gia đình xem thì mới phát hiện có đến 3 em bị chết. Máy tính nhận được những ổ này nhưng yêu cầu phải format mới dùng được. Tôi đã thử gắn chúng trực tiếp vào mainboard máy tính, nhưng kết quả không thay đổi. Kết quả là tốn 3 ngày trời, dùng các trình cứu dữ liệu phục hồi được khoảng 30%, còn lại đều thành mây khói.

Thật là đau khi những ổ này rất mới, chỉ cắm vào máy tính chừng vài mươi lần để chép phim. Thời gian sử dụng giỏi lắm dưới 100 giờ cho mỗi ổ. Nhìn đám ổ cứng còn mới keng, sáng bóng, có cái vẫn còn thời hạn bảo hành, mà tức. Quan trọng là tiếc công sức sưu tầm, tổ chức, sắp xếp, cất trữ dữ liệu bao lâu nay. Có nhiều bản phim không thể còn tìm ở đâu ra nữa !

Và trớ trêu một điều là 2 ổ cứng cùng loại, gắn trong máy tính để kéo torrent 24/7 suốt 3 năm qua thì không hề tỏ ra biết mệt mỏi, chưa từng bị sự cố.

Bạn nghĩ sao ?

Cái zụ này làm tôi nhớ lại hồi cách đây 5 năm tôi bị hoài. Chơi theo Dock cũng bị mà chơi theo box cũng bị. Thông thường sau khi format lại thì ổ nhận và chạy lại bình thường. Chỉ có là dữ liệu đi tong hết mới cay. Và cũng vì bị mất vụ này hoài nên tôi bỏ công quyết chí đi tìm một phương thức lưu dữ liệu an toàn hơn và tôi đã tìm thấy 2 cách này.

Cách 1

Cách 2

Nếu sợ tốn điện thì cuối tuần mở lên để xài Thứ Bảy + Chủ Nhật xong lại tắt đi. Vậy mà mấy năm nay lại bền vô đối mặc dù tôi đã Raid chúng cho thêm phần chắc ăn.

blackfireNeo

Active Member

Cái zụ này làm tôi nhớ lại hồi cách đây 5 năm tôi bị hoài. Chơi theo Dock cũng bị mà chơi theo box cũng bị. Thông thường sau khi format lại thì ổ nhận và chạy lại bình thường. Chỉ có là dữ liệu đi tong hết mới cay. Và cũng vì bị mất vụ này hoài nên tôi bỏ công quyết chí đi tìm một phương thức lưu dữ liệu an toàn hơn và tôi đã tìm thấy 2 cách này.

Cách 1

Cách 2

Nếu sợ tốn điện thì cuối tuần mở lên để xài Thứ Bảy + Chủ Nhật xong lại tắt đi. Vậy mà mấy năm nay lại bền vô đối mặc dù tôi đã Raid chúng cho thêm phần chắc ăn.

Vậy bạn có biết bị như thế là do đâu ko, lỗi phần mềm hay phần cứng, hay lỗi firmware giống mấy cái USB mình xài cũng hay bị vụ này

Vậy bạn có biết bị như thế là do đâu ko, lỗi phần mềm hay phần cứng, hay lỗi firmware giống mấy cái USB mình xài cũng hay bị vụ này

Nếu bạn chịu khó ngồi ngẫm nghĩ một hồi với những điều tôi nói thì sẽ thấy ngay ra thôi bạn.

Một bên thì ổ cắm vào một lần và nằm yên một chỗ và cứ thế chạy suốt. Còn một bên thì cứ cắm ra cắm vô, mang vác tới lui mỗi khi chạy nó. Nếu bạn hiểu cấu trúc của một HDD và cách thức cái đầu đọc nó hoạt động ntn thì bạn sẽ xanh mặt mỗi khi đụng tay tới 1 cái HDD (với external box thì cũng rứa).

Firmware ko có lỗi gì ở đây cả. Còn nếu là lỗi firmware thì phải là vài trăm ngàn cái HDD bị chứ ko phải lẻ tẻ như bạn thấy.

Ở đây chi là do phần cứng và Windows thôi. Nếu là do bo mạch của HDD hoặc của cái dock/box, chỉ có nước thay mới bo hoặc đem bh đổi cái khác. Còn nếu bạn gặp phải lỗi đòi format là lỗi tương tác với Windows có thể do bạn di chuyển cắm nhổ mạnh bạo hoặc khi ổ vẫn còn kết nối với PC thì bạn lại nhổ nó ra, v..v... Chính điều này làm "sốc" ổ và thế là lần sau khi bạn cắm vào máy (không cần biết bạn cắm qua box/dock hay trực tiếp vào máy), Windows không tài nào đọc được dữ liệu của bạn và khi đó nó theo lẽ bình thường sẽ đòi bạn format lại ổ cứng thôi. Trong trường hợp này vào DOS với quyền quản trị chạy lệnh chkdsk /x tôi thấy cũng có nhiều người cứu dữ liệu thành công.

Thân.

blackfireNeo

Active Member

Nếu bạn chịu khó ngồi ngẫm nghĩ một hồi với những điều tôi nói thì sẽ thấy ngay ra thôi bạn.

Một bên thì ổ cắm vào một lần và nằm yên một chỗ và cứ thế chạy suốt. Còn một bên thì cứ cắm ra cắm vô, mang vác tới lui mỗi khi chạy nó. Nếu bạn hiểu cấu trúc của một HDD và cách thức cái đầu đọc nó hoạt động ntn thì bạn sẽ xanh mặt mỗi khi đụng tay tới 1 cái HDD (với external box thì cũng rứa).

Firmware ko có lỗi gì ở đây cả. Còn nếu là lỗi firmware thì phải là vài trăm ngàn cái HDD bị chứ ko phải lẻ tẻ như bạn thấy.

Ở đây chi là do phần cứng và Windows thôi. Nếu là do bo mạch của HDD hoặc của cái dock/box, chỉ có nước thay mới bo hoặc đem bh đổi cái khác. Còn nếu bạn gặp phải lỗi đòi format là lỗi tương tác với Windows có thể do bạn di chuyển cắm nhổ mạnh bạo hoặc khi ổ vẫn còn kết nối với PC thì bạn lại nhổ nó ra, v..v... Chính điều này làm "sốc" ổ và thế là lần sau khi bạn cắm vào máy (không cần biết bạn cắm qua box/dock hay trực tiếp vào máy), Windows không tài nào đọc được dữ liệu của bạn và khi đó nó theo lẽ bình thường sẽ đòi bạn format lại ổ cứng thôi. Trong trường hợp này vào DOS với quyền quản trị chạy lệnh chkdsk /x tôi thấy cũng có nhiều người cứu dữ liệu thành công.

Thân.

Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm. Mình thì xài HDD cũng nâng niu lắm, khi cắm EXT HDD vô PC thì kiếm chỗ nào kín kín chút để đặt HDD để tránh bị đụng ngã khi đang chạy, còn để remove mình cũng ko bao giờ dùng safe remove của Win mà toàn tắt PC rồi mới rút, ổ cắm điện để cắm mấy adapter của EXT HDD mình cũng dùng loại ổ cắm có nút bật tắt từng ổ... Nhưng mà nói chung thì cái số nó tới thì nó tới thui ah, ngay cả có cắm trong PC "cốt thép" thì tới lúc xui nhiều khi nó ra đi lun cả con PC cũng ko chừng

keen

Member

Hỗm rày bận công việc nhiều nên không vào diễn đàn trả lời câu hỏi của bạn blackfireNeo được. Cho tôi xin lỗi.
HDD không kề bị hư vật lý, chỉ mất dữ liệu quý giá !

Và cám ơn bác Thanksforsharing rất là nhiều, vì bác đã phản hồi đúng 100% tình trạng của tôi.

Mấy tháng trước đây, tôi đã may mắn đọc và thấu hiểu giải pháp dùng snapraid của bác Thanksforsharing, và đã áp dụng nó. Có thể nói hiện tôi hoàn toàn yên tâm về dữ liệu của mình (Chỉ trừ khi đen tận mạng là bị xốc điện, sét đánh hoặc điện khu vực bị mất pha trồi lên thụt xuống, làm hư hòng toàn bộ ổ cứng qua nguồn cung cấp, lúc đó mới có thể mất hết ! Nhưng vái trời, xác suất chắc chì phần triệu, hic !)

Một lần nữa, cám ơn bác Thanksforsharing về giải pháp snapraid.

Trân trọng.

Bên trên