[Tư vấn] Nâng cấp Loa nghe nhạc cho dàn xem phim Onkyo S3400

Cuối năm em có nhu cầu nâng cấp về nghe nhạc, mà dàn Onkyo S3400 của em nghe nhạc tệ quá (em cảm thấy nghe rất đanh, cứng, khô khan) kính mong các bác tư vấn cho em :

- PA1 : Theo em nghiên cứu, đã có topic tư vấn muốn nghe nhạc thì em nên nâng cặp Front bằng Mission MV4/Castle Knight .. cho S3400 của em.
- PA2 : Giờ em muốn dùng 1 cặp loa của Onkyo như D202A (~2T) hay D502A (~4T) thì có tốt hơn 2 em kia không ? Vì cùng nhãn hiệu với Amply (đồng bộ) mà.
- PA3 : Hoặc là em mua nguyên 1 dàn mini combo chỉ để nghe nhạc (VD : Onkyo Fr155). Với loại dàn này nếu em tách loa ra nối vào Amply của S3400 có nâng cao chất lượng âm thanh ?? Nên mua dàn combo nào thì ngon ạ ? Em có thế đấu dàn mini combo này vào Amp của S3400 không ?

Khi mua loa em phải chú ý thông số nào cho hợp với dàn : trở kháng ? công suất ?

Kính mong các bác tư vấn cho em 1 phương án hợp lý về giá cả/hiệu năng.
Nhu cầu của em là nghe các thể loại nhạc trữ tình/tiền chiến/acoustic/guitar/Trịnh Công Sơn/Hương Lan/pop .. nói chung là thể loại nhẹ nhàng thôi ạ.

nguoi006

Well-Known Member
Ðề: [Tư vấn] Nâng cấp Loa nghe nhạc cho dàn xem phim Onkyo S3400

Em xin 1 ghế dự bị cho S4505 với ah!

baodom

Active Member

E vote cho bác cái PA 1

man8x_2006

phương án 3 cũng ok nếu phòng nghe bác nhỏ gọn, vừa rẻ tiền mà đáp ứng được nhu cầu
trước em cũng mua 1 dàn Onkyo intec 275 nghe cũng khá nhưng do phòng hơi to nên ko hay lắm
đợt sau mua cho ông già vợ dàn kenwood SE7 gì đó, trong phòng ngủ nghe ấm áp, bass treble đầy đủ

E vote cho bác cái PA 1

Cám ơn bác, vì Phương án 1 này là chắc ăn nhất - do đã được các bác thử qua. Tuy nhiên em muốn tìm hiểu và so sánh xem chất lượng có thực sự vượt trội so với dàn mini combo không.

Em nghĩ cái Amp của S3400 chưa chắc đã cho chất âm dịu/ngọt hơn dàn mini combo ?

phương án 3 cũng ok nếu phòng nghe bác nhỏ gọn, vừa rẻ tiền mà đáp ứng được nhu cầu
trước em cũng mua 1 dàn Onkyo intec 275 nghe cũng khá nhưng do phòng hơi to nên ko hay lắm
đợt sau mua cho ông già vợ dàn kenwood SE7 gì đó, trong phòng ngủ nghe ấm áp, bass treble đầy đủ

Em cũng nghĩ như bác, ví dụ trường hợp mình chán và bán đi cũng dễ hơn. Nghe nhạc không phải bật cả bộ dàn (vì nếu chỉ nâng loa thì em sẽ đấu vào Speakers B).

Tuy nhiên em nghĩ có thể amply của dàn mini combo chắc thua Amply của S3400 ?? Nên sinh ra đắn đo.

do_long_khach

Well-Known Member

Mua dàn stereo cũ khoảng 10 triệu là vẹn cả đôi đường, chất lượng đảm bảo hơn hẳn mấy phương án kia

baodom

Active Member

Cám ơn bác, vì Phương án 1 này là chắc ăn nhất - do đã được các bác thử qua. Tuy nhiên em muốn tìm hiểu và so sánh xem chất lượng có thực sự vượt trội so với dàn mini combo không.

Em nghĩ cái Amp của S3400 chưa chắc đã cho chất âm dịu/ngọt hơn dàn mini combo ?

E nghĩ nó không vượt trội hơn dàn mini combo đâu bác, nhưng được cái PA1 tiện lợi cho bác nhiều hơn

Love-HD

Member
Em đã thử PA 1 , em hài lòng với phương án mình đã chọn. ( tiết kiệm, tiện lợi, chất âm tương đối tốt ). Mà hình như cũng nhiều Bác dùng PA1 cho các dàn pioneer , 1312 và cũng hài lòng với PA này thì phải.

E nghĩ nó không vượt trội hơn dàn mini combo đâu bác, nhưng được cái PA1 tiện lợi cho bác nhiều hơn

Cảm ơn bác về nhận xét này. Nó giúp em dễ dàng hơn trong quyết định nâng cấp rất nhiều.

Ðề: Re: [Tư vấn] Nâng cấp Loa nghe nhạc cho dàn xem phim Onkyo S3400

Em đã thử PA 1 , em hài lòng với phương án mình đã chọn. ( tiết kiệm, tiện lợi, chất âm tương đối tốt ). Mà hình như cũng nhiều Bác dùng PA1 cho các dàn pioneer , 1312 và cũng hài lòng với PA này thì phải.

Không biết có bác nào đã so sánh chất âm PA này với dàn mini combo chưa ạ ?
Vì nếu tương đường, dàn mini combo cho phép ta chơi CD/DVD rời luôn, không cần tới CDP/HDP như S3400 là một lợi thế.

kinhdiHD

Re: Ðề: Re: [Tư vấn] Nâng cấp Loa nghe nhạc cho dàn xem phim Onkyo S3400

Không biết có bác nào đã so sánh chất âm PA này với dàn mini combo chưa ạ ?
Vì nếu tương đường, dàn mini combo cho phép ta chơi CD/DVD rời luôn, không cần tới CDP/HDP như S3400 là một lợi thế.

Dàn mini combo chắc không ăn dc đâu, vì mấy dàn combo chỉ có loa là em thấy chưa ổn còn ampli thì không thua kém mấy dàn mini. còn dàn mini thì loa ngon hơn, nhưng công suất không cao

Ðề: Re: Ðề: Re: [Tư vấn] Nâng cấp Loa nghe nhạc cho dàn xem phim Onkyo S3400

Dàn mini combo chắc không ăn dc đâu, vì mấy dàn combo chỉ có loa là em thấy chưa ổn còn ampli thì không thua kém mấy dàn mini. còn dàn mini thì loa ngon hơn, nhưng công suất không cao

Em nghĩ điều này chưa chắc đã đúng vì Amp của Onkyo S3400 mới hơn, nhiều kết nối hơn nhưng chưa chắc đã phù hợp với loa như của combo. Ví dụ như cách giải mã, dùng IC thay sò hay gì gì đó (em đoán thế). Có thể em nó mạnh về xem phim nhưng yếu về nghe nhạc chẳng hạn.
Một ví dụ là em nghe nhạc qua S3400 thấy không bằng con loa vi tính Microlab nối dây tạm bợ từ thời tiền sử của em.

Em nghĩ thế, nếu sai mong các bác chỉ bảo !??

kinhdiHD

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: [Tư vấn] Nâng cấp Loa nghe nhạc cho dàn xem phim Onkyo S3400

Em nghĩ điều này chưa chắc đã đúng vì Amp của Onkyo S3400 mới hơn, nhiều kết nối hơn nhưng chưa chắc đã phù hợp với loa như của combo. Ví dụ như cách giải mã, dùng IC thay sò hay gì gì đó (em đoán thế). Có thể em nó mạnh về xem phim nhưng yếu về nghe nhạc chẳng hạn.
Một ví dụ là em nghe nhạc qua S3400 thấy không bằng con loa vi tính Microlab nối dây tạm bợ từ thời tiền sử của em.

Bác về lấy loa bộ combo bỏ qua receiver nghe thử rồi review cho anh em với,

Hóng bác làm chuột bạch :D

kinhdiHD

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: [Tư vấn] Nâng cấp Loa nghe nhạc cho dàn xem phim Onkyo S3400

Ah hôm trước có bác nào gắn loa mini vào nghe nhạc kêu hay hơn hẳn rồi\:D/

quanghuy712

Cái này do loa font của bộ dàn 3400 chỉ phục vụ xem phim nên hơi thiếu bass do vậy nghe nhạc chưa ok lắm, bởi vậy bác thay cặp bookself tốt tốt là nghe nhạc ok liền à. Pa1 nhiều người làm rồi, không chỉ với bộ 3400 mà với nhiều của bộ dàn của các hãng khác.
Bác yên tâm đi.

Vậy theo em hiểu thì là thế này :
Loa chỉ cần phù hợp Receiver thì cứ cùng 1 amly, loa nào đáp ứng được nhiều dải tần thì sẽ nghe nhạc tốt hơn (tất nhiên phụ thuộc vào chất lượng nữa).
Đại khái : Toàn dải >3 way > 2 way ??? Đúng không ạ ?

hoangtq

Well-Known Member
Bác đã có bộ combo xem phim rồi thì cứ lăn tăn bộ combo nữa làm giề :)), nâng cấp loa main cũng chỉ là giải pháp tạm thôi vì:
- Loa hay hơn, to hơn: sợ receiver của onkyo kéo k nổi -> phí
- Loa vừa vừa, kéo tốt thì lại k hay hơn loa cũ của nó bao nhiêu
...
Theo em thì cứ thế chơi tiếp, mai mốt làm hẳn 1 bộ 2 kênh riêng là khỏe

Ðề: Re: [Tư vấn] Nâng cấp Loa nghe nhạc cho dàn xem phim Onkyo S3400

Bác đã có bộ combo xem phim rồi thì cứ lăn tăn bộ combo nữa làm giề :)), nâng cấp loa main cũng chỉ là giải pháp tạm thôi vì:
- Loa hay hơn, to hơn: sợ receiver của onkyo kéo k nổi -> phí
- Loa vừa vừa, kéo tốt thì lại k hay hơn loa cũ của nó bao nhiêu
...
Theo em thì cứ thế chơi tiếp, mai mốt làm hẳn 1 bộ 2 kênh riêng là khỏe

Hi hi, chắc còn lâu lắm em mới dám đầu tư bộ 2 kênh bác ạ. Nhà chật lắm rồi.
Em chỉ muốn tận dụng cái Amp để xài 2 cái Front phù hợp CSuất nghe nhạc tạm hoặc 1 dàn mini như Fr155 là hết chỗ.
Em trộm nghì chắc do cặp front thiết kế cho cinema nên hạn chế dải tần (tiếng đanh/cứng) nên cần 1 cặp loa đa dải hơn (chất âm ngọt/dịu hợp nhạc trữ tình) là ổn.

Cũng là tránh con Sub mạnh quá mức vợ em chịu.

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: [Tư vấn] Nâng cấp Loa nghe nhạc cho dàn xem phim Onkyo S3400

Bác về lấy loa bộ combo bỏ qua receiver nghe thử rồi review cho anh em với,

Hóng bác làm chuột bạch :D

Vạn bất đắc dĩ thì em cũng dám làm chuột bạch. Nhưng tai em trâu, sợ review bác không tin. :)
Vả lại em nghĩ thế nào chả có bác chơi kiêu này rồi nên em xin lắng nghe thì tốt hơn.

Bên trên