Tư vấn phòng giải trí đa năng (nghe nhạc, xem film, karaoke)

hhteam

Member
Hi các bác, em đang xây nhà mới, có làm 1 phòng ở tầng trên cùng (phía trên là mái beton) với diện tích ngang 5m, dài 6m như hình dưới, và mục đích là nghe nhạc, xem film là chính, karaoke thì chủ yếu để gia đình và bạn bè lâu lâu mới sử dụng nên phòng này các tiêu chí về xử lý âm thanh vẫn ưu tiên nhất là nhạc và xem film. Em nhờ các chuyên gia tư vấn giúp em các vấn đề này:
1) Nguồn điện cho phòng giải trí, có người quen tư vấn em đi một đường dây điện riêng thẳng từ nguồn điện tổng điện lực lên phòng cho ổ cắm và có CB riêng, hệ thống đèn vẫn đi chung hệ thống của nhà. Như vậy sẽ không bị nhiễu so với đi chung hệ thống điện cả nhà.

2) Hệ thống tiếp mass (tiếp địa), em sẽ chôn hệ thống cọc tiếp địa xuống tầng dưới cùng, dây đồng nối từ cọc về tủ điện tổng, sau đó chia các ổ cắm tầng bằng dây mát của Cadivi tiết diện 1.5 (có cần 2.5 không các bác?), và hệ thống này dùng chung cho tất cả ổ cắm trong nhà. Bạn em thì bảo nên đi riêng 1 dây đồng tiếp mát thẳng từ cọc tiếp địa lên phòng giải trí không đi chung với các ổ cắm khác (như vậy sẽ đi thành 2 hệ thống tiếp địa, đóng thành 2 dàn cọc khác nhau hay là chỉ tách thành 2 nhánh dây, 1 nhánh vào hệ thống ổ cắm phòng giải trí, 1 nhánh vào các ổ cắm còn lại trong nhà). Em nghĩ tiếp mát lượng điện chỉ là rò rỉ, dòng điện không lớn không cần thiết phải đi tách vậy, các bác thấy sao?

3) Em quan tâm vấn đề cách âm, tiêu âm cho phòng để có trải nghiệm tốt nhất với các nhu cầu:
+ Trên đầu là mái nên em không sợ âm thanh dội lên đó làm phiền hàng xóm, như vậy mình vẫn làm trần thạch cao bình thường, có cần làm thêm lớp gì trên đó để cho chất lượng âm thanh tốt hơn.
+ 2 vách tường 2 bên sẽ giáp 2 nhà hàng xóm, sẽ làm lớp thạch cao và bên trong là các lớp bông thuỷ tinh (em thấy có công nghệ mới là phun foam vào đảm bảo + không độc hại bằng các lớp bông, các bác cho e tư vấn nhé) hay có giải pháp nào không?
+ Phần sàn, em sẽ lót sàn gỗ thịt hoặc gỗ công nghiệp dày ít nhất là 12mm, có nhất thiết phải trải thêm thảm không vì em không thích thảm do nó dễ dơ và bụi. Phần sàn này có xử lý thêm gì không để cách âm, tiêu âm, vì em lo ngại tiếng bass dội xuống các tầng dưới thì ảnh hưởng khi mở lớn, nhất là tầng dưới là phòng ngủ và phòng trẻ em, chơi muộn tí là không ổn.
+ Mặt trước cửa ra ban công + cửa sổ em xài cửa nhôm xingfa. Em nghe nói dùng loại rèm cản nắng 100% vừa ok độ tối cho màn chiếu, vừa giúp cách âm và tiêu âm, các bác có thể giới thiệu loại rèm đó giúp em được không hoặc có cần làm thêm gì không.
+ Cửa phòng ngủ em tính làm cửa nhựa giả gỗ ABS có phù hợp không hay dùng một loại cửa khác để cách âm, tiêu âm tốt mà vẫn đảm bảo thẩm mỹ cho kiến trúc tổng thể của ngôi nhà.
+ Bạn em thì bảo bên Nhật mấy phòng thế này, họ cứ xây 4 vách bình thường, sơn phết bình thường, sau đó dùng các tấm trúc xử lý là được. Mà em không biết giải pháp này thì cách âm thế nào, vì để ầm ầm âm thanh qua nhà kế bên là không ổn họ sẽ than phiền.

4) Với kích thước 5mx6m này, màn chiếu em dùng loại bao nhiêu inch là hợp lý, em sẽ làm 1 hàng ghế sofa để vừa nghe nhạc, coi film và hát karaoke khi cần.

Cuối cùng bác nào biết đơn vị chuyên thi công các phần này giới thiệu giúp em.

Bên trên