[Tư vấn] So sánh em Sony 50W800C và LG 49UF850

Lucky76

Well-Known Member
Ðề: [Tư vấn] So sánh em Sony 50W800C và LG 49UF850

Cảm ơn các bác nhiều! Nói thật nếu mua để phòng ngủ thì chắc chắn mình đã lấy LG luôn rồi vì đã xem thử được 3D, nhưng vì để phòng khách nên vẫn thấy Sony sang hơn :D Nghe bác nói xem 3D đẹp thì chắc mình sẽ quyết em W800C thôi, vấn đề là đợt này kính đang cháy hàng mới chết chứ...
Mình mới lấy LG 49UF850T (mình lấy con này vì khung tủ để TV chỉ vừa khít với em này, Sony 50W800c thì dư ra khoảng gần 1cm).

Thằng em mình xài 50W800c, mình thấy nếu nhìn khoảng cách từ 2m trở lên màu Sony đẹp hơn nhất là màu đen, LG màu đen hơi hơi xám, nhìn gần thì LG 49UF850T mịn hơn thôi. Nói chung thiết kế màu sắc Sony đẹp hơn, về 3D nếu nguồn UO 2160p thì 3D của LG đẹp hơn, hiệu ứng rất tốt (vì nó 4K), còn cùng nguồn phát 3D ISO Bluray thì same same nhau, kính 3D sony hơi hiếm và mắc nhưng cũng nhẹ, dùng pin dẹp nhỏ thay chứ ko phải pin sạc. Về HĐH thì thằng LG quá cùi bắp, chỉ được YouTube và HTV Online chấm hết, vì mình có AB lẫn HDP nên cũng ko quan tâm. Sony để phòng khách vẫn nhìn sang trọng và đẹp hơn, chạy Android TV nên chơi được nhiều thứ, điểm trừ của nó là dùng CPU Mediatek hơi yếu so với mặt bằng chung của Smart TV 2015.

spamskiller

Member

Về vụ 3D thì kính 3D của Samsung cũng xem đc trên Sony bác nhé, chỉ cần TV sau 2012 - họ bắt đầu dùng chung chuẩn RF giữa tv và kính. Mình vừa mua cái kính SSG-5150GB của Samsung (17$), xem 3D đẹp mĩ mãn luôn bác nhé.

Lucky76

Well-Known Member

Nếu khoảng cách từ chỗ ngồi đến TV từ 2m trở lên thì bác ko việc gì phải lăn tăn đâu. Mắt người bình thường ko thể soi được sự khác biệt về điểm ảnh với khoảng cách đó - đã test. Ko nên để mấy cái 4K dòng rẻ tiền làm mờ mắt bác ah.

Dòng 4K LG 49UF850T thì ko phải dòng rẻ tiền đâu, Sony 49X8000c và Sony 49X8300c cũng vậy giá lệch nhau chút đỉnh thôi, quan trọng thích cái nào thì lấy cái đó thôi, xem 3D UO và SBS 2160p thì LG ăn đứt rồi vì W800c chỉ tới 1080p thôi. Chỉ có mấy dòng 4K LG UF670, UF680, UF690, UF700, mới là mấy dòng rẻ tiền đấy bạn.

hồi lâu có nge bác ngoisaohyvong nói là con LG này ăn đứt con sony về hình ảnh,màu sắc,3D lẫn âm thanh lớn và rõ hơn con sony đấy,ko bít bác ấy đâu rùi ta :D

ndchieu22

Well-Known Member

Cảm ơn các bác nhiều! Nói thật nếu mua để phòng ngủ thì chắc chắn mình đã lấy LG luôn rồi vì đã xem thử được 3D, nhưng vì để phòng khách nên vẫn thấy Sony sang hơn :D Nghe bác nói xem 3D đẹp thì chắc mình sẽ quyết em W800C thôi, vấn đề là đợt này kính đang cháy hàng mới chết chứ...

em vẫn còn hàng bác có nhu cầu thì pm em theo chữ ký!

congfade

Well-Known Member

Sony W800c :
- Ưu : thiết kế đẹp, mỏng, nhẹ tiết kiệm điện, nhiều cổng kết nối, Android TV nên có nhiều ứng dụng phục vụ cho giải trí tốt, Play Store lẫn apk bên ngoài, nhất là Kodi khá ngon, 3D chủ động, hình ảnh theo mình đẹp,
- Khuyết : chỉ FHD, Ko khuyến mãi kính 3D nên mua kèm khá đắt : khoảng 1,6tr/cặp, cấu hình chạy android còn chưa ngon (chip Mediatek lõi đôi, RAM 2GB, Internal memory : 8GB, GPU mức trung bình) --> sử dung cho giải trí mang tính tương đối, còn lỗi vặt và lag tương đối 1 số ứng dụng, wifi chưa ngon --> đa số vẫn do android thôi, chứ xài HDP, hay AB đều ok.
LG 49UF850:
- Ưu : màn hình IPS UHD, hình ảnh khá đẹp, 3D thụ động kính rẻ, (có tặng kèm), vì UHD nên 3DSBS được khắc phục.
- Khuyết điểm : hở sáng (hên xui nhưng đa số bị ko ít thì nhiều), viền màn hình mỏng nhưng thấy nặng hơn 50W800c khoảng 3kg, chân đế thiết kế theo mình là xấu (treo tường ko ảnh hưởng gì), vì UHD nên ăn ăn điện, Web OS còn hạn chế app...
Độ bền : chưa đánh giá được cần thời gian nhưng theo mình Sony dòng cao vẫn nhĩnh hơn LG (vì mình mới hư màn hình 1 con LG 3D khi hết bảo hành hơn 6th giá khi mua khoảng 23tr.).
Còn thiếu gì các bạn khác bổ sung thêm, mình biết bấy nhiêu đó.
Bác ơi !tui hơi cũ nhưng bác có thể cho em hỏi là tivi 3d thụ động 4k chỉ khắc phục dc phim sbs thôi hả bác?và nếu là phim iso bluray 3d chất lượng cao nhất thì có khác với tivi 3d full hd không?em đang dùng con lb650t,lúc trước mới chơi e toàn xem sbs voi UO và khi biết đc chuẩn bluray 3d iso là em cạch luôn không xem 2 loại kia nữa vì chất lượng quá khác biệt!em thích xem 3d lắm nên cái ji cũng chú trọng 3d,em đang lăn tăn có nên nâng cấp lên 4k không nên em xin ý kiến của bác về vấn đề 3d thụ động?

Bên trên