Tư vấn về cách trộn tin hiệu Chảo và anten thường

tvip

Member
Chào các bác.
Chẳng là nhà em có 2 nguồn tín hiệu vào 1 là Chảo của VTC HD, 2 là anten thông thường. Hiện tại em muốn trộn 2 tín hiệu này vào nhau và chia ra 7 phòng, để làm sao bất cứ phòng nào cũng có thể thu tín hiệu của VTC số vệ tinh và tín hiệu anten thường thu tín hiệu VTC số mặt đất. Nhờ các bác tư vấn.
Cảm ơn nhiều.

HNT24681

Well-Known Member
Ðề: Tư vấn về cách trộn tin hiệu Chảo và anten thường

Tín hiệu từ chảo thì cụ phải dùng đầu thu DTH để giải mã, còn tín hiệu từ ăng ten mặt đất thì phải dùng đầu thu DTT. Vậy trộn vào rồi cụ định đưa nó vào đầu thu nào đây? Nghe vô lý quá cụ ợ :)

dhpaul

Well-Known Member

Trộn thì có bộ trộn/tách tín hiệu ăng ten và LNB (tên tiếng anh của nó là diplexer), đầu vào TV là ăng ten thường, đầu vào SAT là tín hiệu từ LNB của chảo thu, Đến từng TV thì lại phải dùng thêm 1 bộ trộn/tách thế này nữa để tách lại 2 tín hiệu của ăng ten thường và từ LNB để đưa về các đầu thu khác nhau. Hình dáng em nó đây:

Nhưng trong trường hợp của bác muốn chia ra 7 phòng em e là khó vì khi đó cần một bộ khuếch đại với dải tần cực rộng từ 400MHz đến 2150MHz. Có lẽ cần thêm các bác đã am hiểu về lĩnh vực khuếch đại tư vấn giúp.

tvip

Member

Trộn thì có bộ trộn/tách tín hiệu ăng ten và LNB (tên tiếng anh của nó là diplexer), đầu vào TV là ăng ten thường, đầu vào SAT là tín hiệu từ LNB của chảo thu, Đến từng TV thì lại phải dùng thêm 1 bộ trộn/tách thế này nữa để tách lại 2 tín hiệu của ăng ten thường và từ LNB để đưa về các đầu thu khác nhau. Hình dáng em nó đây:

Nhưng trong trường hợp của bác muốn chia ra 7 phòng em e là khó vì khi đó cần một bộ khuếch đại với dải tần cực rộng từ 400MHz đến 2150MHz. Có lẽ cần thêm các bác đã am hiểu về lĩnh vực khuếch đại tư vấn giúp.
Cảm ơn bác nhiều, dù sao thì cũng đã có một phương án. Có bác nào tư vấn thêm giúp em. thk

Re: Ðề: Tư vấn về cách trộn tin hiệu Chảo và anten thường

Bắt ghế ngôi nghe các bác chỉ bảo, bài toán của em cũng tương tự: K+ và SCTV

binh_hdda

Member

Bác nào có cách trộn giữa anten thường và truyền hình cáp không? cùng analoge có cần lưu tâm gì không ah?

dhpaul

Well-Known Member

Có lẽ là bó tay bác ạ, vì tần số các kênh trên TH cáp cũng trùng rất nhiều với các kênh trên TH mặt đất, nếu trộn 2 loại này với nhau dễ xảy ra hiện tượng can nhiễu do trùng tần số. Chỉ có cách là lúc nào xem cáp thì rút ăng ten, xem mặt đất thì rút cáp.

YeuNhac

Banned

Bác nào có cách trộn giữa anten thường và truyền hình cáp không? cùng analoge có cần lưu tâm gì không ah?

Có lẽ là bó tay bác ạ, vì tần số các kênh trên TH cáp cũng trùng rất nhiều với các kênh trên TH mặt đất, nếu trộn 2 loại này với nhau dễ xảy ra hiện tượng can nhiễu do trùng tần số. Chỉ có cách là lúc nào xem cáp thì rút ăng ten, xem mặt đất thì rút cáp.

Bên trên