TV LCD có khả năng xem được 3D không?

hien20071982

Active Member
TV LCD thường có khả năng xem hiệu ứng 3D không (có đeo kính 3D)???
:)):)):)):)):)):))
Bác nào biết xin chỉ giáo.B-)B-)B-)B-)B-)B-)
>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<

wasabi18

Ðề: TV LCD có khả năng xem được 3D không?

Vẫn xem được chớ bro, có điều hok được tối ưu hóa bằng tivi 3D :D

nhoch_1106

LCD vẫn xem hiệu ứng 3D được chứ bác. Có source phim + kính phù hợp là được ngay. Với lại phần nay nói nhiều trong kỹ thuật 3D rồi mà, bác phải tìm hiểu chứ.

hien20071982

Active Member

Xin cám ơn các bác, để em tiếp tục nghiên cứu.
Diễn dàn rông lớn quá em xem không xuể

earl_grey

Well-Known Member

Bác cứ kiếm cái kính 3 chục xanh đỏ, down phim đúng màu về, thế là ngon ngay!

wasabi18

Kính xem film 3D có 2 loại, bác nào phân biệt sự khác nhau hộ em cái :D

hien20071982

Active Member

Vậy sẳn đây nhờ các bác tư vấn dùm luôn. Muốn xem 3D cần gì và cần tới đâu?
Em dự định như thế này, nhờ các bác đánh giá và góp ý giúp
âm thanh 5.1 denon DHT-390XP công suất 5x100w (vừa xem phim vừa nghe nhạc) 11t
Tivi led SS 32' (khoảng 15t), (SS LED series 32C4000 tham khảo http://www.samsung.com/vn/consumer/...v/UA32C4000PXXV/index.idx?pagetype=prd_detail)
Còn 3D player thì sao em không rành lắm, em có xem trên diễn dàn thì có thể sử dụng máy vi tính.
Nếu sử dụng máy vi tính thì cấu hình như thế nào là phù hợp, để xem mà không bị đứng hình (giá khoảng bao nhiêu thì OK).

sonyhd

Với 3D công nghệ đời đầu, bạn chỉ cần dùng kính xanh đỏ + phim red-cyan là xem ngon.
Còn muốn xem 3D với kính phân cực thì đầu tư thêm card màn hình Nvidia hỗ trợ 3D Vision + Kính 3D + bộ phát hồng ngoại (cái này trong trang Nvidia cũng có nói đó) + màn hình 120Hz + Soft 3D của Nvidia + Phim 3D xịn (tách 2 hình)
Cũng có phần mềm xem 3D với card ATI.

DigitalHouse

Xem được BT bác à? Nhưng ko đẹp bằng, với lại nó ko thật như TV 3D đâu bác à?

hien20071982

Active Member

TV LCD để xem phim 3D bắt buộc phải có tính năng cơ bản nào không các bác.

Em đang dự định lấy con SN EX600, chắc không có vấn đề gì khi xem 3D phải không?

wasabi18

Để xem phim 3D đơn giản chỉ cần copy phim 3D và mua thêm cái kính bác ạ :D
EX600 xem 3D thì quá ngon rùi :D

hddpro

xem được chứ bác nhưng ko chuẩn lắm

haobui

Quan trọng là source phim 3D hay 2D thôi . LCD 3D source 2D thì cũng botay.

dngduc

Member

Theo em hiểu thì LCD thông thường không giới thiệu tính năng 3D (Sony EX, NX, Samsung C3~6 series...) thì chỉ xem 3D kiểu kính lọc màu được thôi. Em thấy nó không thể so sánh với kỹ thuật 3D trập hình động (như trên SAMSUNG C7~9) với kính trập hình động được !

wasabi18

Kỹ thuật trập hình động cụ thể là như nào thế bác, nó hơn 3D thường ở điểm gì ạ?

hien20071982

Active Member

Tivi LCD thông thường và LCD 3D loại nào cũng đeo kính, vậy 2 công nghệ khác nhau như thế nào vậy mấy bác. mà hình như mấy loại kính 3D của LCD 3D nó mắc hơn kính 3D thường nữa.

dngduc

Member

+ Để quan sát được độ sâu của hình ảnh trong cuộc sống, con người phải có 2 mắt để quan sát, sự khác biệt rất nhỏ giữa hình ảnh cảm nhận ở hai mắt sẽ được bộ não xử lý để tạo ra sự nhận biết về độ sâu. Các bác có thể thử nghiệm che một mắt lại và nhìn vào các vật thể có khoảng cách gần một chút sẽ thấy ngay là mất cảm giác về độ sâu.

+ Với lý luận đó để tạo ra cảm giác 3D, người ta phải tìm cách để cho 2 mắt của người quan sát nhìn thấy hai hình ảnh khác nhau. Cái này về diễn nôm là ngày xưa bác xem TV đơn hình monoscopic bây giờ là lập thể stereoscopic (em cứ thấy nó giống như từ đài mono sang đài stereo thôi); Còn sau này không bít có cách nào tạo ra được hình ảnh 5.1, 7.1 như kiểu phát triển của âm thanh không thì em chưa dám dự)

+ Hai cách làm phổ biến đến hiện nay là Anaglyph image và Alternate-frame sequencing

+ Anaglyph image có nguyên lý là sử dụng kính 2 màu, một màu cho mắt trái và một màu cho mắt phải (thường gặp là red-cyan). Về nguyên tắc khi ta nhìn vật thể qua kính màu, chỉ nhìn thấy các hình ảnh cùng màu với mắt kính. Ảnh gốc trên màn hình sẽ được merge từ hai hình ảnh dành riêng cho hai mắt (làm trên 2 layer màu khác nhau) do đó hai mắt của người quan sát sẽ quan sát được 2 hình khác nhau (stereoscopic)

+ Alternate-frame sequencing thì chơi kiểu khác, diễn nôm là thí dụ bác xem phim là 24 hình/giây, bây giờ người ta quay phim bằng máy quay hai ống kính đặt cạnh nhau như 2 mắt sau đó các khuôn hình sẽ được chèn liên tiếp nhau trái, phải, trái phải... thành 48 hình / giây. Kính trập hình động có nhiệm vụ đóng mở đồng bộ (nhờ tín hiệu điều khiển được phát từ TV ra kính) để mắt trái nhìn thấy các hình 1,3,5,7 mắt phải nhìn thấy 2,4,6,8... thế là stereo.

+ Anaglyph image là giải pháp 3D tiên phong, ưu điểm của là kính màu rất rẻ, các bác có thể xem cái này trên TV bất kỳ, nhược điểm là dùng kính lọc màu thì phải hy sinh độ sáng hình ảnh và trung thực của màu sắc.

+ Alternate-frame sequencing là giải pháp mới (có trên TV 3D của Samsung series 7,8,9, Sony LX...), ưu điểm là độ chính xác về màu sắc và ánh sáng tốt hơn nhiều, nhưng có nhược điểm là kính đắt tiền và do phải có công nghệ đồng bộ thời gian với TV nên khó mang kính hãng này xem với TV hãng kia...

wasabi18

Bác dngduc vẫn uyên thâm như thời ở NFN ngày nào :D
Em thấy có 2 loại kính 3D sử dụng 4 màu khác nhau, red, cyan, có cả magenta và 1 màu nữa, 2 loại kính này về cơ bản có gì khác nhau bác nhỉ :|

hien20071982

Active Member

Cám ơn bác dngduc đã giải thích rất rỏ ràng

Bên trên