TV Samsung 4K khi coi phim từ ổ cứng bị mất tiếng

phapsuloves

Cần trợ giúp TV Samsung 4K khi coi phim từ ổ cứng 1 số phim "tập tin âm thanh không hỗ trợ"
Khi coi trên máy tính hoặc app VLC của tivi Sony thì bình thường.
Bác nào biết app nào của tivi SS để coi được như VLC hoặc cách down phim có định dạng âm thanh phù hợp tivi SS Q80T giúp em với ạ

caothudeche

Moderator
Cần trợ giúp TV Samsung 4K khi coi phim từ ổ cứng 1 số phim "tập tin âm thanh không hỗ trợ"
Bác nào biết app nào của tivi SS để coi được như VLC hoặc cách down phim có định dạng âm thanh phù hợp tivi SS Q80T giúp em với ạ
Tivi có phải máy tính đâu mà cứ app là xử lý được codecs âm thanh, nó bị giới hạn rồi thì chịu khó kiếm hoặc convert sang codecs âm thanh nó hỗ trợ đi.

cuong123

Well-Known Member
Những định dạng âm thanh như Dolby TrueHD, DTS-HD MA thì phải bỏ tiền mua bản quyền mới phát được nhưng Samsung keo kiệt không chịu bỏ tiền ra mua (Nó đầu tư vào phần hình ảnh HDR10+ gì đó rồi) nên không phát được kể cả tivi Samsung hàng chục triệu. Trong khi những hàng cóc ghẻ chạy android như TCL thì phát đầy đủ

cuong123

Well-Known Member
Bạn phải nói rõ là định dạng gì (Dolby TrueHD hay DTS-HD MA) chứ 7.1 chỉ là số kênh thôi và cách bạn play phim như thế nào (dùng app của tivi chơi qua giao thức DLNA hay cắm ổ cứng vào cổng USB). Vì mình cũng xài tivi LG 4K HDR thì nó cũng nghe được hết các định dạng âm thanh qua loa tivi.

Tivi LG của mình cũng vậy không phát được nguồn âm 7.1

Chỉnh sửa lần cuối:

ludy

Bạn phải nói rõ là định dạng gì (Dolby TrueHD hay DTS-HD MA) chứ 7.1 chỉ là số kênh thôi và cách bạn play phim như thế nào (dùng app của tivi chơi qua giao thức DLNA hay cắm ổ cứng vào cổng USB). Vì mình cũng xài tivi LG 4K HDR thì nó cũng nghe được hết các định dạng âm thanh qua loa tivi.

Bác cho em hỏi em có tivi samsung tu 7000 đời 2020 thì muốn cắm thẳng ổ cứng di động ( hdd 3.5 hoặc 2.5) vào tivi theo đường usb thì có đc ko nhỉ

spectrum_kdrew

Well-Known Member
Thấy DMX có ghi thông số âm thanh 55Q80T như sau:
Công nghệ âm thanh:
AVA, Dolby 5.1, Decoder Dialog Enhancement, Q-Symphony ,OTS, Dolby Digital Plus.
Chắc là bác đã tải phim có âm thanh TrueHD nên sẽ không đọc được, bác nên chọn phim có các định dạng âm thanh của Dolby khác như Dolby Digital(AC3), Dolby Digital Plus(EAC3) sẽ đọc tốt, các định dạng DTS, DTSHD-MA có thể đọc được những âm nghe không được sống động bằng Dolby, giọng nói nhỏ hơn..vv..

Chỉnh sửa lần cuối:

Mediahec

Well-Known Member
Cần trợ giúp TV Samsung 4K ...
Bác nào biết app nào của tivi SS để coi được...
App Plex trên SS sẽ hỗ trợ các định dạng âm thanh Atmos, DV...các thể loại. Phải thêm thư viện phim offline qua máy tính, Nas, GGdrive.
Tham khảo ở đây

Bên trên