USB Sound 5.1

hugosunrang

Xin chào mọi người!
Mình muốn mua 1 cái usb sound ra 5.1 mà không biết nên mua loại nào và mua ở đâu. Không biết có loại nào mà âm thanh xuất ra 3 lổ 3.5 li giống như trong sound onboard, vì mình đang xài em Microlab X2-5.1 không có ngõ quang.
Xin cảm ơn mọi người đã đọc tin và giúp đỡ.

Ðề: USB Sound 5.1

Bạn mua loại cổng PCI đi (nếu xài PC), nếu laptop mới nên xài loại USB ra 5.1, nên dùng dòng X-Fi trở lên còn mấy loại rẻ tiền thì không nên dùng vì chất lượng dở ẹc

hugosunrang

Bạn mua loại cổng PCI đi (nếu xài PC), nếu laptop mới nên xài loại USB ra 5.1, nên dùng dòng X-Fi trở lên còn mấy loại rẻ tiền thì không nên dùng vì chất lượng dở ẹc

Mình tính mua cái usb sound giống hình trên, thấy nó ghi như vầy không biết có ra đc 5.1 không nữa:[-O<
Microphone (giắc mini 1/8')
• Đường vào stereo (giắc mini 1/8')
• Đầu ra tai nghe (giắc mini 1/8')
• Đầu ra loa bên trái/phải (2 giắc RCA)
• Đầu ra sau-trái/sau-phải (giắc mini 1/8')
• Đầu ra trung tâm/loa siêu trầm (giắc mini 1/8')

fatboyblue

Optical chỉ đóng vai trò đường truyền dẫn tín hiệu âm thanh từ nguồn phát đến đầu giải mã tín hiệu (Reciever, Z5500 hoặc dàn all in one có DTS decode). Mình dùng Xfi là vì PC của mình k có optical out để kết nối đưa tín hiệu vào optical in cho DAV S500 giải mã.

jumpy

Well-Known Member

Optical chỉ đóng vai trò đường truyền dẫn tín hiệu âm thanh từ nguồn phát đến đầu giải mã tín hiệu (Reciever, Z5500 hoặc dàn all in one có DTS decode). Mình dùng Xfi là vì PC của mình k có optical out để kết nối đưa tín hiệu vào optical in cho DAV S500 giải mã.

Em không rõ chỗ này lắm mong bác giải thích rõ hơn chút.
Vì e nghĩ nếu Optical chỉ đóng vai trò đường truyền dẫn tín hiệu âm thanh từ nguồn phát đến đầu giải mã tín hiệu thì sao ng ta không sản xuất cái adapter USB -> Optical mà vẫn phải chế tạo những USB sound card đắt tiền để dùng với các đầu giải mã ngoài. Theo e biết cái sound card có nhiệm vụ chính là giải mã âm thanh, vì thế nếu như nó chỉ có tác dụng truyền dẫn tín hiệu cho đầu giả mã tín hiệu bên ngoài xử lý thì có phải người dùng đang phải trả tiền lãng phí để mua 1 card âm thanh xịn để gắn với bộ giải mã ngoài ko???

jumpy

Well-Known Member

Em không rõ chỗ này lắm mong bác giải thích rõ hơn chút.
Vì e nghĩ nếu Optical chỉ đóng vai trò đường truyền dẫn tín hiệu âm thanh từ nguồn phát đến đầu giải mã tín hiệu thì sao ng ta không sản xuất cái adapter USB -> Optical mà vẫn phải chế tạo những USB sound card đắt tiền để dùng với các đầu giải mã ngoài. Theo e biết cái sound card có nhiệm vụ chính là giải mã âm thanh, vì thế nếu như nó chỉ có tác dụng truyền dẫn tín hiệu cho đầu giả mã tín hiệu bên ngoài xử lý thì có phải người dùng đang phải trả tiền lãng phí để mua 1 card âm thanh xịn để gắn với bộ giải mã ngoài ko???

Không có bác nào giải thích giùm e được ạ???:-o:-o:-o

bipbo0707

Member

Không có bác nào giải thích giùm e được ạ???:-o:-o:-o

Cái USB sound 5.1 nó sẽ được dùng trong 2 trường hợp sau:
- Nó sẽ giải mã ra analog 5.1 theo các cổng là các jack 3.5mm chẳng hạn, trường hợp này dùng cho các bộ loa hoặc ampli k có đường cáp quang mà chỉ có đường analog 5.1
- Nó sẽ chỉ truyền tín hiệu digital ra loa hoặc receiver bằng đường cáp quang, đương nhiên là receiver hoặc bộ loa có đường cáp quang sẽ giải mã hay hơn.
Đó là lý do vì sao nó mắc.

jumpy

Well-Known Member

Cái USB sound 5.1 nó sẽ được dùng trong 2 trường hợp sau:
- Nó sẽ giải mã ra analog 5.1 theo các cổng là các jack 3.5mm chẳng hạn, trường hợp này dùng cho các bộ loa hoặc ampli k có đường cáp quang mà chỉ có đường analog 5.1
- Nó sẽ chỉ truyền tín hiệu digital ra loa hoặc receiver bằng đường cáp quang, đương nhiên là receiver hoặc bộ loa có đường cáp quang sẽ giải mã hay hơn.
Đó là lý do vì sao nó mắc.

Cho em hỏi thêm tí:
Tín hiệu Digital ở đây được hiểu như thế nào ạ?
Em hiểu như thế này có đúng không ạ: Giả sử âm thanh trong phim là DTS 5.1, trình phát (Media Player) trên PC đọc phim này và xuất ra âm thanh DTS 5.1 (giả định là đã config để Media player xuất ra âm thanh DTS chứ không dùng downmix). Khi này âm thanh sẽ là DIGITAL đúng không ạ. Sau đó nếu Sound Card có cổng SPDIF thì có thể xuất nguyên vẹn âm thanh DIGITAL này ra cho Receiver xử lý và Receiver sẽ nhận là DTS 5.1 (lúc này nếu nối trực tiếp PC với Ampli 2.0 thì chỉ xuất ra tiếng xì..xì..:)):)):)) )
Cho em hỏi là nếu đúng vậy thì âm thanh DIGITAL sẽ không chịu tác động xử lý của Sound Card nữa mà phụ thuộc hoàn toàn vào Receiver, sound card lúc này chỉ đóng vai trò là vật truyền tín hiệu.
Và như vậy thì không cần mua Sound Card đắt tiền (VD Asus Sonar) mà chỉ cần kiếm 1 em có cổng SPDIF rẻ tiền (Creative Live chẳng hạn) là được các bác nhỉ.

Em kiếm được cái này: Input là USB, Output là Coaxial, và nếu như e hiểu ở trên là đúng thì em phải lấy được âm thanh DTS 5.1 từ PC ra phải không các bác (cho dù con sound card onboard của em không có cổng SPDIF), vì con này cũng là 1 vật truyền tín hiệu DIGITAL lấy qua USB??? Hình em nó đây ạ.

bipbo0707

Member

Theo mình nghĩ là được, khi bạn đã có receiver thì chỉ cần sound card có cổng cáp quang để dẫn tín hiệu ra receiver là ok đâu cần mấy cổng analog kia, do đó cũng nếu kiếm đc sound card chỉ đơn giản có cổng xuất tín hiệu KTS thì chắc giá sẽ rẻ hơn.

Bên trên