Vải blackout chắn sáng cho màn chiếu DIY

DanielTran

Well-Known Member
Chào các bác,

Daniel đang thâm nhập vào thế giới của máy chiếu kết hợp với màn chiếu tự chế (DIY). Tìm hiểu qua các kênh thông tin thì nhận thấy có một số giải pháp sau:

1. Tốt nhất nhưng cũng phức tạp nhất, là sơn lên tường bằng sơn chuyên dụng với công thức pha chế rất chi tiết, nhiều thành phần.

2. Sử dụng vải blackout chắn sáng loại dùng may rèm cửa. Đây là loại vải 100% polyester, khi đưa lên nguồn sáng mạnh để soi sẽ không nhìn thấy. Khổ vài là 2.8m nên rất thuận tiện để dùng làm màn có kích thước tương đối lớn trong gia đình. Giá chỉ tầm 130k/m dài khổ 2.8m, rất rẻ!

3. Sử dụng tấm formex, gọn nhẹ, linh hoạt, giá rất rẻ, chất lượng khá, nhưng không tốt bằng sơn tường. Tuy nhiên nếu soi kỹ thì với những cảnh sáng sẽ bị dội sáng ở một vùng trên màn ảnh khác nhau tùy theo vị trí người xem, có thể đây chính là hiện hot spot.

Daniel đang dùng tấm formex và muốn chuyển sang thử nghiệm vải blackout. Tuy nhiên trên thị trường, như ở chợ vải Soái Kình Lâm, không tìm thấy màu trắng phù hợp cho màn chiếu. Ở nước ngoài thì loại vải này rất dễ mua, một tấm thiết kế sẵn có kích thước 66x110-inch, Matte White, 16:9/1.0 giá tầm 40 USD.

Xin hỏi các bác nào có thử nghiệm vải blackout vui lòng cho ý kiến đánh giá, cũng như chỉ giúp nơi bán ở Tp.HCM.

Cảm ơn các bác!

Di Oi Gi

Ðề: Vải blackout chắn sáng cho màn chiếu DIY

chúc mừng bác âm thầm lặng lẽ nghiên cứu chế tạo màn DIY, bác rất can đảm

tuy nhiên chất liệu vải màn như hình bác chụp hình như sứa ko đều, bác làm 1 tấm HDF ngon bổ rẽ bác ạ , chỉ tội là khó di động

DanielTran

Well-Known Member

chúc mừng bác âm thầm lặng lẽ nghiên cứu chế tạo màn DIY, bác rất can đảm

tuy nhiên chất liệu vải màn như hình bác chụp hình như sứa ko đều, bác làm 1 tấm HDF ngon bổ rẽ bác ạ , chỉ tội là khó di động

Cảm ơn bác, nhưng thực ra cái này không có gì mới với nhiều người, có chăng là mới với Daniel mà thôi. Như trong clip này thì đã có hướng dẫn rất cụ thể rồi. Tấm ảnh Daniel dùng minh họa thì sớ vải có vẻ không mịn, còn thực tế vài blackout ngoài chợ vải thì rất mịn và đẹp, chỉ tiếc là chưa tìm thấy màu trắng.

[video=youtube;fk14y_Ss3bc]http://www.youtube.com/watch?v=fk14y_Ss3bc[/video]

hang_gom

Well-Known Member

Mình làm nghành này nên sẽ cho bác Daniel ít góp ý :
Vải Blackout ở chợ Soái Kình Lâm khổ 2m8 hoàn toàn không thể nào chống cản sáng như người bán nói.Thực chất loại bác Daniel xem nó dệt 1 lớp sợi đen ở giữa,gọi là cản nhưng thực chất chẳng cản được,vì nó là sợ dệt nên luôn có khoảng hở giữa các sợi.
Nếu gọi là blackout thì nó sẽ là vải 65-35(tỷ lệ coton/polyeste) mặt trái sẽ tráng 1 lớp nhựa màu trắng gọi là lớp blackout.Lớp nhựa này sẽ cản mọi ánh sáng xuyên qua.Mình thường cung cấp cho các khách sạn để khách lưu trú ngủ.Kéo lại 1 phát là nó tối thui,ngày đêm không phân biệt.Các phòng xem phim cũng lắp loại này cho các cửa sổ và cửa ra vào.Và khổ nó cũng chỉ có 1m5 theo chiều ngang,chiều dài là vô tận.Không có loại khổ 2m8 đâu nhé.Loại đúng blackout nó 3 lớp dày cực kỳ
Hàng có 2 loại,loại châu Âu giá sẽ từ 18$/m trở lên,còn loại TQ thì tầm từ 150k-200k/m nhưng nó mỏng hơn

DanielTran

Well-Known Member

Cảm ơn bác hang_gom, bác nêu rất đúng. Thợ may màn cũng cho biết loại vải này nó dệt 1 lớp sợi đen ở giữa. Xem trên thực tế thì nó đúng là có cản sáng tốt hơn các loại vải thường, nhưng cũng đúng là loại này không giống như trên các trang nước ngoài mô tả. Nhân tiện nhờ bác cho biết thêm là đã có ai mua loại vải này về làm màn chiếu chưa ạ? Nếu bác có bán đúng loại này, bác vui lòng nhắn cho Daniel cái địa chỉ vào mật thư để Daniel đến xem với. Xin cảm ơn bác!

Mình làm nghành này nên sẽ cho bác Daniel ít góp ý :
Vải Blackout ở chợ Soái Kình Lâm khổ 2m8 hoàn toàn không thể nào chống cản sáng như người bán nói.Thực chất loại bác Daniel xem nó dệt 1 lớp sợi đen ở giữa,gọi là cản nhưng thực chất chẳng cản được,vì nó là sợ dệt nên luôn có khoảng hở giữa các sợi.
Nếu gọi là blackout thì nó sẽ là vải 65-35(tỷ lệ coton/polyeste) mặt trái sẽ tráng 1 lớp nhựa màu trắng gọi là lớp blackout.Lớp nhựa này sẽ cản mọi ánh sáng xuyên qua.Mình thường cung cấp cho các khách sạn để khách lưu trú ngủ.Kéo lại 1 phát là nó tối thui,ngày đêm không phân biệt.Các phòng xem phim cũng lắp loại này cho các cửa sổ và cửa ra vào.Và khổ nó cũng chỉ có 1m5 theo chiều ngang,chiều dài là vô tận.Không có loại khổ 2m8 đâu nhé.Loại đúng blackout nó 3 lớp dày cực kỳ
Hàng có 2 loại,loại châu Âu giá sẽ từ 18$/m trở lên,còn loại TQ thì tầm từ 150k-200k/m nhưng nó mỏng hơn

hang_gom

Well-Known Member

Loại này mình chưa cung cấp cho ai làm màn chiếu bao giờ.
Trước dùng màn GrandView và 1 loại màn kéo thường,nhìn lớp tráng trên bề mặt thì cũng khá giống nhưng chưa thử qua bao giờ,nên không thể khẳng định là dùng được.Nó chỉ có loại tráng nhựa màu trắng thôi không có xám hay bạc
Có 1 loại chất liệu giống các loại màn chiếu kéo tay là màn roller nhựa(loại như mấy cái màn sáo dọc dùng trong văn phòng).Nó cũng là loại blackout,có 1 mặt xám hoặc bạc và 1 mặt trắng,nhưng chỉ kéo tay chứ làm màn khung fix thì không được

Bên trên