Vài hình ảnh ngày Quốc Khánh Singapore 9/8/2011

poly

Banned
Đón quốc khánh Singapore's National Day tại Marina Bay 9/8/2011

Poly đã qua Sing nhiều lần rồi, nếu mà đi bụi nữa như bình thường thì chán nên lần này đi qua Sing chơi chọn ngày lễ Quốc Khánh lần thứ 46 của Singapore để có trải nghiệm mới.

Ngay từ sớm các con đường dẫn đến khu Marina Bay đều bị chặn cả đường sông lẫn đường bộ để ưu tiên dành cho người đi bộ

Cầu Anderson bridge

Cầu Esplanade Brigde ngay trước nhà hát sầu riêng cũng bị chặn đường

tất cả ưu tiên cho người đi bộ

nói thiệt chớ đi Sing bao nhiêu lần rồi chứ lần này poly mới thấy màu áo cảnh sát và quân đội của Singapore

poly đến Marina Bay tầm 16g nhưng đã thấy mọi người tập trung rất đông

Rất nhiều gia đình cùng ra đây mang theo đồ ăn thức uống giống như đi picnic để xem chương trình lễ quốc khánh

rất nhiều các bác phó nhòm trang bị súng ống tận răng chuẩn bị chụp hình pháo hoa

theo đúng lịch trình là 18g có chương trình biểu diễn của không quân Singapore

19g là duyệt binh của quân đội trước nhà hát sầu riêng Esplanade

và cuối cùng là 20g bắn pháo hoa trước Marina Bay Sand

Như poly đã nói ở trên, ngay từ 16g rất nhiều người dân Singapore đã tập trung ra đây

và hầu hết đều mặc áo màu đỏ hoặc cờ Singapre

Poly cảm thấy mình thật may mắn khi được hòa cùng không khí này với người dân Singapore.

Không phải chỉ là vui chơi đông đúc hay được nhìn pháo hoa. mà poly thấy được tinh thần của một đất nước giàu mạnh, có kỷ luật và người dân hạnh phục tin tưởng vào chính phủ.

Thế nên trong bài viết sau sẽ có nhiều cảm xúc suy nghĩ cá nhân liên tưởng về đất nước mà poly đang ở và sinh sống làm việc : Việt Nam.

có thể qua bức hình trên bạn nghĩ rằng mọi người tập trung tại Marina Bay rất hỗn loạn vì đông đúc

không hề hỗn loạn dù rất đông đúc. Mọi người ngồi trên các vạt cỏ quanh lối đi nhưng không hề ngồi tràn ra lối đi.

Dù không có cảnh sát hay nhân viên công lực yêu cầu, mọi người đều tránh lối đi để những ai đến sau có thể thoải mái đi vào trong và đến lúc về thì dễ dàng ra khỏi khu vực 1 cách nhanh chóng

nhìn những hình ảnh này mà băn khoăn suy nghĩ nhiều thứ

tuổi nhỏ đã được tham gia những hoạt động xã hội công cộng và nhìn thấy ý thức của người lớn, điều đó giúp trẻ em có những suy nghĩ và ý thức tốt hơn, còn ngược lại.....

tượng sư tử biển nhìn từ phía nhà hát sầu riêng

tàu tuần tra của hải quân

trên bờ súng ống đạn dược đã chuẩn bị sẵn sàng

nói thêm là dù lúc poly chụp những tấm hình này đã tầm 17-18 giờ nhưng do múi giờ của Singapore khác Việt Nam, kinh độ vĩ độ khác nên thời tiết khác. 19g ở Singapore mà trời nắng chang chang y như 16g ở Việt Nam

Một tình nguyện viên chương trình Singapore Spirit ( dành cho ngày lễ quốc khánh ) đang cung cấp thông tin chương trình ngày quốc khách cho khách du lịch

Đúng 18g chương trình biểu diễn không quân bắt đầu bằng màn nhảy dù từ trực thăng

mấy chú lính dù nhảy từ trực thăng phun khói màu và bay lượn trên bầu trời marina bay

sau đó đáp chính xác trước sân khấu nhà hát sầu riêng

bất đầu từ đó là các màn trình trình của trực thăng vũ trang

chiếc này bay vần vũ trên bầu trời marina bay rồi chao lượn các kiểu

có lúc nó đứng cách mặt nước khỏang 2 3m thổi tung nước trắng xóa văng lên bờ ướt hết bà con nhưng ai cũng hú hét hào hứng. Còn có màn 5 chiếc phản lực cơ bay thẳng thả khói gầm rú trên bầu trời. Màn lá cờ khổng lồ được treo bởi 3 chiếc trực thăng. Có 1 điều sau nhiều chuyến đi hay nhiều sự kiện ma 2poly rút ra là cứ lo chụp hình rồi mình bỏ lỡ những khỏanh khắc đó, ko được nhìn bằng chính con mắt của mình. Nên sau này rút kinh nghiệm những lúc đó poly không chụp vì bận xem bằng chính con mắt của mình.

Sau màn bắn pháo hoa cực kỳ hoành tráng và tưng bừng thì toàn bộ các cao ốc Singapore đồng loạt mở đèn và có một số được trang trí đèn đặc biệt dành cho ngày quốc khánh lần thứ 46

Marian Bay Sand được chiếu đèn hình quốc kỳ Singapore : mặt trăng lưỡi liềm và 5 ngôi sao. Trùng hợp là quốc khánh Singapore 9/8/2011 cũng là 1 ngày trăng lưỡi liềm

Bonus :

một thanh niên Singapore hâm mộ các lãnh tụ Cộng Sản trên toàn thế giới

LEHOANGVAN

Ðề: Vài hình ảnh ngày Quốc Khánh Singapore 9/8/2011

Bác Pony này thật sướng được ngoa du rất nhiều nơi,đời còn gì bắng.Chắc ba mẹ giàu lắm đây!
Cám ơn bác về những hình ảnh thu vị!

poly

Banned

Bác Pony này thật sướng được ngoa du rất nhiều nơi,đời còn gì bắng.Chắc ba mẹ giàu lắm đây!

Reply này rất thú vị ,
1- Rằng phải giàu mới đi du lịch nước ngoài được
2- Giàu là do dựa vào cha mẹ chứ bản thân không thể tự làm giàu

poly chỉ bàn luận rộng ra cho thấy quan điểm của nhiều người, chứ ko hề có ý đả kích cá nhân

dragonlee

Well-Known Member

Chưa biết bác Poly này có giàu về kinh tế không, nhưng chắc chắn bác ấy ngao du nhiều như vậy và với chất bụi của bác ấy thì sẽ giàu bạn, giàu kiến thức :).

nta139

Member

quá sạch, không có tí rác nào :) và có lẽ sau buỗi lễ vẫn sẽ sạch như vậy :) (rất nhiều người lót báo ngồi nhé các pác :) - Việt Nam ta thì... thôi rồi lượm ơi :()

Reply này rất thú vị ,

poly chỉ bàn luận rộng ra cho thấy quan điểm của nhiều người, chứ ko hề có ý đả kích cá nhân
công thức này không đúng 100%, nhưng có thể đúng tới 90% :) rất tiếc... ở nước ta là như vậy... :(

sạch thật đấy, ngồi mở lối cho người sau đi :-ss, đợt kỉ niệm 1000 năm Thăng Long -HN quanh hồ Hoàn Kiếm thì rác thôi rồi

LEHOANGVAN

Reply này rất thú vị ,

Xl nếu mình nói có gì không phải về poly. Chỉ là theo suy nghĩ thông thường nếu muốn được đi du lịch nhiều nơi,có thể chọn thời điểm nào tùy thích,và đặc biệt là ra nước ngoài thì có 2 điều tối thiểu. Một là tiền.Hai là thời gian
Mà t và tg lại tỉ lệ nghịch với nhau. Có nhiều tiền thì lại không có tg,và ngược lại có nhiều thời gian thì lại có ít tiền để xài.
Trừ khi :
1 bạn là chủ
2 bạn có một nguồn cung tài chính dồi dào từ trên rót xuống
Chắc có lẽ mình làm bạn chạm tự ái vì suy nghĩ theo hướng 2 .
Thành thật Xl và phân trần với bạn như thế này : mình đang ở tuổi 27 ,công việc nhiều ,và thời gian rảnh rỗi rất ít,về thăm gia đình vào những ngày cuối tuần còn khó huống chi là đi du lịch dài ngày(dù nhà chỉ cách có 70 km),nên có lẽ từ kinh nghiệm bản thân mà suy ra như vậy,.
Xin đừng nghĩ mình ghen tị hay có ý châm chọc,mỉa mai. Bạn là mod,mình là thành viên,đây là thế giới ảo nơi giao lưu và tìm hiểu thông tin.MÌnh rất thích những bài viết ,hình ảnh và lối tư duy của bạn,có lẽ ngoài đời bạn rất bản lĩnh và đầy năng lực.
Hi vọng rằng poly ở nhóm 1,bạn là doanh nhân thành đạt ,rất trẻ,năng động và có nhiều tg để tận hưởng cs.
Vài dòng cùng bạn. Chúc vui. Thân!

Chỉnh sửa lần cuối:

poly

Banned

Xl nếu mình nói có gì không phải về ban poly.
Chắc có lẽ mình làm bạn chạm tự ái vì suy nghĩ theo hướng 2 . Xl và hi vọng rằng bạn ở nhóm 1,bạn là doanh nhân thành đạt ,rất trẻ và có nhiều tg để tận hưởng cs
Vài dòng cùng bạn. Chúc vui. Thân!

À cũng phải trả lời ngay là poly ko có tự ái gì hết, đã p/s là ko có ý đả kích cá nhân mà.
Tại vì nói thật là poly thấy bạn nói ko đúng nên mới bàn luận như vậy.
Poly phải đi, sẽ bàn tiếp sau

LEHOANGVAN

À cũng phải trả lời ngay là poly ko có tự ái gì hết, đã p/s là ko có ý đả kích cá nhân mà.
Tại vì nói thật là poly thấy bạn nói ko đúng nên mới bàn luận như vậy.
Poly phải đi, sẽ bàn tiếp sau
Cảm kích bạn về điều này. Có lẽ môi trường sống và lv khác nhau nên cái nhìn của mình còn bó hẹp chưa được rộng mở.Mong được lắng nghe những ý kiến của poly! Thân. Chúc vui!

ADN1080p

Member

nhìn ảnh của bác làm em thèm quá :((

maitrang2000

Đi sing thì thích rồi, nhất là lại ngay ngày quốc khánh , nhờ đó mình được biết về nét đẹp văn hoá của Sing, cám ơn anh Poly :)

apachi

Member

Oài, các bác lại quay sang chỉ trích nhau thế này sao, mục đích của bác poly là chia sẻ chuyến đi và chia sẻ những cảm nhận của mình với mọi người cơ mà, cảm ơn poly đã cho xem một phần về cuộc sống và con người Sing, ngẫm sang xứ Việt mình sao mà thấy nhiều thứ mình kém họ quá, quan tham, dân gian, lễ hội hoa thì nhảy vào bẻ hoa nát bét ra, đại lộ nọ kia thì thông xe được vài tháng cũng lại nát bét, mẹ VN anh hùng còn sống thì chẳng lo, lại lo dựng cái tượng đài to nhất nhì thế giới,Chán

rombeo

Member

Bác này sướng nha, được đi du lịch suốt...

tronggia

Member

1 bài viết hay
singapore như 1 thiên đường ấy nhỉ :-bd

YeuNhac

Banned

Năm mươi năm trước người Singapore đến Sài gòn để tìm việc làm ở bến tàu, café, nhà hàng. Cụ Lý Quang Diệu mỗi lần viếng thăm Sài gòn đều được tặng (viện trợ) dầu dừa, gạo, trái cây mang về. Singapore lúc đó nghèo, dân thất nghiệp hàng loạt.

Bây giờ cụ Lý QD bó tay với VN rồi: "tui nói mà họ không nghe".

vhunter

Bác poly làm em nhớ Sing quá hồi năm ngoái em đi vào mùa trung thu ra đường chỉ thấy treo đèn lồng.Bác đi mùa Quốc Khánh thì quá tuyệt.

son_omegamart3

Bác Poly sướng nhỉ, được đi nhiều nơi. Không ai sướng bằng được đi du lịch khắp thế giới. Từ nhỏ đến giờ mình chưa bao giờ đi ra khỏi VN :( đang hy vọng sau này đc định cư ở Châu Âu đây :D

Người SGP giống người VN nhỉ, nhưng thu nhập trung bình đầu người của họ gấp 30 lần VN :((

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

JupR74

Active Member

Cảm ơn bác poly, ảnh đẹp quá, em cũng đi Sing một lần nhưng cách đây cũng 9 năm rùi, cứ nhớ mãi, nhưng giờ thì chưa có dịp để đi lần thứ 2

cuti

Singapore bây giờ so với 9 năm trước khác nhiều, nhất là cái khoản giá cả cho ăn uống hàng ngày, chứ hông phải mua sắm hàng cao cấp nhé bác...

duchieu009

cảnh vật ở sing hấp dẫn quá,đc du lịch bằng hình ảnh thích thiệt hjj!!!

Bên trên