Vài kiến thức cơ bản về định dạng âm thanh DTS:X và Dolby Atmos trong phòng chiếu phim gia đình.

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: Vài kiến thức cơ bản về định dạng âm thanh DTS:X và Dolby Atmos trong phòng chiếu phim gia đình.

...là bác mua chứ ko phải mình mua...hi..hi. Bác tính thế là ổn.

happythanh

Active Member
Ðề: Vài kiến thức cơ bản về định dạng âm thanh DTS:X và Dolby Atmos trong phòng chiếu phim gia đình.

mình nghĩ đi nghĩ lại thấy cũng kì, bản thân loa sourround RS62II nó giống như 2 cái bookself hình chữ V, mình nghĩ góc âm phải rộng hơn 1 loa bookself chứ phải không mí bác? nếu gắn RS62II áp trần thì 1 bên loa sẽ hướng đúng vị trí mình ngồi, như vậy chẳng phải tốt hơn phương án dùng 1 bookself?

justbenice

Moderator

mình nghĩ đi nghĩ lại thấy cũng kì, bản thân loa sourround RS62II nó giống như 2 cái bookself hình chữ V, mình nghĩ góc âm phải rộng hơn 1 loa bookself chứ phải không mí bác? nếu gắn RS62II áp trần thì 1 bên loa sẽ hướng đúng vị trí mình ngồi, như vậy chẳng phải tốt hơn phương án dùng 1 bookself?

Thế thì bên loa kia nó đánh ngược lại, hiệu ứng sẽ loạn xạ vì cái micro tự cân chỉnh của atmos nó nhận đc âm thanh dội lại từ cái bên hướng ra ngoài của loa RS62II

vinagoh

Well-Known Member

Âm thanh atmos là âm thanh định hướng, vì vậy Bác kg nên dùng loa đa hướng (RS62ii). Loa đa hướng thường được áp dụng cho loa Surr hay Surrback trong điều kiện phòng quá dài hoặc quá rộng, bố trí nhiều ghế ngồi trong phòng nghe.
Theo em Bác nên mua 2 cặp loa klipsch 81ii làm loa atmos là ngon.

happythanh

Active Member

Âm thanh atmos là âm thanh định hướng, vì vậy Bác kg nên dùng loa đa hướng (RS62ii). Loa đa hướng thường được áp dụng cho loa Surr hay Surrback trong điều kiện phòng quá dài hoặc quá rộng, bố trí nhiều ghế ngồi trong phòng nghe.

tks bác, mình có tham khảo vài phòng film atmos thì thấy có người treo loa đa hướng trên trần, có người dùng loa âm trần nên thật sự phân vân.
Nếu dùng bookself thì theo bác có nên gắn chếch loa về hướng người ngồi không hay là cứ úp cho nó vuông góc với mặt đất.

vinagoh

Well-Known Member

tks bác, mình có tham khảo vài phòng film atmos thì thấy có người treo loa đa hướng trên trần, có người dùng loa âm trần nên thật sự phân vân.
Nếu dùng bookself thì theo bác có nên gắn chếch loa về hướng người ngồi không hay là cứ úp cho nó vuông góc với mặt đất.

Nếu chếch loa về hướng 1 ghế ngồi thì chỉ có 1 điểm ngọt, bố khí loa cũng kg đẹp lắm.
Bố trí mặt loa ngang với mặt trần (thạch cao) thì dễ nhìn và hiệu ứng phân bố đều cho nhiều người cùng xem hơn.
Nếu có thể Bác cắt trần thạch cao cho vừa với mặt loa, đặt mặt loa = với mặt trần, hoặc lồi ra vài phân cũng đẹp.

do_long_khach

Well-Known Member

Klípsch 81 nó to đùng thế bác treo lên trần đánh xuống khó lắm.

Bác chủ mua loa B&W âm trần đi cho nó đồng bộ.

vinagoh

Well-Known Member

ngoài ra mình đang dùng 7 loa Klipsch dòng Ref 2, giờ mua thêm 4 loa treo trần cho Atmos mình cũng đang phân vân dùng loa hãng nào, không lẽ thêm 4 loa Klipsch thì sợ nhiều loa kèn quá tiếng chói, dùng hãng khác thì sợ ko cùng chất âm, đúng là rắc rối.

Bác happythanh đang dùng bộ Klipsch mà Bác. :)
Bs klipsch 81 làm atmos là giải pháp thôi, chứ Klipsch mà ra dòng loa âm trần cho atmos thì quá ngon.

thanhyk

Well-Known Member

Klipsch ốp trần có nhưng phải ship vì bán chậm ít shop phân phối, klipsch atmos của shop thì dùng treo hoặc để trên front nhưng em thấy điểm yếu là công suất nhỏ. Đúng là bookself rb-81 thì khá to để treo trần. Kiếm được loa nào gọn hơn mà công suất bằng surround khó nhỉ, chắc bác chọn công suất thấp chút cũng được (tăng gain trên AVR cho nó), gọn sẽ thẩm mỹ và an toàn hơn.

Nhìn_Nghe

Active Member

Atmos có hơn thật sự nhiều true hd ko các bác ? Nếu nhà kho lắp dc (hoặc muốn lắp dc loa trần phai cải tạo khá) thì có nên chơi avr có atmos ko ?
Minh đang phân vân denon 2200w & 4000w 1 bên thì đủ tính năng 1 thì gấu nhưng đời cũ

dungsin_lqd

Well-Known Member

Atmos có hơn thật sự nhiều true hd ko các bác ? Nếu nhà kho lắp dc (hoặc muốn lắp dc loa trần phai cải tạo khá) thì có nên chơi avr có atmos ko ?
Minh đang phân vân denon 2200w & 4000w 1 bên thì đủ tính năng 1 thì gấu nhưng đời cũ

Chiều cao và diện tích phòng bác như thế nào? Nhiều bác ham hố Atmos mà phòng óc chật hoặc không chuẩn thì nhìn vô giống shop bán loa hơn là phòng xem phim hehe. Nếu có khả năng dùng REC đời cao tí đỡ mau chán...tks

Nhìn_Nghe

Active Member

Chiều cao và diện tích phòng bác như thế nào? Nhiều bác ham hố Atmos mà phòng óc chật hoặc không chuẩn thì nhìn vô giống shop bán loa hơn là phòng xem phim hehe. Nếu có khả năng dùng REC đời cao tí đỡ mau chán...tks

Phòng mình 5.2m x 4.8m, cao 3.2m

happythanh

Active Member

vấn đề mình quan tâm là hiệu ứng âm thanh cái nào tốt hơn chứ việc treo loa khó khăn hay tính thẩm mỹ mình không quan tâm lắm.
mình nhớ lại lúc nghe AV show của Hòa PHúc cũng dùng loa âm trần cho dàn Atmos.

thanhyk

Well-Known Member

vấn đề mình quan tâm là hiệu ứng âm thanh cái nào tốt hơn chứ việc treo loa khó khăn hay tính thẩm mỹ mình không quan tâm lắm.

Nguyên tắc nó chỉ là loa phát âm thanh từ AVR thôi, do vậy hiệu ứng tốt còn phụ thuộc xử lý atmos và công suất của AVR (khuynh hướng càng ra sau công nghệ atmos càng tốt, công suất càng khỏe càng tốt). Nếu bác không lăn tăn kích thước và cách gắn loa atmos, thì klipsch 81 là ok (nó cùng công suất với surround), loa ốp trần công suất và dãi tần thường kém, không có thùng cũng kém hơn có thùng.

do_long_khach

Well-Known Member

vậy bác làm đôi loa karaoke bose 301 series 3 hay 4 treo ngược lên, oánh xuống chắc phê lắm.

happythanh

Active Member

tks các bác, chắc chốt lại mình dùng loa bookshelf treo úp xuống đất. tốn 2 cặp Klipsch RP-160M, dòng RB81 II đã ngưng sx.

bác cho em hỏi muốn passthrough âm thanh dolby atmos bằng HTPC qua receiver thì làm thế nào ạ.cám ơn bác trước

hoangsonit

Cảm ơn bác, nội dung hay và đầy đủ

cái món này càng đọc nhiều càng tốn kém :(

Vietfastfood

Active Member
Em thì setup atmos cả năm mà không dùng đến toàn nằm xem phim trong phòng ngủ bằng cặp loa bé tí. Với kinh nghiệm của e thì cái phòng xem khá quan trọng bác nào phải xem phim ở phòng khách rộng thì phải đầu tư tốn kém hơn mới hay được. Khi có phòng phim riêng thì lại lười ít xem. Đôi khi có những thiết bị nhỏ mà mình không quan tâm nó cũng ảnh hưởng cả bộ dàn. Ví dụ như em vì có pro nên đặt oppo ở phòng ngủ để tận dụng, kéo sợi hdmi nó có vấn đề nên không lên atmos làm tưởng pre có vấn đề nản quá chả thèm xem.
To bác nhin-nghe phòng 5,2* 4,8 làm atmos quá đẹp rồi bác

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên