vấn đề cần hỏi: LCD ko hiển thị full như trên laptop cổng HDMI!

hôm nay mình vào Nguyễn Kim để test thử cái con samsung 32D550 (tính mua con 37" nhưng hết hàng nên test con này xem sao), gắn dây hdmi vào laptop 1366x768 (đúng chuẩn 16:9 nhé) nối với LCD của nó! chiếu phim full màn hình trên máy mình ko có 2 lằn đen trên dưới, nhưng cùng lúc đó phim chiếu trên con samsung 32D550 1920 x 1080 lại có 2 lằn đen dày khoảng 1cm ở trên và dưới!? Mình chắc chắn rằng laptop compaq đời mới của mình đúng chuẩn 16:9 (1366x768) và bộ phim đó convert qua xem trên PSP Go hoàn toàn khít với màn hình, không có lằn đen, chẳng hiểu sao TV nó chứng thế nào ấy hay do laptop mình cắm vào phải tinh chỉnh gì nữa! vướng cái vụ này thì xem phim hết hay mà nếu mua TV này về chơi game trên xbox 360 mà có 2 lằn này càng chướng mắt! Anh em nào đã bị tình huống này mà xử lý đc thì chỉ giáo!

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: vấn đề cần hỏi: LCD ko hiển thị full như trên laptop cổng HDMI!

Phim ko có lằn đen mới hiếm bạn ạ. Còn đã có rồi muốn bỏ đi thì chỉnh trên TV, chỉnh trên phần mềm xem phim, hoặc cả hai. Tuy nhiên khi chỉnh thì chắc chắn hình ảnh sẽ bị thay đổi ít nhiều, ko còn nguyên bản.

Nói thêm là anh em HDVN phần nhiều xem phim HD ko full màn hình (ko có mình hehe).

nhưng chiếu trên laptop hay psp go thì full màn hình ko 1 mm lằn đen, nhưng nối dây vào tv lcd đó thì có 2 lằn đen 1cm ở trên và ở dưới!

ko ai giúp mình hết vậy nè trời!???

Tống Công minh

Active Member

nhưng chiếu trên laptop hay psp go thì full màn hình ko 1 mm lằn đen, nhưng nối dây vào tv lcd đó thì có 2 lằn đen 1cm ở trên và ở dưới!
Theo mình, phim đó không phải tỉ lệ 16:9 mà gần con số đó thôi. Ví dụ như 1280:688 chẳng hạn. Đồng thời chế độ hình ảnh trên TV bạn đang để là Scale to fit. Do vậy có hai lằn đen nhỏ ở trên và dưới màn hình. Bạn thử tìm phim nào đúng cỡ hình 1280:720 kiểm tra lại xem.

Bên trên