Vấn đề Pass through âm thanh DTS trên tivi Sony dùng AndroidTV?

cuadedanh

Member
Rất đau đầu với vấn đề này, có dàn chơi được DTS mà vẫn phải dùng AC3. em đang dùng 49x8000d bản androidtv 7.0 mới nhất.
Theo kinh nghiệm mò mẫm của em thì do sony không support api passthrough chuẩn nên trong kodi 17.6, DTS phải transcode sang AC3.
Hiện tại chỉ có app video ngầm định của sony và archos player là có thể passthrough được DTS ra dàn âm thanh, hình như Archos cũng dùng cách PCM hack của kodi. Các app khác như mxplayer, vlc, wiseplayer, cũng chịu không passthrought được ra dàn. Netflix thì cũng tự transcode DTS sang dolby (trên dàn có hiện thông số là dolby).

Các bác có kinh nghiệm gì thêm về phần cứng hay phần mềm Pass through âm thanh DTS trên tivi Sony dùng AndroidTV chỉ bảo em với.

Mà hình như kodi bản 16.1 (dùng PCM hack) thì có thể pass through trên sony chạy ATV 6.0, còn khi sony update lên 7.0 thì cách này tịt rồi đúng không các bác?

thanhtungqng

Uploader
Mình cũng dùng TV Sony...các pác cho hỏi các pác dùng cổng nào trên Tivi để kết nối với ampli??

Mình thì đang dùng cổng HDMI nhưng âm thanh ko ra đc ampli nên phải thêm cổng quang để lấy âm thanh ah

cuadedanh

Member
55X7000D ở nhà chạy Android TV 7.0 xem phim bằng Kodi 16.1 vẫn có thể passthrough âm thanh DTS 5.1 bình thường ra âm ly
Mà bản Kodi 16.1 là bản bình thường chả có hack mod gì hết
Muốn nó pass DTS thì ở phần cài đặt Kodi nó có đó, chọn mục đó là nó sẽ passthrough thôi
thế ạ, em tưởng chỉ transcode ra dolby digital 5.1 thôi chứ, để tối em thử, em tưởng bản 16.1 ở atv 6 mới được, lên atv 7 không được, hóa ra lên 7 vẫn ok.

cuadedanh

Member
Ý pác nói cổng HDMI (ẢRC) ah...mình thì đang kết nối ra Receiver Sony mà ko đc. Âm thanh vẫn cứ phát ra loa của tivi ah
đúng, bác ạ, phải dùng HDMI (ARC), bác vào settibg đề chỉnh âm thanh chọn nguồn phát ra là dàn âm thanh ( có thể chọn nhanh bằng nút action menu trên điều khiển)

cuadedanh

Member
vâng bác, trước em thử smpc (vì nghĩ là spmc dựa trên kodi16.1) nhưng không được. Hóa ra ông SPMC cũng import cái chỉnh âm thanh của 17 sang ( có tùy còn iec, pcm....) :(

cuadedanh

Member
Bản 16.1 đến giờ vẫn là chuẩn nhất lên bản 17 thì gặp vấn đề với định dạng DTS
Ở bản 16.1 thì cứ chọn như trong hình là tivi xuất âm thanh vòm DTS 5.1 và AC-3 5.1 ra âm ly bình thường luôn

em đã thử và đáng tiếc là không được bác ạ, của em là 49x8000d (cùng SOC mediatek 5891 với x7000 của bác), bản kodi 16.1 chính thức em down ở đây http://mirrors.kodi.tv/releases/android/arm/old/. Chỉ là tiếng xì dài xé tai. Bác chắc chắn cho em là nhà bác đã lên ATV 7.0 và trên reciver hiện DTS chứ?

vấn đề của em giống bác này : https://github.com/koying/SPMC/issues/919

bác cho em link bác tải bản 16.1 của bác được không?

Chỉnh sửa lần cuối:

cuadedanh

Member
Mình đang xài cái bản 59MB đó cũng tải ở đó về mà
Thử phim The Fugitive 1993 âm thanh DTS-HD MA cho bác xem nhé, do tivi Sony chỉ là HDMI chuẩn 2.0 nên cổng HDMI số 3 chỉ là dạng ARC nghĩa là chỉ cho phép tivi tối đa xuất được âm thanh DTS 5.1 và AC-3 5.1 vì vậy phim ở DTS-HD MA thì tivi chỉ xuất được tín hiệu DTS 5.1 tới âm ly mà thôi, trên âm ly sẽ chỉ hiện DTS 5.1

cái set up dts qua hdmi arc với em không vấn đề gì vì em đã config và test hiện dược dts qua app video ngầm định mà, bác chụp cho em cái trang đầu của config audio trong setting ấy

cuadedanh

Member
cùng file đấy em chạy lúc hiện dts lúc hiện tiếng xì dài, có vẻ như nó auto nhảy tùy thuộc vào lấy mẫu âm thanh lúc đầu hay sao ấy :(

Bên trên