Vấn đề về phân chia partition.

KPOP

Các bạn cho mình hỏi mọi người thường phân chia ổ 1,5T hoặc 2T thành mấy phân vùng để lưu trữ data, hay là để nguyên HDD 1.5T để lưu trữ luôn vậy. Chia hay không chia cái nào tốt hơn? Chân thành cảm ơn:)

gaffer

Ðề: Vấn đề về phân chia partition.

Bạn nên chia ổ thành các phần nhỏ hơn là để nguyên cả ổ. Làm vậy để tiện quản lý folder, file và cũng có thể có ích nếu phân vùng nào đó bị lỗi cần phải format lại.

Mình chia ổ 1.5T ra thành 4 ổ logic, để ổ logic lớn nhất chứa film, còn đâu để các ổ Music, Data và Setup.

Các bạn cho mình hỏi mọi người thường phân chia ổ 1,5T hoặc 2T thành mấy phân vùng để lưu trữ data, hay là để nguyên HDD 1.5T để lưu trữ luôn vậy. Chia hay không chia cái nào tốt hơn? Chân thành cảm ơn:)

Nếu bác có ý định mua thêm vài ổ nữa thì khỏi cần chia, còn hiện tại nếu chỉ dùng 1 ổ thì chia ra bác ạ.Dễ quản lý.:x

luckyluke2710

chia cang it partition thi cang de quan ly ma toc do truy xuat du lieu cung nhanh hon

KPOP

Thank các bác. Em sài mấy HDD 1.5 T lận chứ không phải 1 cái, lưu phim HD mà, vậy thì có chia không?

DigitalHouse

Theo E thật ra ko pải chia bác à? Trong đó bác tạo ra mỗi thư mục phim khác nhau là được? Đâu cần phải chia ra cho Mệt.
VD: Bác có thể chia phim theo thể loại ( Hành Động, Kinh Dị, Giả Tưởng)
Như thế này E thấy cũng như là chia theo ổ rồi bác à?

arionred

Member

trước đây ổ nào tôi cũng chia làm 2 partition, nhưng giờ thì nhập lại làm 1 cả rồi vì khi lên tới trên 10 ổ thì khó quản quá.

NhuQuynhCF

Không chia lỡ nó bắt format luôn 1 HDD thì chít.

PS2Guy

Chơi HD không nên chia partition làm gì :) cứ để nguyên phân vùng lớn để chứa dữ liệu (nếu muốn tiện quản lý thì tạo thư mục). Chia nhỏ HDD để lưu dữ liệu lớn chắc chắn sẽ xảy ra trường hợp "mồ côi" - VD 2 phân vùng mỗi phân vùng trống 2GB mà không chứa được 1 phim 4GB - phim HD toàn dung lượng lớn nên chia nhỏ HDD xác suất xảy ra "mồ côi" rất cao).

Thậm chí nhiều bạn còn tìm cách gắn nhiều HDD theo cách SPAN/JBOD/RAID0 để thành 1 HDD duy nhất với dung lượng cực lớn để chứa dữ liệu cho dễ, tại sao lại nghĩ đến phương án chia nhỏ?

Không chia lỡ nó bắt format luôn 1 HDD thì chít.

Một khi HDD đã có vấn đề về vật lý (rớt, nhiễm nước..vv) và hệ thống yêu cầu format thì cho dù bạn có chia bao nhiêu phân vùng cũng vậy thôi, nên thay cả cái HDD ấy đi :)

KPOP

Vậy quyết đinh nếu để chứa phim HD thì không nên chia phải không mấy bác?

Bên trên