Vấn đề với chức năng Deinterlacing của ffdshow

HDViet.Com

Em cài bản K Lite Mega Codec Pack bản 3.9.0 và Core AVC bản 1.6.5, máy laptop với CPU T5500 1.66 GHz. Bình thường play file 720p và 1080i thì CPU load chừng 50~60% đều cả 2 core. Tuy nhiên với file 1080i khi bật chức năng Deinterlacing trong ffdshow để khử nhiễu quét mành (Method là TomsMocomb) thì một core tự dưng nhảy lên 100% trong khi core kia vẫn tầm 60% làm cho phim load rất chậm. Có cách nào để cho 2 core cùng decoce khi bật Deinterlacing ko vậy mấy bác ???

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Vấn đề với chức năng Deinterlacing của ffdshow

Em down cái CoreAVC pro mới nhất trong thread download về mà xài, cân bằng tải CPU tốt lắm mà vẫn tận dụng được các tính năng tiên tiến của ffdshow.

HDViet.Com

Em thấy Core AVC nó chỉ hỗ trợ x264, H264 với VC1 thôi anh à. Mà file của em là TS(dạng MPEG2) nên chỉ có thể decode bằng ffdshow thôi T__T

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em thấy Core AVC nó chỉ hỗ trợ x264, H264 với VC1 thôi anh à. Mà file của em là TS(dạng MPEG2) nên chỉ có thể decode bằng ffdshow thôi T__T

có 2 cách deinterlaced: một cái của ffdshow (chỉnh trong ffdshow properties) và một cái của shader (phải setting về vmr9 và cài dx9 mới để enable). Cái sau VGA thực hiện thay cho CPU. Em thử cả 2 chưa?

HDViet.Com

VGA của em là onboard ko biết có dùng được ko?
em nghĩ vấn đề này là do ffdshow chưa hỗ trợ tốt đa CPU cho các filter ^^". Chứ play "trơ" 720p và 1080i vẫn ngon lành ^^

sieucan

Active Member

Bạn dùng win gì , nếu là vista thì nên cài thêm directX 9 vào xem có cải thiện không.

VGA của em là onboard ko biết có dùng được ko?
em nghĩ vấn đề này là do ffdshow chưa hỗ trợ tốt đa CPU cho các filter ^^". Chứ play "trơ" 720p và 1080i vẫn ngon lành ^^

VGA onboard, "mà lại là laptop" thì làm việc này không ăn thua đâu.
Còn về vấn đề cân bằng tải giữa các CPU phụ thuộc chủ yếu là ở các decode...

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

các bác cài thử K Lite Codec full 3.9.5 thử, có đầy đủ + nhẹ nhàng. em đang dùng nó chạy rất ok

Ra Klite 4 rồi đó bạn, vào mục download lấy về cài thử xem sao. Thấy nó có nhiều cải thiện so với 3.9.x lắm.

Bên trên