[video] Cấu hình iptv, internet VNPT trên router chạy fw openwrt

hoatienii

Member
Ðề: Cấu hình iptv, internet VNPT trên router chạy fw openwrt

Em xin các bác giúp em để cho em nó hoạt động giúp em:
Cấu hình như sau:
- nhà mạng cấp IPTV và internet qua modem WR740 chia VLAN qua cổng 3, 4 là IPTV các cổng còn lại là internet. Tất cả nhà mạng là em giữa nguyên(em biết có giải pháp như bác hahoatien)
- em nối dây IPTV vào cổng lan 4 trên router WZHPG300NH (đã thiết lập VLAN), dây internet vào cổng WAN của nó.
trên file firewall em cho một số dòng của bác tienthanh và bác hamdui nhưng em không biết có sai không.
Vấn đề là khi em khởi đông Router lên(modem em tắt DHCP) thì máy tính em nhận địa chỉ IP của IPTV nên không vào được mạng, em phải rút dây iptv chỉ cắm dây internet sau đó cắm dây IPTV thì mọi thứ làm việc tốt. Để khắc phục nó em thêm dòng sau vào file firewall
" config forwarding
option src 'iptv'
option dest 'lan' ''
thì khi tắt 300NH đi và khởi động lại thì em có thể để nguyên 2 dây trên 300NH nhưng phải cắm lại dây vào máy tính(pc nhận IP của iptv) thì lúc này PC nhận dược mạng và IPTV.

Bạn rãnh quá, vứt cái router wr740n của nhà mạng đi, lấy cái buffalo nạp fw openwrt rồi cấu hình như video của mình. Xem đc iptv quá wifi dạng rtp hay http đều ok hết.

vuthecong78

Well-Known Member

Em xin các bác giúp em để cho em nó hoạt động giúp em:
Cấu hình như sau:
- nhà mạng cấp IPTV và internet qua modem WR740 chia VLAN qua cổng 3, 4 là IPTV các cổng còn lại là internet. Tất cả nhà mạng là em giữa nguyên(em biết có giải pháp như bác hahoatien)
- em nối dây IPTV vào cổng lan 4 trên router WZHPG300NH (đã thiết lập VLAN), dây internet vào cổng WAN của nó.
trên file firewall em cho một số dòng của bác tienthanh và bác hamdui nhưng em không biết có sai không.
Vấn đề là khi em khởi động Router 300NH lên(modem em tắt DHCP) thì máy tính em nhận địa chỉ IP của IPTV nên không vào được mạng, em phải rút dây iptv và chỉ cắm mỗi dây internet vào và đợi khi router khởi động xong thì dây IPTV thì mọi thứ làm việc tốt. Để khắc phục nó em thêm dòng sau vào file firewall

Bỏ con 740 đi bạn, dùng mỗi con 300NH thôi.

dktn

Member

Tất nhiên là với chế độ AON nhà mạng thì em bỏ và làm theo hướng dẫn của các bác rồi. Vấn đề là khi nhà mạng chuyên sang Gpon. Khi đó phải dùng modem nhà mạng và thiết lập modem cũng từ nhà mạng. Khi chuyển sang công nghệ Gpon để sử dụng được các router các bác đang thiết lập thì router Gpon phải chuyển sang chế độ Brigde. Em hỏi kỹ thuật họ nói cả IPTV và internet thì phải có địa chỉ IP cố định. Vấn đề là địa chỉ IP cố định không biết họ nói có đúng không?
Các bác giúp em chỉnh sửa lại các files network, firewall, qos xem có gì để khỏi phải rút dây (hoặc tắt thiết bị) thì mới hoạt động bình thường. Vấn đề do IPTV cấp IP và mạng Lan của router cũng cấp IP Mong các bác giúp đỡ.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoatienii

Member

Tất nhiên là với chế độ AON nhà mạng thì em bỏ và làm theo hướng dẫn của các bác rồi. Vấn đề là khi nhà mạng chuyên sang Gpon thì các bác tính sao? khi đó phải lắp modem nhà mạng và setup modem cũng từ nhà mạng. Hôm trước em hỏi khi chuyển sang Gpon thì phải có địa chỉ IP cố định

GPON vẫn dùng converter được mà, hay là cấu hình modem quang của nhà mạng thành converter.

vuthecong78

Well-Known Member

Tất nhiên là với chế độ AON nhà mạng thì em bỏ và làm theo hướng dẫn của các bác rồi. Vấn đề là khi nhà mạng chuyên sang Gpon thì các bác tính sao? khi đó phải lắp modem nhà mạng và setup modem cũng từ nhà mạng. Hôm trước em hỏi khi chuyển sang Gpon thì phải có địa chỉ IP cố định

Bạn có dùng STB của nhà mạng không. Box dùng Kodi có đi dây LAN trực tiếp vào Router quang không hay là xem qua wifi. Nếu đi dây trực tiếp được và không dùng STB thì chỉ cần gộp các cổng LAN trên Router thôi. Mình đang làm trên con Igate của vnpt.

dktn

Member

Mình chỉ cần gộp lại tín hiệu trên router này cho tv thông minh hoặc đầu dune, còn nếu thiết lập VLAN cho cả cho settopbox của IPTV và trộn tín hiệu thì ok quá, các bác giúp em đi!

tienthanhbk

Well-Known Member

Tất nhiên là với chế độ AON nhà mạng thì em bỏ và làm theo hướng dẫn của các bác rồi. Vấn đề là khi nhà mạng chuyên sang Gpon. Khi đó phải dùng modem nhà mạng và thiết lập modem cũng từ nhà mạng. Khi chuyển sang công nghệ Gpon để sử dụng được các router các bác đang thiết lập thì router Gpon phải chuyển sang chế độ Brigde. Em hỏi kỹ thuật họ nói cả IPTV và internet thì phải có địa chỉ IP cố định. Vấn đề là địa chỉ IP cố định không biết họ nói có đúng không?
Các bác giúp em chỉnh sửa lại các files network, firewall, qos xem có gì để khỏi phải rút dây (hoặc tắt thiết bị) thì mới hoạt động bình thường. Vấn đề do IPTV cấp IP và mạng Lan của router cũng cấp IP Mong các bác giúp đỡ.

Nhân viên giải đáp cho bác là ăn nói tầm bậy.
Với hệ thống GPON hoặc AON, nếu bác muốn 2 dịch vụ trên cùng 1 port thì bắt buộc mỗi dịch vụ phải tương ứng với 1 VLAN (trường hợp khác có thể dựa vào QoS để phân biệt dịch vụ). Với hệ thống GPON để bridge 2 dịch vụ này ra 1 cổng cho bác thì đòi hỏi nhà mạng phải cấu hình trên hệ thống của họ bởi vì mặc định họ cấu hình các port trên "Modem GPON" của bác là dạng Access - nghĩa là không có VLAN, họ cho port nào Internet port nào IPTV là do quy định chung. Bác muốn 2 dịch vụ 1 port thì đây là yêu cầu đặc biệt nên phải cấu hình lại - Cái này là họ làm được nhé, còn nếu họ nói khác thì có nghĩa họ mù tịt.

Còn về vấn đề PC nhận IP của IPTV, lâu rồi mình ko dùng Open nên ko nhớ rõ, nhưng hình như trong phần cấu hình DHCP nó có mục check đại khái là "Bắt các client nhận IP do Router OpenWrt cấp", hình như nó bắt đầu bằng chữ "Force". Hoặc bác tìm có mục nào nào kiểu "DHCP Relay", "DHCP forwarding" thì tắt nó đi. Hoặc vào Interface IPTV check vào mục "Disable DHCP for this interface". Bác thử xem.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoatienii

Member

Interface iptv để dhcp client nên ko có mục dhcp để disable đâu.

hamdzui

Member

Nguyên tắc nhà mạng phải cho khách hàng sử dụng router riêng làm router chính, GPON hay AON thì cũng như nhau thôi, họ làm đc hết rất dễ dàng. Mấy thằng nhân viên lắp đặt trình độ toàn abc biết cái quái gì mà nghe chúng nó. Bạn cứ call lên tổng đài, hỏi tên/số của nhân viên nghe máy rồi yêu cầu làm sao cho tui xài đc router riêng, cứ call vài lần như thế là sẽ xong.

dktn

Member

Nguyên tắc nhà mạng phải cho khách hàng sử dụng router riêng làm router chính, GPON hay AON thì cũng như nhau thôi, họ làm đc hết rất dễ dàng. Mấy thằng nhân viên lắp đặt trình độ toàn abc biết cái quái gì mà nghe chúng nó. Bạn cứ call lên tổng đài, hỏi tên/số của nhân viên nghe máy rồi yêu cầu làm sao cho tui xài đc router riêng, cứ call vài lần như thế là sẽ xong.

Cám ơn các bác em cứ lo lắng mãi cái vụ GPON này, đến nay cơ bản đã có 2 giải pháp mà hiệu quả:
- Giải pháp thứ nhất là đòi nhà mạng chuyển GPON router sang chế độ Brigde và xin thông tin VLAN về IPTV và internet và dùng router như bác chủ thớt.
-giải pháp thứ 2 là vẫn để kết nối trên dùng 2 dây RJ45 kết nối với Router Openwrt như em đã nhờ các bác giúp, chia sẻ mạng cũng như dùng minidlna xem phim ca nhạc vẫn tốt, em đặt địa chỉ IP tĩnh theo bác vuthecong78 tư vấn Okay luôn. Tiện thể làm em thiết lập cho con TLMR3420 dùng thẻ nhớ USB làm bộ nhớ Exroot cài đặt mọi thứ ok không lo thiếu bộ nhớ ram 4Mb như mặc định ( em thiết lập có 512MB thôi), không bị vấn đề tranh chấp cung cấp IP như con WZRHPG300NH.
Thank các bác

Em biết cho em hỏi với tín hiệu trộn Internet và IPTV như trên mà nối vào cổng WAN của WZRHPG300NH cài đặt openwrt thì có thể tạo được cổng chia VLAN để xem settopbox IPTV không các bác? Nếu có bác giúp em với?

Chỉnh sửa lần cuối:

tienthanhbk

Well-Known Member

Em biết cho em hỏi với tín hiệu trộn Internet và IPTV như trên mà nối vào cổng WAN của WZRHPG300NH cài đặt openwrt thì có thể tạo được cổng chia VLAN để xem settopbox IPTV không các bác? Nếu có bác giúp em với?

Không được bạn nhé, sau khi trộn thì mọi request bây giờ trở thành giao thức http, mà STB request theo giao thức rtp nên udpxy của bạn sẽ không hiểu được.
Nếu bạn có ý định đưa hẳn VLAN IPTV trực tiếp qua cổng WAN của Openwrt thì mình nghĩ cũng không khả thi bởi vì với lưu lượng Multicast không đơn giản, không phải như Internet là cứ cấu hình cho nó chạy qua WAN là vào được Internet. Multicast nó đòi hỏi thiết bị phải hỗ trợ 1 vài tính năng khác về IGMP snooping/proxy thì khi đó client mới có thể request và nhận lưu lượng được.

dktn

Member

Chúc các bác năm mới vui vẻ.
Em làm như bác chủ thớt nhưng phát hiện ra một việc như sau:
- Trên cổng 4 thiết lập cổng 4 (iptv) nối trưc tiếp vào setopbox, các cổng 1,2,3 và Wifi là tín hiệu đã trộn iptv và internet.
Em tiến hành mở Setopbox trên cổng 4 và dùng PC nối vào cổng Lan 2 với việc dowload dữ liệu cao nhất (fshare 1,1 Mb/s) thì khi đó hình ảnh xem qua IPTV xem qua cổng 4 bị giật, đứng hình. Nhưng khi em không dùng dây cáp Lan mà kết nối bằng Wifi thì tốc độ download tăng lên khoảng 1,7Mb/s mà hình ảnh xem qua cổng 4 OK. Tức là kết nối qua internet qua Wifi tốc độ cao hơn qua dây cáp Lan mà không ảnh hưởng đến SETTOPBOX kết nối qua cổng IPTV (cổng 4).
mong các bác chỉ giáo.

hoatienii

Member

Bạn dùng router gì vậy. Chắc switch có vấn đề rồi. Mình dùng con 841N bèo nhèo mà vừa dùng settopbox vừa xem iptv trên smart TV bình thường. Toàn mở kênh HD

dktn

Member

Bạn dùng router gì vậy. Chắc switch có vấn đề rồi. Mình dùng con 841N bèo nhèo mà vừa dùng settopbox vừa xem iptv trên smart TV bình thường. Toàn mở kênh HD

Mình dùng WZRHPG300NH, trước đây em cũng không để ý nhưng vừa rồi dùng chương trình hỗ trợ download trên FSHARE ở tốc độ cao nhất thì mới phát hiện ra là luồng cho setopbox bị ảnh hưởng khi tải xuống dùng dây mạng còn nếu kết nối bằng WIFI thì không sao cả mà tốc độ còn cao hơn, còn xem bằng tivi chạy HD không vấn đề gì, vấn đề em nghĩ là giữa 2 luồng internet và luồng IPTV có điểm gì đó chưa ổn. Bác cứ thử xem!

có con router nào chất lượng cao cài sẵn ddwrt gì đó không bác ơi ?

vvd2104

Well-Known Member

Tham khảo con này chắc mãn nguyện nhu cầu của bác
Buffalo WZR-HP-AG300H hoặc WZR-600DHP
CPU Atheros AR7161@680MHz
Ram 128MiB
Flash 32MiB
1 USB
Cài săn DDWRT, muốn IPTV thì bác cài Openwrt thần thánh vào
$: trên dưới 1000k

vuthecong78