[video] Cấu hình iptv, internet VNPT trên router chạy fw openwrt

hoatienii

Member
Ðề: Cấu hình iptv, internet VNPT trên router chạy fw openwrt

Công đang xài igate GW040 ? Đúng con này thì khỏi post, tớ xem config trên mạng đc ròi. Có thể bridge đc sang 740 nhưng với điều kiện phải hy sinh thêm 1 port lan của con igate & 740,phải dùng 2 dây cáp để nối từ igate sang 740, ko có cách nào khác, đồng ý với phương án này thì tớ sẽ hướng dẫn.

Hướng dẫn đi bác ơi.

Vậy là con Igate GW040 làm convert + TPlink 4300 là vẫn chạy IPTV + Net qua Wifi được, đúng không anh?

Đúng rồi bạn. Lúc trước bác ấy cũng làm cho mình kiểu như thế này với mạng adsl.

hamdzuii

Member

Em chưa dùng con này anh ạ, vẫn con 4300 và công nghệ AON mà anh cài dạo trước. Cùng giá tiền cước tháng thì GPON họ cho tốc độ cao hơn, khi nâng gói tốc độ thì GPON cũng rẻ hơn đáng kể. Nên em đang phân vân, nếu có giải pháp thì mới
Ặc, chưng hửng. Lắp mới thì bắt họ bridge sẵn luôn đi.

vuthecong78

Well-Known Member

dktn

Member

các bác cho em hỏi trong video có 2 Vlan:
-Vlan1 (0t 2 3 4) #LAN
-Vlan 2 ( ot 1) #IPTV
các bác hướng dẫn em bỏ port 1 đi như sau
-Vlan1 (0t 1 2 3 4)
_Vlan2 (0t)??
cách thiết lập cho vlan2 khi không cần kết nối có dây nữa?
xin cảm ơn các bác.

hongdat1106

Nhờ các bạn Pro vào chỉ giúp chia Vlan để cùng lúc sử dụng Internet và IPTV của FPT trên Router EA3500 Firmware OpenWRT CC 15.05. Cảm ơn!

Chỉnh sửa lần cuối:

hongdat1106

vlan của internet là mấy, iptv là mấy vậy bạn
Theo hình bạn gửi là bạn ko tag vào port CPU vậy. Phải tag vào port CPU chứ.
https://drive.google.com/file/d/0B4jG2F5C6hNyQ1NTZFhIalJIcm8/view

họ (bên Đông Dương - ban quản lý) nói Internet và IPTV cùng 1 Vlan 1237, mình cũng đã đặt IP tỉnh cho PC vào xem Converter G97C1 thì thấy nó đang ở Vlan 1237, IP nó là 192.168.1.1.

Trong hình mình gửi lên bạn thấy không tag vì là hình chuẩn (chưa cấu hình gì cả) vì vậy mình nhờ bạn nào biết thì giúp mình config ấy mà

hamdzuii

Member

Con ea3500 này vẫn còn lỗi wifi rất lag & hay dis. Ko nên dùng làm router chính.

hamdzuii

Member

mình dùng con này thấy ổn lắm bác à. Bác giúp mình config vlan trên con này nhé.

Tớ cũng đang dùng nó đây. Bản 15.05 wifi lỗi rất nặng, ko tin bạn có thể test = cách dùng lap or đt kết nối wifi rồi chơi 1 game online nào đó, sẽ thấy nó dis liên tục. Nên cài bản trunk sẽ đỡ hơn nhiều.

Trường hợp của bạn thuộc loại cấu hình khá đặc biệt, cho thêm thông tin chính xác đầy đủ về cấu hình mạng của bạn, càng chi tiết càng tốt mới giúp đc.

HNT24681

Well-Known Member

Bác nào có cho em xin list kênh mytv full để xem trên android (qua router tp-link đã cấu hình) với?
Thanks!

HNT24681

Well-Known Member

Bác nào biết có codec cho MXPlayer chạy mượt trên TV sony W800C không cho em xin với? Em chạy IPTV bằng codec mặc định chỉ có tiếng mà không có hình :(

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Cấu hình iptv, internet VNPT trên router chạy fw openwrt

Bác nào biết có codec cho MXPlayer chạy mượt trên TV sony W800C không cho em xin với? Em chạy IPTV bằng codec mặc định chỉ có tiếng mà không có hình :(

Nếu là android thì lên chplay cài video player hd của wowmusic chứ mxplayer không ổn đâu.

hoatienii

Member

Chơi VLC đi, copy list m3u vào tivi rồi dùng vlc mở.

hongdat1106

Tớ cũng đang dùng nó đây. Bản 15.05 wifi lỗi rất nặng, ko tin bạn có thể test = cách dùng lap or đt kết nối wifi rồi chơi 1 game online nào đó, sẽ thấy nó dis liên tục. Nên cài bản trunk sẽ đỡ hơn nhiều.

Trường hợp của bạn thuộc loại cấu hình khá đặc biệt, cho thêm thông tin chính xác đầy đủ về cấu hình mạng của bạn, càng chi tiết càng tốt mới giúp đc.

Mình dùng bản Trunk thấy ổn lắm bạn.
hiện mình có:
1 Converter G97C1
1 Modem G97D2
1 EA3500 (chạy Trunk OpenWRT)
1 LG SmartTV Wỉreless
Sơ đồ mạng muốn config để xem IPTV :
Converter ====> EA3500 ===Wifi===> PC, mobile, SmartTV (Mod A)
Vlan Internet :1237
Vlan IPTV : 1237
EA3500 (OpenWRT Trunk): LAN : 192.168.100.1 - PPPoE (FPT)
Converter (G97C1) có IP là :192.168.1.1 , trên trang cấu hình của nó mình thấy nó có Vlan 1237
Vấn đề của mình là:
Setup như sơ đồ (Mod A) : Vlan và Switch để Default : Internet :OK, IPTV : Down
Nhờ bác Config Vlan để sử dụng được Internet và IPTV

Mình đã test:
+ Rút dây từ Converter đang cắm vào EA3500 và gắn trực tiếp vào PC không cần config IP Addresd: vẫn xem được IPTV bằng VLC mặc dù IP đang nhận là 169.254...

+Dùng sơ đồ : Modem G97D2 (quay PPPoE trên modem) LAN IP 192.168.1.1 --->EA3500 (WAN IP 192.168.1.10, WAN6 IP 192.168.1.2, GW 192.168.1.1) Internet: OK và IPTV : OK

config như (Mod B) thì mạng của mình vô cùng chậm nên mình muốn cấu hình lại theo (Mod A) có thể lấy Modem G97D2 làm converter hoặc vẫn dùng Converter G97C1.

Mình test lấy Modem G97D2 làm Converter (chuyển sang Bridge Mode SGU) rồi quay PPPoE trên EA3500 nhưng không connect được (có thể do mình không biết config Vlan)

Bạn cần thông tin gì nữa thì cho mình biết nhé, Cảm ơn bạn

Bên trên