VIÊM HỌNG!

buzzone

Member
Chả biết ở đây có anh em nào bị như thế ko, ngày xưa em ít bị lắm. Từ ngày chân ướt chân ráo vào Biên Hòa tiếp xúc với môi trường khác nghiệt cà dê cà tím nhiều đâm ra cái họng của em bây giờ nó dở chứng, nhiều lúc trái gió trở zời là hút điếu thuốc éo bao giờ đc ngon, đau rát kinh khủng.
Tuần trước thấy nó rát rát, cảm giác như có hạt sỏi trong họng (ko phải bệnh "sỏi họng" đâu các cụ đừng có hiểu nhầm) em mới mò mẫm sang chuyên khoa nhờ thằng khốn nó soi họng xem tình hình dư lào. Soi xong nó phán mày bị viêm họng, mợ mày ai chả biết viêm họng, mày xem có gắn được ống tuýp hay pvc vào ko? ko thì kê đơn lấy thuốc cho bố còn về. Trước khi ra về thằng khốn nó còn chỉ định: ko uống nước đá, không hút thuốc lá hạn chế ăn cay cho phép quay tay và quan hệ thoải mái. Uống hết 1 tuần thuốc rồi, chả thấy đỡ tí nào các bác ợ, sáng ra hôm nay nó lại dở chứng thêm cả ho kèm có đờm mới nhục, đầu óc thì quay cuồng đau như búa bổ,. Em rõ nhớ lời kiêng cữ vậy mà bệnh tình nó càng nặng lên là sao nhỉ? Uống toàn kháng sinh liều cao rồi. Bác nào viêm họng kinh niên vào chỉ giáo em với :((.

paracels

Well-Known Member
Ðề: VIÊM HỌNG!

Hình như là mùa dịch thì phải, em đây cũng bị y chang 10 ngày rồi. Kinh nghiệm của em là mua Strepsil hay Zecuf mà ngậm rồi từ từ nó hết, cứ nhậu nhẹt, hút thuốc, karaoke vô tư cho đến khi lành hẳn. Sau đó, mình sẽ có được một giọng hát khàn mà sang trọng như Khánh Ly, dày ấm như Cẩm Vân và bốc như Bruce Springsteen.

Muốn nhanh lành thì đi tiêm thuốc nhưng cảnh báo là lần sau bị là phải tiêm tiếp, uống không hết đâu nha.

buihung

Administrator
Khi có đờm là chuẩn bị khỏi rồi, đã bị viêm họng thì chả uống thuốc gì mà khỏi ngay được đâu bạn ạ. Bạn đứng trước gương thử nhìn xem trong họng có những hạt trắng (viêm họng hạt) không? Trước đây mình bị họng kinh niên, mỗi năm ít nhất 2 lần viêm và sốt cao. May mà kiếm được chỗ chuyên trị bệnh này, họ lấy ra được hơn 100 hạt, đến nay đã được 8 năm rồi mà họng mình vẫn ổn.

hoasimtim

Well-Known Member
Mỗi lần em viêm họng thì súc miệng nước muối là khỏi hết, làm quái gì cần thuốc

ahatuananh

Well-Known Member

Bác chắc lười ăn " cháo lưỡi" nên viêm họng là đúng rồi, ngoài súc miệng thường xuyên như "Simtim" còn phải phải chịu khó thể thao cái miệng nữa bác ha ha ha

VThanhgtvt

Well-Known Member
Nhân tiện top này. Các bác có cách nào trị nhiệt miệng hiệu quả không ah?

paracels

Well-Known Member

Ăn hột vịt lộn là hết liền, em hay làm vậy.

conghieu1978

Moderator
Các bác toàn xơi trà đá, thảo nào chả viêm họng.
Em chỉ uống đá khi có ... bia.:))

buzzone

Member
Ðề: Re: VIÊM HỌNG!

Hình như là mùa dịch thì phải, em đây cũng bị y chang 10 ngày rồi. Kinh nghiệm của em là mua Strepsil hay Zecuf mà ngậm rồi từ từ nó hết, cứ nhậu nhẹt, hút thuốc, karaoke vô tư cho đến khi lành hẳn. Sau đó, mình sẽ có được một giọng hát khàn mà sang trọng như Khánh Ly, dày ấm như Cẩm Vân và bốc như Bruce Springsteen.
Strepsil với Alpha Choay e nhờn rồi bác ạ, mà em có cái tật rất xấu ngậm kẹo vào miệng là phải nhai luôn, thành ra chả có tác dụng gì _ _!

Muốn nhanh lành thì đi tiêm thuốc nhưng cảnh báo là lần sau bị là phải tiêm tiếp, uống không hết đâu nha.
Cám ơn cụ, bởi vậy e có dám tiêm đâu

Khi có đờm là chuẩn bị khỏi rồi, đã bị viêm họng thì chả uống thuốc gì mà khỏi ngay được đâu bạn ạ. Bạn đứng trước gương thử nhìn xem trong họng có những hạt trắng (viêm họng hạt) không? Trước đây mình bị họng kinh niên, mỗi năm ít nhất 2 lần viêm và sốt cao. May mà kiếm được chỗ chuyên trị bệnh này, họ lấy ra được hơn 100 hạt, đến nay đã được 8 năm rồi mà họng mình vẫn ổn.
Của e ko có bác ạ, e nghe nói có lấy hạt ra đc cũng chỉ đc 1 thời gian ngắn, 8 năm chứng tỏ họng bác...trâu bò phết nhờ ;))

Mỗi lần em viêm họng thì súc miệng nước muối là khỏi hết, làm quái gì cần thuốc
Bẩm bác ngày nào em cũng xúc miệng Listerine đấy ạ!

Bác chắc lười ăn " cháo lưỡi" nên viêm họng là đúng rồi, ngoài súc miệng thường xuyên như "Simtim" còn phải phải chịu khó thể thao cái miệng nữa bác ha ha ha
E tập thường xuyên và hàng ngày bác nhé

Từ hôm qua tới giờ thằng khốn nó kê cho em uống Rovas 1.5M IU + Alpha Choay khá hơn hắn, chắc e sắp khỏi bệnh rùi :))
Bác nào mà bị cứ lao đầu thẳng vào hiệu thuốc hét thật to: "bán cho 1 vỉ Rovas+1 vỉ Alpha Choay" nhé, đừng dại bảo bán thuốc việm họng nó lại cắt cắt, tỉa tỉa rùi cho vào túi nilon. Uống cả tháng chả khỏi đâu toàn thuốc bổ với kháng sinh lởm ko đấy (lại còn mắc nữa chứ) \:D/

dragonlee

Well-Known Member

Kinh nguyệt của tớ. Chết nhầm :)
Kinh nghiệm của tớ là cậu cứ rủ thêm 1 đến 2 người anh em nữa tùy khả năng, chơi hết 1 chai này

Đảm bảo khỏi, thuốc men làm gì cho cơ thể nó nhờn thuốc :D

buzzone

Member

Kinh nguyệt của tớ. Chết nhầm :)
Kinh nghiệm của tớ là cậu cứ rủ thêm 1 đến 2 người anh em nữa tùy khả năng, chơi hết 1 chai này

Đảm bảo khỏi, thuốc men làm gì cho cơ thể nó nhờn thuốc :D

đã test, sáng ra khạc toàn đờm xanh đờm đỏ ^:)^

mdk

Active Member

Nhân tiện top này. Các bác có cách nào trị nhiệt miệng hiệu quả không ah?

Sống chung với lũ thôi bạn. Chịu khó khò muối và uống sữa tươi thường xuyên sẽ cải thiện đáng kể đó. Xưa mình thường xuyên bị gần như mỗi tháng hoặc giỏi lắm là 2 tháng. Từ khi áp dụng giải pháp trên có vẻ ổn hơn, năm bị khoảng 2 lần nhưng sẽ khỏi nhanh sau 3-4 ngày.

dragonlee

Well-Known Member

quá nhiều? chưa đủ đô? :-O
thế tóm lại dư lào là đủ :(

Thường là khoảng 30ml là đủ, 1 chai 75 chia 3 người, 2 người kia cho uống ít thôi =))
Nhưng nhớ uống đúng loại nhé.
Note: Nghiêm cấm sử dụng cho những trường hợp có tiền sử về các loại bệnh dễ dẫn đến tử vong, uống xong nhớ đi taxi về nhà nếu ko uống ở nhà để đảm bảo an toàn. =))

arionred

Member
Trước mình bị viêm họng, viêm amidan suốt, từ khi phát hiện và súc miệng thường xuyên với nước muối natri clorid 0,9% (người ta đóng chai nửa lít) là tiệt nọc.

buzzone

Member

Thường là khoảng 30ml là đủ, 1 chai 75 chia 3 người, 2 người kia cho uống ít thôi =))
Nhưng nhớ uống đúng loại nhé.
Note: Nghiêm cấm sử dụng cho những trường hợp có tiền sử về các loại bệnh dễ dẫn đến tử vong, uống xong nhớ đi taxi về nhà nếu ko uống ở nhà để đảm bảo an toàn. =))

câu sau đá câu trước, 30ml đc nửa ly ko hả bác =))
Trước mình bị viêm họng, viêm amidan suốt, từ khi phát hiện và súc miệng thường xuyên với nước muối natri clorid 0,9% (người ta đóng chai nửa lít) là tiệt nọc.

à hàng này ở viện sẵn có, mai sang khoa Dược xin mấy chai, đỡ phải mua Listerine. Thanks bác :D

Bên trên