Vĩnh biệt Plasma Panasonic, chào mừng đến với TV công nghệ IPS Panasonic

phamhongson

Well-Known Member
Kính chào các bác. Cách đây 3 tháng em đã nóng lòng chờ để post bài này nhưng nay mới thành hiện thực.
Trước hết xin ngược dòng lịch sử một chút. Số là em vốn ngưỡng mộ công nghệ Plasma của Pana nên tháng 3/2011 em đã rước 1 em 50U20V-hàng gần top thời điểm đó. Đến nay, sau rất nhiều lần thay hết model này đến model khác với vài lần thay panel với cùng một lỗi "vertical lines", đến nay em đã được hãng đổi sang dòng sản phẩm mới nhất của hãng, đó là em 50AS620 (tất nhiên, với một mức phí cháp nhận được). Chỉ hơi thất vọng là hồi tháng 5 hãng thông báo (hoặc có thẻ em nghe nhầm) là dòng AS650- là dòng có 3D (vì em đang dùng là 50UT50 là dòng 3D). Tuy nhiên no problem vì em rất ít xem 3D.
Về tính năng, em không biết review nên sơ bộ một số thông tin:
- So với con 50U20V đàu tiên (50AS620/50U20V): trọng lượng 15/39kg; Công suất: 82/320W (tem năng lượng 4 sao nhé).
- So với con 50UT50 vừa thay: Chất lượng hình ảnh: gần tương đương. Ưu điểm của dòng AS là màn hình cực sáng, góc nhìn rộng hơn hẳn các dòng led khác, gần tương đương góc nhìn của plasma. Ở chế độ True cinema, chế độ setup của hãng cũng rất lạ, contract=100, bright = 0 và ở chế độ này, chất lượng hình ảnh khi xem cảnh khói lửa, đua xe đạt ~90% so với plasma, hầu như không có hiện tượng bóng hay lác hình, riêng cái màu đen sâu thẳm của plasma thì hơi thất vọng, chỉ đạt tàm 80%, tuy nhiên cũng ăn đứt các dòng led khác (tầm trung, đời 2013 chứ dòng cao cấp, 2014 em không dám). Hiện tượng hở sáng là bệnh kinh niên của TV led nhưng với sản phẩm này hoàn toàn không có. Chả hiểu đèn của nó là nền hay viền nhưng khi tắt hết điện, nếu nhìn trực diện tất cả đồng màu hết, không giống như rất nhiều TV led đèn viền khác mà em đã xem.
Một số hạn chế: chỉ có 02 cổng HDMI, công tắc nguồn bên phải và nằm rất sâu phải luồn tay vào mới sử dụng được. Riềng vụ bố trí 2 thứ này em thấy hơi có vấn đề. So với 3 con TV trước lúc thì bên này, lúc thì bên kia, lúc thì quay ngang, lúc thì quay dọc, dở hơi nhất là 2 cổng HDMI. TV thì mỏng nhưng HDMI vẫn bố trí cắm vuông góc, mà dây HDMI vốn đã to, cứng khó uốn, dùng khẩu chuyển 90 dộ với loại mằm dọc thì chỉ cắm được 1 dây, bố trí hiện nay chiều cắm dây lại vòng ra gần mép. Cái này khá "ngu so với TV Hàn Quốc. Các tính năng thông minh cũng khá ấn tượng nhưng nói chung so với TV Hàn Quốc đời 2012 cũng chưa là gì.
Túm lại:
1. Rất kính nể thái độ trách nhiệm bảo hành của Pana đối với khách hàng- các bác yên tâm xài nhé.
2. Dòng sản phẩm AS620 nói chung thuộc hàng trung bình khá, tính năng xách dép cho bọn Hàn Quốc nhưng chất lượng hình ảnh khá ấn tượng, đạt đến 80-90% so với plasma. Theo em thực sự là ngon- bổ -rẻ.

nexus9x

Well-Known Member
Ðề: Vĩnh biệt Plasma Panasonic, chào mừng đến với TV công nghệ IPS Panasonic

bac chụp mấy cái ảnh cho anh em chiêm ngưỡng :D

renhat

Well-Known Member

ảnh của pana rất đẹp mà

Di Oi Gi

Hello IPS Panasonic

Goodbye Plasma Pana forever ...

DigiCity Group

Well-Known Member

Bác làm bài review kèm ảnh cho a e chiêm ngưỡng vẻ đẹp của e nó với :D .

phamhongson

Well-Known Member

Bác làm bài review kèm ảnh cho a e chiêm ngưỡng vẻ đẹp của e nó với :D .

Ảnh em ngại chụp lắm, với lại hôm lấy về trời mưa nên máu quá treo luôn lên tường, chả còn hình ảnh cái hòm gỗ nặng đến 40kg, to như hòm đựng tên lửa vác vai của bọn khủng bố, trong khi ruột chỉ có 15kg. Tối về em thử chụp, còn tính năng các bác xem trên trang chủ của pana.

phamhongson

Well-Known Member

Hello IPS Panasonic

Goodbye Plasma Pana forever ...

Vẫn luyến tiếc cái màu đen tuyệt vời của Plasma. Biết đâu một ngày nào đó Pana với Pioneer tái khởi động lại công nghệ này.

do_long_khach

Well-Known Member

2 cổng HDMI thì nản nhỉ...........

gacon_vn

Active Member

Chỉ bảo hành 12 tháng thì ngắn quá, giờ cứ TV nào bảo hành 24t trở lên thì mới để ý :)

Chỉ bảo hành 12 tháng thì ngắn quá, giờ cứ TV nào bảo hành 24t trở lên thì mới để ý :)

Chuân-không sai
Cũng như ngay bác chủ topic đã viết
Đến nay, sau rất nhiều lần thay hết model này đến model khác với vài lần thay panel với cùng một lỗi "vertical lines", đến nay em đã được hãng đổi sang dòng sản phẩm mới nhất của hãng,

IPS của Pana là cùng công nghệ với LG ,lúc trước mình cũng có tham khảo dòng cao cấp 2013 những nhìn mầu sắc đỏ tươi nó lại ra màu đỏ mận ( cùng 1 clip demo )của các dòng tivi khác
thế nên vẫn chưa vào tầm ngắm để lưu tâm lắm

longbac

chúc mừng bạn,con này so với hình ảnh em w600 của sony hay h6400 của samsung thì thế nào ta

TV thì chất lượng hình ảnh là quan trọng nhất, mấy cái tính năng thông e thấy ko cần thiết lắm . Chỉ mỗi cái dây nguồn thôi mấy e Hàn quốc xách dép cho Pana. Hàng Nhật vẫn đẳng cấp...

sau_rom

Member

Dòng AS620 là ngon rồi đó bác. Mình thì đang lăn tăn dòng AS620 với A410. Vì mình dg xài android box nên ko ham hố mấy cái tính năng smart của dòng AS620 lắm, chỉ hơi lăn tăn ko biết panel của A410 có bằng AS620 hay không (cả 2 đều là IPS).

Hiện ở nhà có con plasma panasonic 42ST30 xài thích cực nên tậu tv vẫn chỉ pana mà thôi ^^

nexus9x

Well-Known Member

Dòng AS620 là ngon rồi đó bác. Mình thì đang lăn tăn dòng AS620 với A410. Vì mình dg xài android box nên ko ham hố mấy cái tính năng smart của dòng AS620 lắm, chỉ hơi lăn tăn ko biết panel của A410 có bằng AS620 hay không (cả 2 đều là IPS).

Hiện ở nhà có con plasma panasonic 42ST30 xài thích cực nên tậu tv vẫn chỉ pana mà thôi ^^
cơ mà em này tần sô chỉ 100hz ảo à bác =>> thật là 50hz :(

phamhongson

Well-Known Member

Muốn post mấy cái hình nhưng lâu quá không post nên loay hoay mãi chả post được. Các bác xem cái này http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/866891-tu-van-nen-mua-panasonic-th-2.html.
Con TV của em là made in Vietnam SX 8/2014.
Có lẽ bác nào đó nói đúng là công nghệ màn hình IPS là của LG nên em cũng có cảm nhận màu hơi tươi, sáng chứ không sâu và thật màu như dòng plasma của Pana.
Nhìn chung các tính năng quá nghèo nàn so với dòng TV Hàn Quốc, Được cái kiểu dáng quá mảnh mai sexy với khung viền chỉ ~12mm và chất lượng hình ảnh có thể nói hơn hẳn những dòng led thông thường, không hở sáng (có lẽ nó là đèn backlight), chả hiểu tần số có phải 100Hz thật không nhưng không bị bóng hay lác hình. Tiêu thụ điện 82W (nhãn tiết lượng năng lượng 4/5 sao, thoải mái không lo $ điện). Em lướt nét tháy giá bán 18-21 triệu, quá hợp lý cho màn hình 50.

manhtran71

Well-Known Member

Tấm nền IPS của pana có đã lâu rồi mà, vấn đề là công nghệ chiếu sáng thôi, như mình vẫn đang dùng con LX800V mua vào năm nào mình cũng chả nhớ, nó là lcd độ phân giải chỉ HD ready. Nhưng nói về góc nhìn thì đúng là bác đạo + lớp chống chói phải nói là good. Sau bao năm cài ải ( để trong phòng bé con) màu không hề thay đổi, cả độ sáng cũng không suy giảm bao nhiêu, đáng nể. Tần số quyets là 100 đúng chuẩn. :)

manhtran71

Well-Known Member

Với cái giá đó cho 50" là quá good tiếc là nó ra quá trể, hơn nữa pana rất ít nhà phân phối (khó hiểu) nên cũng khó lựa chọn giá tốt, với mình chỉ chú trọng hình ảnh những thứ râu ria....

Minhsur

Banned

Chúc mừng bác chủ. Bác quá nổi tiếng với PlsPana rồi, hy vọng lần này không còn phải lăn tăn vấn đề BH nữa.

tan_huy_93

Well-Known Member

Cho anh em 500₫ ảnh đi chủ thớt :)

nexus9x

Well-Known Member

Tấm nền IPS của pana có đã lâu rồi mà, vấn đề là công nghệ chiếu sáng thôi, như mình vẫn đang dùng con LX800V mua vào năm nào mình cũng chả nhớ, nó là lcd độ phân giải chỉ HD ready. Nhưng nói về góc nhìn thì đúng là bác đạo + lớp chống chói phải nói là good. Sau bao năm cài ải ( để trong phòng bé con) màu không hề thay đổi, cả độ sáng cũng không suy giảm bao nhiêu, đáng nể. Tần số quyets là 100 đúng chuẩn. :)

nhưng em ngĩ nếu mà ảo 100hz mà thật chỉ có 50 thì xem bóng đá hay tenis thì k ổn :)

Bên trên