VTC sắp ra HD trên truyền hình cáp???

qiqaqiqo

Active Member
Ðề: VTC sắp ra HD trên truyền hình cáp???

Danh sách kênh:

qiqaqiqo

Active Member

Nghe mấy anh nhân viên + tổng đài nói: là trước tết sẽ đủ khoảng 10 đến 12 kênh HD. Sau 1 thời gian thử nghiệm và thương thảo sẽ có đến 18 kênh HD cho gói HD02. Mà khi đó chắc cũng phải tầm tháng 6.
Tạm thời có cái VTC HD02, HBO HD cũng đã rồi. Hy vọng cái ESPN HD nó sớm hoạt động là ok.

minhnc10

Em ở bên K6 anh ạ. Bọn bảo vệ không biết đâu. Hôm nọ, em gọi thẳng qua cái số máy chạy trên tivi. Nó ghi lại số điện thoại, địa chỉ nhà. Sau đó chiều qua, có 2 anh nhân viên đến kí hợp đồng. Bảo mới chỉ có 1 gói cước HD, gói 2 chưa triển khai. Miễn phí lắp đặt cộng thuê bao cho đến tháng 6 mới phải trả tiền.

Bác thích thì tối qua em, em đi làm về hơi muộn. Khoảng 9h gì đó.

Có cái vụ miễn phí lắp đặt và thuê bao mấy tháng nữa hả bác? Bác cho em cái số ĐT của nó đi, em hỏi phát.:-c
Gói HD01 của nó có 12 kênh, giờ mới có 7, khi nào đủ bác biết ko?:-/
2 kênh CEC HD là gì vậy bác? CEC tự sản xuất à?

qiqaqiqo

Active Member

Số của nó nè bác: 0436404188 (nhưng hôm nay máy bận suốt, híc)
2 kênh CEC là do nó tự triển khai như bọn VTC đó bác.
Em kí hợp đồng có đúng 3,2t tiền mua STB. Hết, hỏi bao giờ trả tiền thuê bao. Trả lời, chắc tháng 6, bọn em cũng ko rõ. Híc
Hỏi bao giờ đủ kênh: vài ngày nữa chắc trước tết anh ạ, khi nào có bọn em sẽ báo. Híc

vtc

Dùng HD trên truyền hình cáp của CEC còn được miễn phí dùng analog nên các bác vẫn đấu được cho các tivi khác. sắp tới CEC hoàn thiện các kênh HD thì sẽ là dịch vụ đa dạng nhất trong tất cả các nhà cung cấp dịch vụ truyền hình hiện nay.

MrMilan

Banned

Nghe mấy anh nhân viên + tổng đài nói: là trước tết sẽ đủ khoảng 10 đến 12 kênh HD. Sau 1 thời gian thử nghiệm và thương thảo sẽ có đến 18 kênh HD cho gói HD02. Mà khi đó chắc cũng phải tầm tháng 6.
Tạm thời có cái VTC HD02, HBO HD cũng đã rồi. Hy vọng cái ESPN HD nó sớm hoạt động là ok.

móc đâu ra HBO HD Và ESPN HD, toàn upscale lên cả thôi, đến ngay cả những quốc gia lớn như HQ, Nhật, HK mà mới thử nghiệm hai kênh đó từ tháng 11, thì nói gì đến Việt Nam.
Mà nó phát HD thì phải có cái logo là HBO HD, và ESPN HD ở góc phải màn hình, nếu chỉ có chứ HBO hoặc ESPN thì là upscale hết

bosnus mấy cái ảnh search ở google

Chỉnh sửa lần cuối:

qiqaqiqo

Active Member

móc đâu ra HBO HD Và ESPN HD, toàn upscale lên cả thôi, đến ngay cả những quốc gia lớn như HQ, Nhật, HK còn chưa có HBO HD và ESPN HD thì nói gì đến Việt Nam.
về các kênh thể thao, hình như bây giờ chỉ có mỗi Sky Sports là phát HD thôi

Thì chí ít là hình ko bị lùn, độ phân giải tốt hơn. Cũng có sự khác biệt với SD. Chứ bảo em giờ phân biệt giữa upscale với HD chuẩn bằng những tivi hiện tại thì có lẽ em cũng chịu.

vtc

Truyền hình HD và SD qua cáp đã và đang được triển khai rộng rãi trên các tỉnh thành. Nó hợp tác với bên VNPT sử dụng cáp điện thoaị có sẵn và 1 thiết bị thu giải mã tín hiệu. Băng thông hình như của nó khoảng 8MB hay sao ấy.
Không biết chất lượng so với dùng chảo thu VTC HD có bằng không hay kém hơn.
Cả lý thuyết và thực tế thi truyền hình cáp số cho chất lượng tốt nhất do tín hiệu ổn định và băng thông rộng rãi. VTC kết hợp với VNPT phát triển IPTV phát trên băng thông khoảng từ 2 đến 8mbps. VTC vệ tinh phát 2 transponder trên Vinasat (mỗi transponder 36MHz). Sắp tới VTC phát 4 transponder trên vệ tinh của HongKong. CEC phát trên cáp thì thoải mái băng thông. Thường thì ghép 2 hoặc 3 chương trình HD trên một kênh 8MHz (điều chế QAM64).

MrMilan

Banned

Các nhà đài bây giờ hay lừa khách hàng lắm, cứ tưởng dân bây giờ ai cũng như dân cách đây 10, 20 năm đấy.
Thời đại bây giờ là thời đại Internet, lên google một phát là ra hết thông tin, không phải cái gì cũng bưng bít và dối trá được, làm ăn kinh doanh cũng phải có đạo đức chứ.

vtc

móc đâu ra HBO HD Và ESPN HD, toàn upscale lên cả thôi, đến ngay cả những quốc gia lớn như HQ, Nhật, HK mà mới thử nghiệm hai kênh đó từ tháng 11, thì nói gì đến Việt Nam.
Mà nó phát HD thì phải có cái logo là HBO HD, và ESPN HD ở góc phải màn hình, nếu chỉ có chứ HBO hoặc ESPN thì là upscale hết

bosnus mấy cái ảnh search ở google

Bác chưa kiểm chứng cụ thể đã phán thế rồi. Hiện nay CEC đã phát HBO HD xịn đúng như ảnh của bác. Về truyền hình thì việt nam chả thua kém gì các nước khác nên có nghĩa là ngày hôm trước họ có thì ngày hôm sau mình cũng có thể có. Hiện nay ESPN HD chưa có trên vệ tinh nên ở việt nam chưa có được thôi. Truyền dẫn ESPN HD về bằng cáp quang cũng được nhưng hơi lục tốn.

MrMilan

Banned

Bác chưa kiểm chứng cụ thể đã phán thế rồi. Hiện nay CEC đã phát HBO HD xịn đúng như ảnh của bác. Về truyền hình thì việt nam chả thua kém gì các nước khác nên có nghĩa là ngày hôm trước họ có thì ngày hôm sau mình cũng có thể có. Hiện nay ESPN HD chưa có trên vệ tinh nên ở việt nam chưa có được thôi. Truyền dẫn ESPN HD về bằng cáp quang cũng được nhưng hơi lục tốn.

thế sao trong cái list 9 kênh HD lại có kênh ESPN HD, thế có phải là VTC rao đầu dê bán thịt chó không

skysunshine

Cái này mới :| Tại sao không phải là VTV nhỉ :|

minhnc10

Em thì em nghĩ thế này:
Các phim/chương trình mới thì việc có nội dung true HD là điều đơn giản. Với các phim/chương trình cũ thì đòi true HD sẽ hơi khó, nhiều khả năng sẽ cần phải upscale.
Em đố bác nào xem được nội dung Worlcup 1994 bằng HDTV đấy.:))

minhnc10

Cái này mới :| Tại sao không phải là VTV nhỉ :|

VTV họ đang bận tranh giành quyền lực và phục vụ "Người ngoại quốc dùng hàng ngoại quốc" với gói DTH true SD 50 kênh, thuê bao 3 triệu/năm ạ.

bethuinong

Tôi thấy đa số các kênh VTC được bán cho các công ty truyền thông, VD: VTC7 là của cty IMC; VTC5 là của tập đoàn Tân Tạo... nên chất lượng các kênh này không đồng đều và thua xa các kênh của nhà nước như HTV7 - HTV9 - VTV1 - VTV3... (vì nhà nước mạnh $ hơn)

vtc

thế sao trong cái list 9 kênh HD lại có kênh ESPN HD, thế có phải là VTC rao đầu dê bán thịt chó không

Đây là box kỹ thuật nên từ trước em chỉ đề cập đến kỹ thuật thôi. Nhân tiện bác nói về vấn đề kinh doanh em có ý kiến thế này:
- Hiện nay có rất nhiều nhà cung cấp dịch vụ truyền hình nên việc chọn lựa sử dụng là quyền của khách hàng. Bác so sánh lại 20, 30 năm trước đây xem bác xem được gì và chọn lựa được gì. Chính trong VTC cũng đã có cạnh tranh giữa TH vệ tinh, IPTV, TH cáp.
- CEC hiện nay chưa thu thuê bao truyền hình số. Em không làm ở CEC nên k0 biết rõ nhưng dự kiến đến tháng 5 mới thu. Lúc đấy ESPN HD đã phát lên vệ tinh. Trong tình huống k0 có ESPN HD trên vệ tinh thì VTC cũng đã thông xong tuyến cáp quang sang Hong kong nên vấn đề truyền về quá đơn giản.
- Thực tế dịch vụ truyền hình cáp số của CEC đang trong quá trình hoàn thiện, với mong muốn phục vụ trước Tết nên đưa lên thôi. Các bác được xem truyền hình số mà không phải trả tiền thuê bao thì sướng quá còn gì.

Chỉnh sửa lần cuối:

MrMilan

Banned

Thời buổi bây giờ phải có sự cạnh tranh mới phát triển được, cũng nhờ có VTC mà VTV mới trắng mắt ra trong nhiều vấn đề.
Nhưng đôi khi quảng cáo phải đi đôi bới hành động, chứ quảng cáo một kiểu làm một kiểu cũng không hay ho cho lắm

dhpaul

Well-Known Member

Ở cáp thì em không rõ nhưng trên hệ vệ tinh thì VTC vẫn đang phải upscale tín hiệu SD của ESPN lên, hiện ESPN châu Á chưa có làm kênh HD (chưa biết khi nào có luôn), kể cả nếu có kéo được cáp sang Hồng Kông thì cũng không bắt được. Thế nên để có ESPN-HD hiện nay tại VN thì chưa thằng nào có cả (thậm chí nhiều nước châu Á).

minhnc10

Tôi thấy đa số các kênh VTC được bán cho các công ty truyền thông, VD: VTC7 là của cty IMC; VTC5 là của tập đoàn Tân Tạo... nên chất lượng các kênh này không đồng đều và thua xa các kênh của nhà nước như HTV7 - HTV9 - VTV1 - VTV3... (vì nhà nước mạnh $ hơn)

Cái này được gọi là xã hội hóa trong nghành truyền hình bác ạ. VTV và HTV cũng có nhiều chương trình do đối tác truyền thông bên ngoài làm. VCTV và HTVC thì thiếu gì kênh bán cho các công ty truyền thông đâu bác. Ngay là Luật viễn thông mới cũng cho phép đấu giá tần số mà.
Quay lại chủ đề chính của Topic, hôm nay em có hỏi và nhận được thông tin sau từ CEC: Hiện tại CEC bọn em đang có khá nhiều yêu cầu lắp dịch vụ HD của các khách hàng đang sử dụng dịch vụ THC Analogue của bên em nên bên em ưu tiên các khách hàng đã đăng ký này trước. Chúng em sẽ cố gắng tối đa để lắp đặt sớm cho anh (Em chưa sử dụng dịch vụ mà) ngay khi có thể, thời gian cụ thể bên em sẽ có người chủ động liên lạc với anh sau.
Các bác thấy thế có đau em không chứ? :((

quangbc

Thấy đứa bạn ở khu Mỹ Đình-Hà Nội vừa lắp đầu HDTV của công ty CEC. Nó khen xem truyền hình nét lắm, đặc biệt các kênh HD. Mình ở đường Bưởi muốn lắp HD nhưng gọi hỏi thì khu vực Bưởi chưa có cáp của công ty CEC hichic.

Bên trên