VTC sắp ra HD trên truyền hình cáp???

dragon1990

Ðề: VTC sắp ra HD trên truyền hình cáp???

Những khu vực tại TP.Hà Nội có cáp truyền hình của Công ty Cổ phần điện tử và truyền hình cáp Việt Nam (CEC):

1. Quận Đống Đa: Khu Thái Thịnh; Khu Vĩnh Hồ; Đường Trường Chinh; B7, B9, B10 và B14 Khu Kim Liên; Phố Phương Mai; Đường Láng.

2. Quận Hai Bà Trưng: Phố Hoa Lư.

3. Quận Cầu Giấy: Làng Quốc tế Thăng Long; Khu đô thị Yên Hoà; Ngõ 120 Hoàng Quốc Việt.

4. Quận Hoàng Mai: Khu đô thị Pháp Vân; Khu đô thị Linh Đàm.

5. Quận Long Biên: Khu đô thị Việt Hưng.

6. Quận Hà Đông: Khu vực Cầu Bươu.

7. Quận Thanh Xuân: Khu đô thị Mễ Trì Hạ; Khu đô thị Định Công; Đường Lê Trọng Tấn.

8. Huyện Từ Liêm: Khu 789 Mỹ Đình; Toà nhà 9 tầng Báo An Ninh thủ đô.

9. Huyện Thanh Trì: Tựu Liệt; Thịnh Liệt; Yên Ngưu.

Chỉnh sửa lần cuối:

qiqaqiqo

Active Member

Hôm nay đã có thêm 3 kênh HD nữa. Nhưng xin chia buồn cùng mọi người ESPN HD đúng là upscale. So sánh với các kênh HD khác nhìn thấy rõ ngay. Bao giờ mới có ESPN HD chuẩn đây nhỉ.

damhieu

Member

Tôi thuê bao ngay từ ngày đầu tiên. Xin có vài ý kiến chủ quan như sau:
Hiện nay đang có các kênh sau đúng chuẩn HD (không kể 3 kênh VTC tự sản xuất)

1. HBO HD, cũng đáng để xem. Tuy nhiên chưa có phụ đề, tiếng Anh 100%...
2. LUXE HD, chỉ được cái hình ảnh đẹp, xem cho biết.
3. NGC Wild HD, hình ảnh đẹp, nội dung khá hay...
4. NHK HD Nhật, phiên bản tiếng Anh, kiểu như BBC hay CNN. Trong tất cả các kênh HD hiện có đây là kênh chất lượng tuyệt đẹp, phải nói là perfect luôn...chắc tại thiết bị Nhật bổn toàn hàng đỉnh
5. ASN gì đó, toàn khúc côn cầu và bóng rổ...hình ảnh rất đẹp nhưng không phải là sở thích ở Việt nam.
6. CCTV HD, cái này thì chịu vì không biết tiếng !

Còn ESPN HD đang dùng tạm VTC HD4 upscale lên, đúng kênh mà mình mong chờ nhất mới đau chứ..:(.. Tuy nhiên xem upscale cũng còn hơn xem SD ESPN, chắc tại mình mê bóng đá...:)) Nhưng theo tôi biết trong tương lai gần sẽ có bản xịn. Hi vọng là như vậy...

Theo mình biết kế hoạch lúc đầu CEC đến khoảng tháng 4-2010 mới triển khai cáp HD cơ. Nhưng vì muốn đón nhu cầu trước tết nguyên đán và khi kí hợp đồng họ cũng nói rõ các kênh HD chưa đủ hết ngay, nhưng mình vẫn đồng ý vì MÁU QUÁ chứ có ai ép đâu !

Một số chương trình VTC tự sản xuất như thời trang, ca nhạc...phát trên các kênh VTC HD 1, 2 và 3 cũng rất đẹp về hình ảnh, đúng chuẩn HD. Còn các phim HD mẽo phát trên các kênh này hơn bộ sưu của chúng ta ở chỗ nhiều phim có thuyết minh tiếng Việt. Bác nào có thiết bị thu lại phần tiếng, remux vào file .MKV roài up thử một phim mẽo có thuyết minh lên xem nào ? Mình thì xem phụ đề không có vướng gì. Nhưng cho quảng đại quần chúng trong gia đình thì thuyết minh tiếng Việt dễ chấp nhận hơn...=D>

Nhất trí với một số bác trên forum này. Một cách đơn giản nhất để xem một kênh của nước ngoài có đúng chuẩn HD không là ngoài logo của hãng đó thì bắt buộc phải có chữ HD kèm theo hay ở đâu đó trên màn hình (như trường hợp của NHK). Nếu tìm mỏi mắt không có nhất định là hàng FAKE...

Trên diễn đàn có khá nhiều ý kiến phàn nàn về VTC, CEC và nhìn chung ...cũng đúng. Tuy nhiên không thể phủ nhận việc phát triển nhanh chóng của họ trong lĩnh vực truyền hình nói chung và đi đầu ở truyền hình HD nói riêng. VTV đã có lịch sử bao nhiêu năm roài ? còn VTC nếu so về lịch sử mới chỉ là đứa trẻ sơ sinh =P~ Nên nhớ ở ở nước ta không cho phép TƯ NHÂN làm truyền hình. Nếu không có VTC, CEC thì đến bao giờ chúng ta mới có HDTV đây ??? và VTV sớm triển khai HDTV cũng có một phần từ sức ép cạnh tranh với VTC, CEC...(mình chỉ nói ở phía Bắc, không biết trong Nam thế nào ?).

Cũng chính nhờ có sự tham gia của họ mà truyền hình VTV gần đây ĐÃ có nhiều nỗ lực cải tiến để cạnh tranh và người dùng có lợi...

Vài ý kiến chủ quan, mong các bác đừng chửi !

Chỉnh sửa lần cuối:

lehung2011

Ối zời ơi nhà em ở Hồng Mai - Bạch Mai chạy qua Định Công mất 5p xe máy (nếu không tắc đường 8-X) vậy mà Định Công thì có Bạch Mai giờ vẫn chưa có tín hiệu.?! Thật là chuối^:)^, tết này lại điệp khúc thuê đĩa về xem cho qua 3 "ngày Đỏ" vậy.
Tiết kiệm cả năm lương mới tậu được con LCD để xem Ngoại Hạng, nghe các bác bàn tán mà thèm. Hận cái ông CEC làm ăn chậm chạp vãi.~X( Mà sao em vào cái website của ông CEC này ko thấy gì cả, google thì chỉ toàn Tuyển dụng thôi.nản!

anh_va_em

ơ khu vực kim mã quận ba đình chưa có ah bác ơi.

oasiss

uh, em cũng thấy CEC gọi điện cho em bẩu mang đầu đến ký hợp đồng mà chưa thấy đâu, bác nào dùng rồi review cái đầu đi, các kênh HD xuất âm thanh ra dạng gì (DTS, AC3 hay DTS-HD), bằng giao diện gì(optical, đồng trục hay HDMI), hay là chỉ có cổng hoa sen stereo[-(

dragon1990

Khi các bạn xem truyền hình HD của Công ty CEC thì chắc chắn không ai còn muốn xem truyền hình Analog của truyền hình cáp Việt Nam và Hà Nội nữa. Hãy đăng ký ngay truyền hình cáp độ nét cao HD của Công ty CEC.

qiqaqiqo

Active Member

uh, em cũng thấy CEC gọi điện cho em bẩu mang đầu đến ký hợp đồng mà chưa thấy đâu, bác nào dùng rồi review cái đầu đi, các kênh HD xuất âm thanh ra dạng gì (DTS, AC3 hay DTS-HD), bằng giao diện gì(optical, đồng trục hay HDMI), hay là chỉ có cổng hoa sen stereo[-(
Âm thanh xuất ra có 1 cổng quang, HDMI và 2 giắc hoa sen stereo. Vấn đề là các kênh HD hiện nay hỗ trợ ra âm thanh gì thì mình chưa test được.

damhieu

Member

Âm thanh xuất ra có 1 cổng quang, HDMI và 2 giắc hoa sen stereo. Vấn đề là các kênh HD hiện nay hỗ trợ ra âm thanh gì thì mình chưa test được.

Ngoài ra còn có USB 2.0, Ethenet Ports, âm thanh xuất ra AC3, PCM, COMPRESSED

Đầu thu thiết kế khá đẹp, có biểu tượng CEC, tuy nhiên đặt China sản xuất, chắc để giảm giá thành 8-}

xda160

Member

Mình vẫn chờ đến khi chính thức đã, đằng nào cũng ko chạy đi đâu được. Kiểu VTC thuê trọn gói cả khu chung cư này có muốn đổi sang nhà đài khác cũng bó tay.
Được cái xem bảng gói cước của Kplus 3tr/năm nghe hài vãi

minhnc10

Mình vẫn chờ đến khi chính thức đã, đằng nào cũng ko chạy đi đâu được. Kiểu VTC thuê trọn gói cả khu chung cư này có muốn đổi sang nhà đài khác cũng bó tay.
Được cái xem bảng gói cước của Kplus 3tr/năm nghe hài vãi

Bác dò la tin tức xem thế nào hả? Theo em thì xem thử, thích thì chiến luôn, không thích thì thôi bác ạ. Chín người mười ý, quan trọng là mình thích hay không thôi. Kìm hãm cái sự sung sướng của mình làm gì cho khổ bác ạ.

oasiss

híc, hôm qua đang định lắp thì thấy có demo trong khu Linh Đàm, bác nào confirm cái, sao chất lượng tệ thế: chiếu trên màn sony EX40 full HD, mà mầu sắc chán thôi rồi (tương đương mấy đĩa VCD việt nam mình làm hòi những năm 90), ko có mầu đen(là mầu xám xám nhờ nhờ) các vùng tối thì bết mầu thôi rồi(tương đương VCD việt nam), độ sắc nét thì bị răng cưa ở chữ.

bác nào dùng rồi confirm cái xem nó có tệ đến thế hay ko, hay do cái tivi họ dùng phò. híc híc, đang máu lắp, chán quá

à mấy kênh em test là HBO-HD và Luxe TV. túm lại là ở chỗ họ demo thì chất lượng mầu sắc bằng 1/2 truyền hình cáp em đang xem, ngang VCD Xuân mai

minhnc10

Như vậy là Đầu thu hỗ trợ cả âm thanh 5.1, còn âm thanh ra của từng chương trình thì phụ thuộc vào nhà sản xuất nôi dung (Nhà sx phim, ca nhạc, ...). Nếu 01 phim trong HBO HD có âm thanh 5.1 thì bác sẽ được nghe đủ.=D>

vanphamxuan

Bác nào có thông tin cụ thể cho anh em biết với. EM có thông tin từ 2 nguồn:
- Nhân viên thu tiền th cáp VTC quảng cáo, bảo em nên đăng kí trước nhưng ko muốn làm vật thí nghiệm [-(
- Phát băng rôn trên kênh HBO: Công ty Điện tử và truyền hình cáp CEC ...nhân dịp tết âm lịch...18 kênh HD và 72 kênh SD...

TÌnh hình là tìm thông tin chính thống trên các website đều ko có???

Xin xác thực thông tin chuẩn là CEC phát 18 kênh HD và 72 kênh SD. Chị mình làm ở CEC. Yêu cầu phải mua bộ giải mã HD trị giá khoảng 3tr $-)

buihungkb

Truyền hình cáp vệ tinh đã có rồi mà @-) nhưng chỉ có 10 kênh thôi, mua bộ thu HD giá ~5tr đc khuyến mãi coi 1 năm miễn phí, sau 1 năm thì 90k/tháng

dragon1990

Các bạn liên lạc tel: 04.38689287/88/89; 04.36404188/89/98 để biết thông tin chi tiết về truyền hình cáp của công ty CEC.Thanks.

Chỉnh sửa lần cuối:

anh_va_em

khi nào có khu vực ở kim mã thì ới em một tiếng nhé, mới gọi cho miss lan, nhưng nói đường cáp mới đến khu thái thịnh. ra tết mới tiếp tục lắp đặt. không biết có nhanh hay không đây ?

hohack

Tối nay tôi vừa lắp cáp gói HD 01 của CEC đây, gọi VTC 7h tối thì 8h tối lắp xong.

Giá lắp trọn gói: 3.275k (trong đó 3tr2 là đầu giải mã).

Số kênh HD: 12 kênh, các kênh VTC HD1->3, HBO HD, NHK HD... đều là HD xịn hết (logo HD), chất lượng rất cao, màu đẹp hơn xem các bản phim HD Rip từ máy tính bắn sang.
Nếu nói về độ nét và màu thì tôi thấy kênh Luxe HD đẹp nhất, chữ mịn và màu sáng đẹp.
HBO HD thì hơi thất vọng vì không có phụ đề, hỏi em trực tổng đài thì được trả lời là bọn em đang biên tập lại chương trình có phụ đề và sẽ có trước tết!!!? hix, ngày kia là tết rồi, cứ thử đợi thêm vài ngày xem vì thực ra bắn thêm phụ đề vào đâu có khó, nguồn thì VTC đã có sẵn rồi.
- Các kênh SD thì tôi thấy chất lượng đẹp hơn so với xem trên đầu kỹ thuật số mặt đất (đầu D901), bác nào biết vì sao giải thích hộ với. HBO SD và Cinemax SD cũng không có phụ đề trong khi kênh StartMovie SD có.

Test trên Sony Bravia 40inch, cáp HDMI, tại đầu Set box của CEC tôi thiết lập tín hiệu AV ra là 1080i thì thấy chất lượng tốt nhất, nếu bạn nào thấy xấu chưa được ưng ý thì thử xem lại thiết lập đó xem.

damhieu

Member

híc, hôm qua đang định lắp thì thấy có demo trong khu Linh Đàm, bác nào confirm cái, sao chất lượng tệ thế: chiếu trên màn sony EX40 full HD, mà mầu sắc chán thôi rồi (tương đương mấy đĩa VCD việt nam mình làm hòi những năm 90), ko có mầu đen(là mầu xám xám nhờ nhờ) các vùng tối thì bết mầu thôi rồi(tương đương VCD việt nam), độ sắc nét thì bị răng cưa ở chữ.

bác nào dùng rồi confirm cái xem nó có tệ đến thế hay ko, hay do cái tivi họ dùng phò. híc híc, đang máu lắp, chán quá

à mấy kênh em test là HBO-HD và Luxe TV. túm lại là ở chỗ họ demo thì chất lượng mầu sắc bằng 1/2 truyền hình cáp em đang xem, ngang VCD Xuân mai

Không tệ thế đâu bạn ơi. Mình có bài viết ở trang trước roài. Hình ảnh đẹp, mỗi tội chưa nhiều kênh HD và chưa có ESPN HD xịn thoai *-:)

minhnc10

Theo dõi Topic từ đầu đến giờ thì có thể chốt lại 1 vài điểm như sau:
- VTC đã cung cấp dịch vụ HDTV trên truyền hình cáp CEC (Có lẽ bác chủ thớt phải đổi lại tiêu đề cho hợp lý).
- Số lượng, chất lượng các kênh HD chuẩn (Trừ ESPN). Bác nào kêu tín hiệu kém thì có lẽ cần kiểm tra lại hoặc cài đặt lại chế độ cho chuẩn.
- CEC phát full HD và âm thanh hỗ trợ 5.1. Tuy nhiên còn thiếu một số kênh và đang trong quá trình hoàn thiện.
- Số lượng kênh nhiều (72 SD + 12 HD).
- Hỗ trợ khách hàng tốt (Thủ tục, lắp đặt nhanh, khuyến mại, ....).
- Phạm vi cung cấp dịch vụ còn hẹp, nhiều nơi muốn dùng vẫn chưa có.
- ESPN là upscale, không phải true HD (Giống VTC, chắc cùng 1 nguồn).
- HBO HD không có phụ đề tiếng Việt hoặc thuyết minh (Hơi phí).
- 2 kênh chất lượng đẹp nhất là Luxe TV HD và NHK HD.
Còn gì nữa không nhỉ? Các bác bổ xung thêm giúp em nhé để anh em có cái reviews chính xác và đầy đủ về dịch vụ HD này.
Ngoài ra, trả lời hộ bác hohack là HBO, Cinemax, Star Movies, ... là phụ đề theo giờ bác ạ, không phải 24/24 đâu.

Bên trên