Whiteout - Cái Chết Trắng

yinyang

Whiteout - Cái Chết Trắng

Khởi chiếu: từ 23/12/2009 đến 1/1/2010
Thể loại: Hành động, Bạo lực, Kịch tính
Diễn viên: Kate Beckinsale, Columbus Short, Alex O'Loughlin
Đạo diễn: Dominic Sena
Độ dài: 96 phút

Nữ tư lệnh Carrie tưởng chừng như đã kết thúc 2 năm nhàm chán của mình ở trạm nghiên cứu xa xôi ở Nam Cực, chuẩn bị lên máy bay về Mỹ cho kỳ nghỉ đông kéo dài 6 tháng… thì cô nhận được một cái xác không hành trang, ko vật dụng theo người giữa Nam Cực lạnh lẽo, được xác định là 1 đồng nghiệp của cô. Ai là kẻ chủ mưu? Âm mưu đằng sau cái chết của anh ta là gì? Carrie quyết định sẽ điều tra vụ này trong vòng 2 ngày trước khi cơn bão tuyết khổng lồ đang chuẩn bị càn quét khu căn cứ…

Bối cảnh của phim thực sự lạ lẫm, có lẽ đây là phim duy nhất trong năm lấy bối cảnh chính là ở vùng Nam Cực lạnh giá, một phòng nghiên cứu ở nơi xa xôi và cô quạnh nhất Nam Cực, câu chuyện chỉ xoay quanh khu căn cứ này. Quên đi những bộ complet phẳng phiu, những chiếc xe siêu sang bóng lộn, cuộc điều tra của Carrie trở nên cực kỳ khó khăn vì băng tuyết giá lạnh và bão tuyết gầm rú gần như cả ngày. Với những bộ áo lạnh cực dày, khi di chuyển phải có neo, việc đối đầu với kẻ giết người trở nên khó hơn gấp bội phần… Tuy nhiên, trong bộ phim không chỉ có những cảnh bão tuyết, đoạn Carrie đi máy bay làm một vòng Nam Cực quả thực làm người xem phải nổi… da gà không chỉ vì cái màu trắng tuyệt đẹp của tuyết, mà còn ở cái vẻ đẹp hùng vĩ và hoang sơ của nó. Cảnh cuối cùng của phim là bức tranh nhiều màu sắc của cực quang, “đặc sản” chỉ Nam Cực mới có, nếu bạn chưa biết, hãy nán lại tới cuối phim nhé…

Mới đầu nghe tên phim là Cái Chết Trắng cứ tưởng là một bộ phim kinh dị, nhưng không phải, nó chính là bộ phim điều tra, nên có lẽ dịch Whiteout là “trắng xoá” có vẻ hợp lý hơn. Bộ phim quả thực rất cân não, ngay từ đầu tiết tấu phim đã rất dồn dập, các tình tiết trong phim căng thẳng cao độ, khi Carrie kiểm tra từng cái xác một, khi Carrie bị gã sát nhân tấn công trong bão tuyết, khi tất cả mọi chuyện tưởng chừng như đã sáng tỏ vào lúc cuối, thì mọi thứ dường như trở lại con số không, khi mọi người đã di tản hết, trong căn cứ chỉ còn lại Carrie với 3 người đàn ông: anh da đen lái xe tận tuỵ, ông bác sĩ già đáng kính và anh thanh tra cảnh sát xuất hiện bí ẩn để giúp đỡ cô, ai trong số đó là tội phạm thật sự?

Trong phim có bonus một cảnh em Carrie “áp chảo”, ;)) lột từng lớp một, tới lớp trong cùng nàng cũng chịu khó đợi cho bà con mình “Nó cởi tới đó thui hà” rùi mới chịu naked ;))

Nhìn chung nội dung phim khá bối cảnh tình tiết cũng lạ, dành cho ai thích dạng điều tra, bí ẩn.

anh7otosaigon

Active Member
Ðề: Whiteout - Cái Chết Trắng

23 mới chiếu lận hả bạn... VN mình có cắt cảnh nake j j đó ko nhỉ???

yinyang

VN cắt thì làm sao tui biết mà review được hả pác hehe

Gambit

hôm nay Gambit tính lên Đống Đa coi Step father, nhưng thì ra đã hết chiếu rồi... rạp chiếu 4 fim, trong đó Avatar đã coi 3D, Bẫy Rồng mai đi offline với mọi người, ko muốn coi Phong Vân, cuối cùng chỉ còn lại Whiteout... thế thì coi Whiteout vậy.

Gambit rất ko thích poster fim này, cảm giác khô khan nhàm chán. đọc review, bỏ qua bối cảnh Nam Cực, Gambit thấy nó có vẻ giống mô típ manga trinh thám... vì thế, Gambit ko nghĩ là mình sẽ đi coi fim này.

nhưng... thật sự ko nên đánh giá một bộ phim nếu chưa coi qua. tuy ko thể gọi là 1 bộ fim hay, nhưng Gambit đã coi một cách thích thú từ đầu đến cuối.

đúng như bạn yinyang review, ngay đầu fim đã có tiết tấu nhanh. Qua khỏi màn hành động đầu fim, những cuộc đuổi bắt trong cơn bão tuyết cũng rất hồi hộp hấp dẫn. việc điều tra và suy luận thì ko có gì ấn tượng. và Gambit nhận xét bộ fim thiên về hành động hơn là sự đấu trí cân não. hay cũng có thế vì tình tiết nhanh mà Gambit ko kịp nhận ra sự xuất sắc trong các suy luận của Carrie?

đầu fim và giữa fim khá hay, có nhiều sự bất ngờ, nhưng cuối fim thì thường quá...

Cái hay của fim này là đặt bối cảnh ở Nam Cực. vì vậy, fim ko cần tới những món đồ công nghệ cao để điều tra vụ án, những màn hành động đuổi bắt trong bão tuyết ko hòanh tráng (và theo Gambit nghĩ thì nó dễ thực hiện hơn những cảnh hành động trong điều kiện bình thường, vì lúc đó sẽ cần những pha hành động phức tạp hơn), nhưng khán giả vẫn thấy hồi hộp hấp dẫn. bối cảnh Nam Cực lạnh lẽo cũng mang lại ko khí mới mẻ cho câu chuyện trinh thám - giết người, vốn đã trở nên nhàm chán.

fim coi giải trí khá tốt.

kendo

Member

Mình thì ngược lại, ko đi coi rạp là chính xác, down hd về xem thì thấy. Suốt bộ phim ngoại trừ khúc hành động đầu thì dồn dập còn phần còn lại thì khá bình yêu, âm thanh ít. Những ai thích coi phim hành động bảo đảm coi nửa tiếng là ngủ liền. Phim ko có gây cấn hay đỉnh điểm. Đáng chê nhất là khúc cuối phim, 1 chữ nhạt là đủ. Mọi thứ diễn ra quá nhanh và ko có gì hồi hộp. Nhưng phim cũng hay ở việc điều tra. Mọi thứ từ từ hé lộ ra ánh sáng. Nhìn chung phim coi 1 lần rồi thôi. KO có giá trị xem lại nhiều. Thích khúc cuối, quang cảnh Nam Cực đẹp quá.

manhtai264

Nghe có vẻ hay nhưng bao giờ mới down đc đây nhỉ???

jimminam2000

giờ này xài bản DVD rip làm giề,vào box mega 1280 mà kéo bản HD về,mình quyết định xem phim này vì em Kate Beckinsale nhưng quả thật phim này xem buồn ngủ quá,gu của mình là thích phim hình sự với nhiều tình tiết ly kỳ lôi cuốn chứ kiểu này thì....đến rạp thật phí time

vostro1500

giờ này xài bản DVD rip làm giề,vào box mega 1280 mà kéo bản HD về,mình quyết định xem phim này vì em Kate Beckinsale nhưng quả thật phim này xem buồn ngủ quá,gu của mình là thích phim hình sự với nhiều tình tiết ly kỳ lôi cuốn chứ kiểu này thì....đến rạp thật phí time
Bác này giống mình! Coi Jason Bourne coi mới sướng!

Gambit

Gambit thì... thích hay ko thích 1 bộ fim, tùy thuộc rất nhiều vào tâm trạng và hoàn cảnh khi coi. ví dụ: cùng 1 bộ fim, coi rạp sẽ thấy hay hơn, ở nhà coi thì ko bằng; coi chung với ai hay coi 1 mình...

coi Jason Bourne đúng là sướng

mà coi Whiteout cũng ok luôn.

Bên trên