[Wiki] Các thuật ngữ mọi người cần biết

Ðề: [Wiki] Các thuật ngữ mọi người cần biết

So sánh FHD(1080p) và 2K?

FullHD (viết tắt là FHD) dùng để nói đến độ phân giản 1920 x 1080 pixel
2K hay QuadHD (viết tắt là QHD) dùng để nói đến độ phân giải 2560 x 1440 pixel.
2K cho độ phân giải lớn hơn FullHD. Vì vậy, nếu với màn hình hiển thị cùng kích thước thì 2K sẽ cho mật độ điểm ảnh (số pixel trong một đơn vị diện tích) lớn hơn FullHD do đó hình ảnh sẽ được mô tả chi tiết,sắc nét hơn.

Để đánh giá chất lượng hình ảnh ngoài độ phân giải thì cần các yếu tố khác như: công nghê màn hình (Crt, LCD, LED v.v...), kích thước màn hình, mật độ điểm ảnh. Giả sử với công nghệ màn hình như nhau và kích thước màn hình smartphone thì rất khó phân biệt chất lượng của FullHD và 2K. Nhưng với những màn hình hiển thị lớn hơn thì rõ ràng 2K sẽ có mật độ điểm ảnh cao hơn nên hình ảnh sẽ chi tiết, sắc nét hơn FullHD.

Ngoài FullHD, 2K thì chúng ta đã có 4K và thậm chí là 8K. Trong một tương lai không xa có lẽ sẽ có đến 16K, 32K...

kakaka237

Re: Ðề: [Wiki] Các thuật ngữ mọi người cần biết

FullHD (viết tắt là FHD) dùng để nói đến độ phân giản 1920 x 1080 pixel
2K hay QuadHD (viết tắt là QHD) dùng để nói đến độ phân giải 2560 x 1440 pixel.
2K cho độ phân giải lớn hơn FullHD. Vì vậy, nếu với màn hình hiển thị cùng kích thước thì 2K sẽ cho mật độ điểm ảnh (số pixel trong một đơn vị diện tích) lớn hơn FullHD do đó hình ảnh sẽ được mô tả chi tiết,sắc nét hơn.

Cám ơn bác đã chia sẻ!
Sau khi tìm hiểu, em xin đính chính lại một số thông tin:
Full HD đúng là dùng để nói đến độ phân giải 1920x1080, tuy nhiên ngày nay người ta thường coi 1080p mới là Full HD, còn 1080i cũng có độ phần giải 1920x1080 lại không được coi là Full HD. Về chất lượng thì 1080i cũng chỉ tương đương với 720p (HD) mà thôi.

2K là QHD? Điều này không đúng!
2K là định dạng được đưa ra bời DCI (Digital Cinema Initiatives) có độ phân giải 2048x1080, nó có bề ngang lớn hơn Full HD một chút.
Còn QHD (Quad HD hay 1440p được công nhận bởi ATSC) có độ phân giải 2250x1440, gọi là Quad HD do có số điểm ảnh gấp 4 lần so với HD (720p).

Vậy tại sao phải sinh ra 2K? Sao không sử dụng luôn Full HD?

Ðề: Re: Ðề: [Wiki] Các thuật ngữ mọi người cần biết

Full HD đúng là dùng để nói đến độ phân giải 1920x1080, tuy nhiên ngày nay người ta thường coi 1080p mới là Full HD, còn 1080i cũng có độ phần giải 1920x1080 lại không được coi là Full HD. Về chất lượng thì 1080i cũng chỉ tương đương với 720p (HD) mà thôi.
Từ "i" là đại diện cho chế độ quét đan xen (interlace scanning) còn "p" là đại diện cho chế độ quét liên tục (progressive scanning). Quét liên tục sẽ cho hình ảnh mịn hơn nên có lẽ chính vì vậy người ta mới quy định 1080p mới là FullHD.

2K là QHD? Điều này không đúng!
2K là định dạng được đưa ra bời DCI (Digital Cinema Initiatives) có độ phân giải 2048x1080, nó có bề ngang lớn hơn Full HD một chút.
Còn QHD (Quad HD hay 1440p được công nhận bởi ATSC) có độ phân giải 2250x1440, gọi là Quad HD do có số điểm ảnh gấp 4 lần so với HD (720p).

Cái này thì mình thừa nhận là do tìm hiểu không kĩ dẫn đến sai.
Thực sự thì 2K không chỉ đến bất cứ độ phân giải cụ thể nào. 2K là chỉ chung cho tất cả độ phân giải có chiều rộng trong khoảng 2000 pixel ( 2048, 2250 v.v...). Trong khi đó QHD dùng để nói đến độ phân giải cụ thể là 2560x1440 pixel. Do QHD có chiều rộng là 2560 nên có thể nói QHD thuộc 2K. Cũng do QHD thuộc 2K nên mình thấy đa số trên các trang mạng hiện nay thường ghi 2K là QHD gây nhầm lẫn cho người đọc (trong đó có mình). Cảm ơn bạn chổ này, nếu không chắc còn lâu mình mới nhận ra chổ sai đó :D

Vậy tại sao phải sinh ra 2K? Sao không sử dụng luôn Full HD?

Cái này giải thích theo cảm tính thì giống như việc tại sao không dùng xe đạp mà cứ tạo ra xe máy, xe hơi, máy bay làm gì? Hay thậm chí là tại sao không dùng 480 mà sinh ra FullHD làm gì? Con người không ngừng tìm tòi và sáng tạo, họ luôn muốn vượt qua giới hạn để tạo ra những thứ tốt hơn, nhanh hơn, đẹp hơn, chất lượng hơn nhằm phục vụ đời sống. Điều đó giải thích cho việc sinh ra 2K thậm chí là 4K, 8K...

Còn nếu giải thích một cách logic thì mình nghĩ là do công nghệ ngày càng phát triển, công nghệ hiển thị ngày càng tinh vi, thì có thể FullHD chưa đủ "đẹp" để có hiển thị hình ảnh nên người ta bắt đầu tạo ra những độ phân giải cao hơn nhằm thích hợp với công nghệ hiển thị đó. Bạn cứ tưởng tượng màn hình LCD mà chỉ có thể hiển thị hình ảnh trắng đen thì như thế nào? :D

kakaka237

Re: Ðề: Re: Ðề: [Wiki] Các thuật ngữ mọi người cần biết

Thực sự thì 2K không chỉ đến bất cứ độ phân giải cụ thể nào. 2K là chỉ chung cho tất cả độ phân giải có chiều rộng trong khoảng 2000 pixel ( 2048, 2250 v.v...). Trong khi đó QHD dùng để nói đến độ phân giải cụ thể là 2560x1440 pixel. Do QHD có chiều rộng là 2560 nên có thể nói QHD thuộc 2K. Cũng do QHD thuộc 2K nên mình thấy đa số trên các trang mạng hiện nay thường ghi 2K là QHD gây nhầm lẫn cho người đọc (trong đó có mình). Cảm ơn bạn chổ này, nếu không chắc còn lâu mình mới nhận ra chổ sai đó :D
Bạn tìm hiểu kĩ thêm về 2K xem, mình thấy bạn vẫn đang có sự nhầm lẫn.
Tham khảo https:// en(dot)wikipedia(dot) org/wiki/2K_resolution (sory mình chưa được post link nên bạn sửa link giúp mình)

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: [Wiki] Các thuật ngữ mọi người cần biết

Bạn tìm hiểu kĩ thêm về 2K xem, mình thấy bạn vẫn đang có sự nhầm lẫn.
Tham khảo https:// en(dot)wikipedia(dot) org/wiki/2K_resolution (sory mình chưa được post link nên bạn sửa link giúp mình)

Ngay dòng đầu tiên: "2K resolution is a generic term for display devices or content having horizontal resolution on the order of 2,000 pixels.[1] DCI or the Digital Cinema Initiatives defines 2K resolution standard as 2048×1080, or 1998x1080 as Flat presentation"

Dịch ra nôm na là: "Độ phân giải 2K là thuật ngữ chỉ chung cho các thiết bị hoặc nội dụng có chiều ngang trong khoảng 2000 pixel. DCI (Digital Cinema Initiatives) định nghĩa độ phân giải 2K mặc định là 2048x1080 hoặc 1998x1080" (Mình không biết Flat presentation là gì nên không dịch được).

attachment.php

Bảng trên liệt kê các độ phân giải 2K thường dùng???

Mình cũng đã tham khảo một vài trang sau:
http://movies.stackexchange.com/questions/26777/2k-versus-quad-hd-qhd
http://engadgetment.com/2015/02/09/...-what-is-the-difference-between-1080p-and-2k/
http://www.streamingmedia.com/Articles/Editorial/What-Is-.../What-is-2K-and-4K-Video-88297.aspx

Như vậy theo định nghĩa trên wiki và một số trang mình tham khảo trên thì mặc định 2K có độ phân giải 2048 x 1080 theo DCI và nó có thể có nhiều biến thể tùy theo tỉ lệ (aspect ratio) chứ nó không luôn luôn 2K phải là 2048 x 1080.

caothudeche

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: [Wiki] Các thuật ngữ mọi người cần biết

Ngay dòng đầu tiên: "2K resolution is a generic term for display devices or content having horizontal resolution on the order of 2,000 pixels.[1] DCI or the Digital Cinema Initiatives defines 2K resolution standard as 2048×1080, or 1998x1080 as Flat presentation"

Dịch ra nôm na là: "Độ phân giải 2K là thuật ngữ chỉ chung cho các thiết bị hoặc nội dụng có chiều ngang trong khoảng 2000 pixel. DCI (Digital Cinema Initiatives) định nghĩa độ phân giải 2K mặc định là 2048x1080 hoặc 1998x1080" (Mình không biết Flat presentation là gì nên không dịch được).

attachment.php

Bảng trên liệt kê các độ phân giải 2K thường dùng???

Mình cũng đã tham khảo một vài trang sau:
film techniques - 2K versus Quad HD (QHD) - Movies & TV Stack Exchange
What is Full HD, Quad HD/qHD or 2K display? What is the difference between 1080p and 2K? - Engadgetment
What is 2K and 4K Video? - Streaming Media Magazine

Như vậy theo định nghĩa trên wiki và một số trang mình tham khảo trên thì mặc định 2K có độ phân giải 2048 x 1080 theo DCI và nó có thể có nhiều biến thể tùy theo tỉ lệ (aspect ratio) chứ nó không luôn luôn 2K phải là 2048 x 1080.

Chuẩn luôn!
1K, 2K, 4K.... nó là con số thể hiện lên số điểm ảnh theo chiều ngang thuộc khoảng đó. Ví dụ 1920 cũng gọi là 2K mà 2048 cũng là 2K.
Và đương nhiên ứng với mỗi tỉ lệ sẽ có một điểm làm chuẩn, đại diện chung cho nhóm, ví dụ 1920 * 1080.

kakaka237

Phải rồi, 2K có thể gồm nhiều độ phân giải tuy nhiên nó phải đi theo tỉ lệ khung hình.
Chẳng hạn độ phần giải gốc 2K là 2048 x1080 là độ phân giải ứng với tỉ lệ 1.9:1 của DCI, sau đó có thêm các độ phân giải khác để phù hợp với các tỉ lệ khung hình phổ biến như 1998 x 1080 ứng với 1.85:1 (movie), 2048 x 858 ứng với 2.39:1 (movie).
Mình nói quanpro421a vẫn đang nhầm lẫn là vì "Do QHD có chiều rộng là 2560 nên có thể nói QHD thuộc 2K", vậy thì ứng với chiều ngang là 2560 thì chiều dọc là bao nhiêu? Ứng với tỉ lệ khung hình thế nào?
Bạn đã nói chính xác là 2K có thể có nhiều biến thể tùy aspect ratio, như vậy thì ứng với 1 aspect ratio sẽ chỉ có 1 resolution hay có nhiều resolution (2K)?
Thêm bạn caothudeche nói 1920 cũng gọi là 2K, bạn thử đưa ra 1 độ phân giải cụ thể với bề ngang 1920, ứng với 1 tỉ lệ khung hình cụ thể xem?
Hehe, chắc nhiều cao nhân chưa ra mặt, các bác hiển linh chỉ giáo thêm giùm tụi em nào :v

Ðề: Re: [Wiki] Các thuật ngữ mọi người cần biết

Mình nói quanpro421a vẫn đang nhầm lẫn là vì "Do QHD có chiều rộng là 2560 nên có thể nói QHD thuộc 2K", vậy thì ứng với chiều ngang là 2560 thì chiều dọc là bao nhiêu? Ứng với tỉ lệ khung hình thế nào?

Mình đã giải thích là QHD nói đến độ phân giải 2560x1440 pixel. Do đó trong câu "Do QHD có chiều rộng là 2560 nên có thể nói QHD thuộc 2K" thì tất nhiên chiều dọc sẽ là 1440 và tỉ lệ 16:9.

Bạn đã nói chính xác là 2K có thể có nhiều biến thể tùy aspect ratio, như vậy thì ứng với 1 aspect ratio sẽ chỉ có 1 resolution hay có nhiều resolution (2K)?

Tất nhiên là với 1 aspect ratio thì sẽ có nhiều resolution. Nhưng mà nó có thuộc 2K hay không thì phải xem chiều rộng nó như thế nào. Ví dụ như độ phân giải 2048x1080 có tỉ lệ 1.9:1 thuộc 2K nhưng 4096x2160 cũng có tỉ lệ 1.9:1 lại không thuộc 2K.

Thêm bạn caothudeche nói 1920 cũng gọi là 2K, bạn thử đưa ra 1 độ phân giải cụ thể với bề ngang 1920, ứng với 1 tỉ lệ khung hình cụ thể xem?

Mình có thấy cũng có nhiều người tranh luận về việc 1920 có gọi là 2K hay không? Người bảo có, kẻ nói không còn riêng mình thì chưa tìm thấy tài liệu nào nói 1920 là 2K cả.

caothudeche

Moderator

Cứng nhắc vậy sao? Với một bề ngang video 1920 pixel, mình có thể tạo ra rất nhiều tỉ lệ khung hình, bạn muốn tỉ lệ nào đây?
- Full HD: 1920 x 1080, tỉ lệ 1,777
- 1920 x 144), tỉ lệ 4:3
- 1920 x 920, tỉ lệ 20.86...

Mình có thấy cũng có nhiều người tranh luận về việc 1920 có gọi là 2K hay không? Người bảo có, kẻ nói không còn riêng mình thì chưa tìm thấy tài liệu nào nói 1920 là 2K cả.
Không có tài liệu nào là chính xác cả, tất cả là qui ước của con người, và ở đây là một tổ chức có uy tín họ đưa ra tiêu chuẩn, và đương nhiên sẽ có nhiều biến thể.
Nói đến 2K không nói đến cụ thể một độ phân giải nào cả, nó nói chung các video có bề ngang trong khoản 2K pixel.
1920 chưa đạt được 2K, nhưng chả nhẽ với 80 pixel ta không làm tròn lên để đưa nó vào nhóm 2K được sao? Chả nhẽ đưa nó xuống nhóm 1K, ngang với 720p, liệu như vậy có thiệt thòi cho 1920 x1080 không hả? (Nó gấp đôi số điểm ảnh so với 720p đó).

Thêm 1 luận điểm nữa để đưa 1920 vào nhóm 2K, đó là 4K.
DCI 4K (flat cropped): 3996 × 2160, cũng hơi đuối hơn 4K pixel bề ngang 1 tí, nhưng vẫn là 4K đó thôi.
https://en.wikipedia.org/wiki/4K_resolution

Còn bình thường chả ai gọi 1920 là 2K cả, vì nó thường đi với 1920 x 1080, và chúng ta toàn gọi là full HD.

kakaka237

Re: Ðề: Re: [Wiki] Các thuật ngữ mọi người cần biết

Cứng nhắc vậy sao? Với một bề ngang video 1920 pixel, mình có thể tạo ra rất nhiều tỉ lệ khung hình, bạn muốn tỉ lệ nào đây?
- Full HD: 1920 x 1080, tỉ lệ 1,777
- 1920 x 144), tỉ lệ 4:3
- 1920 x 920, tỉ lệ 20.86...
Các độ phân giải bạn đưa ra không cái nào là 2K cả.

Không có tài liệu nào là chính xác cả, tất cả là qui ước của con người, và ở đây là một tổ chức có uy tín họ đưa ra tiêu chuẩn, và đương nhiên sẽ có nhiều biến thể.
Đây là độ phân giải DCI đưa ra và họ gọi là 2K, thế giới đang công nhận điều đó. Còn nếu bạn thấy nó không đúng và định nghĩa lại 2K của riêng bạn hay ai đó khác với DCI thì chúng ta đang tranh luận về 2 khái niệm khác nhau. Sau này đi đâu bạn hay nói cho rõ đây là "2K - của caothudeche" nhé :), đừng nói do DCI đưa ra.
Nói đến 2K không nói đến cụ thể một độ phân giải nào cả, nó nói chung các video có bề ngang trong khoản 2K pixel.
Bạn đang đánh tráo khái niệm! 2K có thể gồm nhiều độ phân giải (mỗi độ phân giải ứng với một tỉ lệ khung hình cụ thể) nhưng không phải bất kì video nào có bề ngang xấp xỉ 2000 pixel đều là 2K. Nếu bạn dựa vào wiki thì bạn có thể xem lại trích dẫn trong wiki.
Còn bình thường chả ai gọi 1920 là 2K cả, vì nó thường đi với 1920 x 1080, và chúng ta toàn gọi là full HD.
Bạn mâu thuẫn với chính bạn rồi.

caothudeche

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Re: [Wiki] Các thuật ngữ mọi người cần biết

Khi đưa ra câu này thừa biết mình há miệng mắc quai theo lý lẽ. Nhưng nói đến thói quen sử dụng thì điều này chẳng có gì là mâu thuẫn cả.

Đây là độ phân giải DCI đưa ra và họ gọi là 2K, thế giới đang công nhận điều đó. Còn nếu bạn thấy nó không đúng và định nghĩa lại 2K của riêng bạn hay ai đó khác với DCI thì chúng ta đang tranh luận về 2 khái niệm khác nhau. Sau này đi đâu bạn hay nói cho rõ đây là "2K - của caothudeche" nhé :), đừng nói do DCI đưa ra.

Bạn đang đánh tráo khái niệm! 2K có thể gồm nhiều độ phân giải (mỗi độ phân giải ứng với một tỉ lệ khung hình cụ thể) nhưng không phải bất kì video nào có bề ngang xấp xỉ 2000 pixel đều là 2K. Nếu bạn dựa vào wiki thì bạn có thể xem lại trích dẫn trong wiki.

Bạn này có vẻ thần thánh với wiki quá nhỉ?! Phải chăng wiki là chân lý? @-)@-)@-)
Wiki là một trang bách khoa toàn thư mở. Ai cũng có thể là người viết bài, và chỉnh sửa nội dung nếu thấy bất cập.
Sách giáo khoa nhà nước phát hành còn sai, huống chi là wikipedia.

Và có nhiều điểm mình đưa ra để thấy được vấn đề, thì bạn lại cứ tập trung vào một góc nào đó để làm mất đi ý nghĩa toàn bộ.
Và với cái Wiki này: https://en.wikipedia.org/wiki/2K_resolution. Sao bạn không tự đặt một số câu hỏi như: 1998 × 1080, bề ngang nó có được 2K đâu mà vẫn gọi là 2K?

2K - của caothudeche
Và bạn cũng nên ghi rõ trước các độ phân giải 2K chữ "DCI" để tránh nhầm lẫn với các 2K khác ví như của mình.

kakaka237

Mọi người hay gọi tắt DCI 2K là 2K do không phải phân biệt với định dạng gì khác.
Tìm hiểu thêm 4K bạn sẽ thấy người ta vẫn ghi UHD 4K và DCI 4K để phân biệt.

Hehe, mình đang sợ các bạn nhầm lẫn vì quá tin wiki nên mới nhắc nhở đọc kỹ ghi chú đấy, sao lại nói mình thần thánh wiki?
Mà sau khi thảo luận bạn vẫn không hiểu tại sao 1998 x 1080 là 2K sao? --> DCI đưa ra độ phân giải 1998 x 1080 ứng với tỉ lệ khung hình 1.85:1 và gọi nó là định dạng DCI 2K (flat resolution). DCI không định nghĩa cứ bề ngang ~ 2000 là DCI 2K.

Bạn "quen gọi 1920 là 2K" rồi sau một hồi bạn "phân tích thì 1920 lại không phải 2K" mà vẫn không mâu thuẫn?
Việc chấp nhận thói quen của mình là sai đã là việc khó, việc sửa nó còn khó hơn. Nếu bạn không sửa được thì cũng giữ làm của riêng cho bạn thôi, đừng đi bô bô với mọi người "1920 cũng là 2K". Khổ cho mấy ổng bán TV lại phải đi giải thích lại :)

caothudeche

Moderator

Bạn "quen gọi 1920 là 2K" rồi sau một hồi bạn "phân tích thì 1920 lại không phải 2K" mà vẫn không mâu thuẫn?
Việc chấp nhận thói quen của mình là sai đã là việc khó, việc sửa nó còn khó hơn. Nếu bạn không sửa được thì cũng giữ làm của riêng cho bạn thôi, đừng đi bô bô với mọi người "1920 cũng là 2K". Khổ cho mấy ổng bán TV lại phải đi giải thích lại :)
Vậy thì toàn bộ những gì nói về 2K đều mâu thuẫn cả. Chả có ai định nghĩa 2K là cái gì? (đừng lôi wiki), mà nó chỉ là cách gọi vắn tắt mà ta hay qui ước.
Ra đời thường nhắc đến 2K người ta nghĩ là 2000 vnđ...
Bởi vậy nói riêng 2K thì chả nói lên được gì, nếu nói trong lĩnh vực phim ảnh thì nó không nói lên được tính chất của video đó. 2K chỉ nói được là nó có cái bề ngang khoảng 2000 pixel. Con số này mơ hồ quá, có 2K chỉ được độ phân giải 2Mpixel, có 2K nó được tận 4Mpixel, gấp đôi số điểm ảnh liền.

Còn ông DCI ông đưa ra thông số rõ ràng DCI 2K native resolution có độ phân giải bao nhiêu, tỉ lệ bao nhiêu. Đó mới là bản chất.

Và cũng đừng bao giờ nói 1 video hay một thiết bị là 2K, chả nói lên được gì cả.
Và tôi cũng không bao giờ có gọi video có bề ngang là 1920 là 2K, nhưng tôi vẫn liệt kê nó vào nhóm 2K. Còn thực tế 1920 hay đi với 1080, và tôi gọi nó với cái tên được đặt riêng cho nó full HD 1080p. Và gần như ai cũng ngầm hiểu 1080p có độ phân giải 1920x1080, trừ người không biết.

Tất cả là qui ước của con người

Đúng vậy, không có thứ gì tuyệt đối, do 2K có thể có nhiều loại nên DCI mới định nghĩa ra một cái khuôn mẫu để mọi người dùng. Biết đâu ngày mai có ai đó không thích dùng 2K của DCI họ lại tạo ra một chuẩn mới như 2222x2222 chẳng hạn =)) Bởi vậy 1920 thuộc hay không thuộc thì tùy mỗi người nhưng nếu cần sự thống nhất thì chúng ta nên sử dụng những chuẩn mà quốc tế người ta công nhận. Giống như kiểu bây giờ mình không thích dùng đơn vị m, cm... mà tạo ra đơn vị "gang tay của tui". 1 gang tay, 2 gang tay, 3, 4, 5... gang tay =)) thì đâu có ai cấm được. Nhưng mà nếu dùng trong văn bản, tài liệu quan trọng thì đâu ai công nhận, ai mà biết gang tay của bạn như thế nào. Vì vậy chúng ta mới cần những quy chuẩn như 2K của DCI.

Mà cũng ngộ, câu hỏi của bạn kakaka237 là "so sánh FHD và 2K" mà cuối cùng trở thành cuộc chiến "Định nghĩa 2K" =)) Bây giờ có ai cho mình biết là phần so sánh của mình đúng chưa vậy :)) :))
Tóm lại là mình thấy ai cũng có lý lẽ của riêng, tốt nhất là nên dừng lại ở đây được rồi, để cho người khác còn vào đặt câu hỏi nữa :))

Ðề: Re: Ðề: Re: [Wiki] Các thuật ngữ mọi người cần biết

Bạn mâu thuẫn với chính bạn rồi.

Bạn tranh luận khá bén đó.

kakaka237

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: [Wiki] Các thuật ngữ mọi người cần biết

Đúng vậy, không có thứ gì tuyệt đối, do 2K có thể có nhiều loại nên DCI mới định nghĩa ra một cái khuôn mẫu để mọi người dùng. Biết đâu ngày mai có ai đó không thích dùng 2K của DCI họ lại tạo ra một chuẩn mới như 2222x2222 chẳng hạn =)) Bởi vậy 1920 thuộc hay không thuộc thì tùy mỗi người nhưng nếu cần sự thống nhất thì chúng ta nên sử dụng những chuẩn mà quốc tế người ta công nhận. Giống như kiểu bây giờ mình không thích dùng đơn vị m, cm... mà tạo ra đơn vị "gang tay của tui". 1 gang tay, 2 gang tay, 3, 4, 5... gang tay =)) thì đâu có ai cấm được. Nhưng mà nếu dùng trong văn bản, tài liệu quan trọng thì đâu ai công nhận, ai mà biết gang tay của bạn như thế nào. Vì vậy chúng ta mới cần những quy chuẩn như 2K của DCI.

Mà cũng ngộ, câu hỏi của bạn kakaka237 là "so sánh FHD và 2K" mà cuối cùng trở thành cuộc chiến "Định nghĩa 2K" =)) Bây giờ có ai cho mình biết là phần so sánh của mình đúng chưa vậy :)) :))
Tóm lại là mình thấy ai cũng có lý lẽ của riêng, tốt nhất là nên dừng lại ở đây được rồi, để cho người khác còn vào đặt câu hỏi nữa :))

Phần so sánh ban đầu của bạn mình đánh giá không cao, khi bạn còn đang chưa rõ nó là gì thì làm sao mà so sánh với thứ khác :). Sau mấy ngày tranh luận vừa rồi, bạn có thể phân tích, đánh giá lại một lần nữa không?

Bạn tranh luận khá bén đó.
Cám ơn mod :)

caothudeche

Moderator
Ðề: [Wiki] Các thuật ngữ mọi người cần biết

Vụ so sánh FHD và 2K nên dừng lại đây đi.
So sánh 2 chủ thể không được tương xứng cho lắm.
2K là nhắc đến số điểm ảnh theo chiều ngang. Nó có nhiều biến thể.
Trong khi FHD hay còn gọi là 1080p là nhắc đến số điểm ảnh theo chiều dọc và quét liên tục.
Trong 2K có full HD, trong full HD có 2K.
Yếu tố dễ nhận thấy nhất đó là:
- 2K nhắc đến độ phân giải nói chung, có thể là độ phân giải của video, có thể là của thiết bị ghi, phát.
- Còn FHD không chỉ nhắc đến độ phân giải, mà còn có cả cơ chế phát của nó là quét liên tục "progressive".

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: [Wiki] Các thuật ngữ mọi người cần biết

Phần so sánh ban đầu của bạn mình đánh giá không cao, khi bạn còn đang chưa rõ nó là gì thì làm sao mà so sánh với thứ khác :). Sau mấy ngày tranh luận vừa rồi, bạn có thể phân tích, đánh giá lại một lần nữa không?
Sau mấy ngày tranh luận, mình vẫn giữ nguyên ý kiến đánh giá đó, chỉ thêm một chút xíu này cho chặt chẽ thôi.
Theo như bạn caothudeche thì:
Vụ so sánh FHD và 2K nên dừng lại đây đi.
So sánh 2 chủ thể không được tương xứng cho lắm.
2K là nhắc đến số điểm ảnh theo chiều ngang. Nó có nhiều biến thể.
Trong khi FHD hay còn gọi là 1080p là nhắc đến số điểm ảnh theo chiều dọc và quét liên tục.
Trong 2K có full HD, trong full HD có 2K.
Yếu tố dễ nhận thấy nhất đó là:
- 2K nhắc đến độ phân giải nói chung, có thể là độ phân giải của video, có thể là của thiết bị ghi, phát.
- Còn FHD không chỉ nhắc đến độ phân giải, mà còn có cả cơ chế phát của nó là quét liên tục "progressive".

Vì vậy, mình sẽ lấy 2K với độ phân giải của DCI là 2048x1080 và giả sử chế độ quét progressive scan như FHD luôn. Với những thông số như vậy thì thật sự mà nói chỉ có thể nhận ra sự khác biệt giữa 2K và FHD trên lý thuyết thôi. Giả sử với màn hình 21" thì FHD cho mật độ điểm ảnh là 104.9ppi còn 2K là 110.25ppi[SUP]*[/SUP]. Nếu mắt bạn có thể nhận ra sự khác biệt đó thì bạn nên chuẩn bị cho Civil War đi, Hawkeye =)) Với những 2K có độ phân giải cao hơn thì mới có sự khác biệt rõ hơn như phần so sánh ban đầu của mình.
Theo như trên thì mình cũng có cùng câu hỏi với bạn kakaka237 là người ta tạo ra 2K (DCI) để làm gì trong khi nó chả khác gì mấy so với FHD?
Phần đánh giá của mình có chổ nào chưa đúng hay không hợp với ý bạn chổ nào thì bạn cứ nói ra, chứ mình không thể ngồi trên màn hình mà đoán ý bạn được. :D

[SUP]*[/SUP] Cách tình mật độ điểm ảnh thì bạn có thể tìm công thức trên google hoặc dùng web này pxcalc.com. Công thức chỉ mang tính tham khảo vì mật độ điểm ảnh thì còn phụ thuộc vào loại màn hình.

Bên trên