Wreck-It Ralph: "là người xấu không có nghĩa là người-xấu!"

Angus_Bert

Film critic
Dạo này mình ít đi coi phim quá, do không có ai rủ đi coi gì cả, mà cũng phần lớn là bận ngập mặt đi chơi vớ vẩn nên không có vào rạp phim. Thực sự thì dạo này toàn phim nhảm vật, trừ Wreck-It Ralph.

Nói chân thành với mọi người luôn, chắc khoảng 1 tháng qua trừ phim Skyfall ra thì không hề có phim nào mình đi coi mà không cảm thấy tiếc tiền vé khi nhấc đít đi về, mặc dù với mình đi coi phim là khoản tiền có thiếu cũng chi vì mê rồi. Còn nói đến năm nay thì ngoài Madagascar 3 ra thì chẳng có phim hoạt hình nào mình thấy thỏa mãn, ngay cả Brave của Pixar danh tiếng mình xin chê thẳng là không xứng tầm. Nói thế để cái bạn biết với mình phim Wreck-It Ralph thế nào.

Thật sự thì từ trước đến giờ cái danh Disney mà được xướng lên trong một bộ phim họat hình thì gần như đảm bảo nó hay. Nhưng hầu như đó là chuyện cách đây gần chục năm, thử hỏi có ai nhớ phim hoạt hình Disney nào đạt giải Oscar mà không có cái tên Pixar nhúng vô? Thiệt là phim hoạt hình Disney làm riêng bây giờ không được hay như ngày xưa cho lắm. Nhưng mà dạo này cũng đỡ dần với Tangle, và giờ là Wreck-It Ralph.

Mình xin không tóm tắt nội dung, ai thích thì tự Google phát nha.

Nói thế nào về phim nhỉ, mình khá bất ngờ và hài lòng khi đứng lên đi về, ít nhất là rất nhiều khía cạnh vượt lên mong đợi. Rõ ràng với những ai yêu cầu một bộ phim có cảm xúc tốt, kịch bản khá, những sự sáng tạo từ truyền thống kết hợp với hiện đại và phù hợp với cả gia đình thì đây là sự lựa chọn sáng suốt.

Biết chém sao về nội dung phim nhỉ, theo mình là rất sâu sắc. Wreck-It Ralph có điểm sáng tạo khi khai thác một câu chuyện tưởng chừng rất nhỏ và không có gì đáng chú ý khiến tất cả chúng ta phải chú ý và suy ngẫm – Là người xấu thì sao? Hay hơn nữa là bộ phim lại khai thác từ một nhân vật của một dòng game 8-bit nổi tiếng – Fix-it Felix. Rõ ràng một nhân vật phản diện nhỏ bé như vậy thì có ai bao giờ quan tâm đến cảm xúc của chúng chứ!

Nói đến đây tự dưng cái bị liên tưởng nhiều. Phim rất nhân văn khi khai thác một góc nhìn khác của những người xấu. Có bao giờ bạn tự hỏi tại sao có nguời xấu không? Theo mình thì nếu như không có người xấu thì biết quái thế nào là người tốt. Ở đời bao giờ cũng phải có tốt xấu lẫn lộn, mâu thuẫn để giải quyết xung đột mà phát triển cả. Và cũng có câu hỏi thế này, thế liệu có bao giờ ai muốn làm nguời xấu không?

Thực ra có bao giờ ai thích làm người xấu đâu, chẳng có ai thích bị chửi rủa thậm tệ hay sỉ vả cả. Âu cũng là cái liễn, đôi khi có những người xấu vì đời bắt họ phải xấu. Đói ăn vụng, túng làm càn cả mà. Nhân vật Ralph trong phim cũng thế. Bị nhiều nguời gọi là Người Xấu nhưng bản chất của anh đâu có xấu (tuy mồm hơi thối và tay hơn to xíu), nhân vật này cũng chỉ có khao khát là được người khác tôn trọng, không muốn bị đối xử thậm tệ nữa thôi mà. Ngoài đời thì đếch được như thế!

Nói dông dài thế để mọi người hiểu Wreck-It Ralph có nội dung rất khá từ ý tưởng của nó, nhiều thứ để kể, nhiều cảm xúc và suy nghĩ để chuyển tải. Đấy là chưa kể những chi tiết được phát triển thêm trong phim như tình bạn của Ralph với Venellope tượng trưng cho tình bạn đẹp, sự đồng cảm của những con người cùng cảnh ngộ; hay là lão vua Candy King thì biểu lộ đúng chất độc tài và THAM NHŨNG vụ lợi ích kỉ. Có lẽ đi coi về mỗi người sẽ tự cảm nhận.

Ngoài ra theo mình thì cảm xúc trong phim thể hiện khá xuất sắc, và đều chạm được đến người xem. Có khá nhiều đoạn mình đi theo tình cảm của nhân vật luôn, và đặc biệt là nhiều đoạn hơi nghẹn nghẹn – chắc tại nuốt nhiều bắp rang bơ quá. Phim có rất nhiều câu thoại hay và tinh tế, xứng đáng ghi nhớ để làm quote up Facebook :))

Nhưng cái mà mình thích nhất là sự sáng tạo trong phim, hay cụ thể là phần lớn về hình ảnh và những trò pha trong phim. Hầu như ai mà biết nhiều về game 8-bit sẽ thấy rất nhiều trò quen trong phim, phải vỗ đùi đen đét khi coi. Kể sơ về game thì có Street Fighter, Mario, Pacman, Fix-it Felix,… Rồi những hình ảnh trong từng game lại có sự khác nhau, biểu lộ rõ thời kì như trong các game 8-bit thì nhân vật sẽ chuyển động giật giật đúng chất 8-bit, kể cả đồ họa (ai coi vụ bánh kem để ý kĩ sẽ thấy). Nhưng hài hước nhất là vụ “Trời ơi sao khuôn mặt HD của cô đẹp thế không biết <3” =))

Âm thanh theo mình cũng rất khá, hầu hết các bản nhạc nền đều phù hợp với cảm xúc trong phim.

Kết luận lại thì phim Wreck-It Ralph với mình là hay, sẽ rủ nguời khác đi coi lại lần nữa. Nói không quá chứ với mình nó hay hơn Brave nhiều và là phim chất so với cả đống phim đang chiếu rạp hiện tại, trừ Skyfall ra nha!

Angus_Bert @ HDvietnam.com chém gió​

lengockhanhi

Film critic
Nhi cũng định nói về phim này hôm qua, nhưng có bạn chủ nói hộ rồi.
Tất cả nhân vật trên poster phim đều là "kẻ xấu" trong Game, ác ma quái vật không à...

vodanhdaisu

Active Member
Rủ gấu đi xem ngay thôi, lâu lâu ko xem phim hoạt hình :D

PS: cơ mà theo em ấy Skyfall xem nhàm quá :(

Ðề: Wreck-It Ralph: "là người xấu không có nghĩa là người-xấu!"

Phim rất nhân văn khi khai thác một góc nhìn khác của những người xấu. Có bao giờ bạn tự hỏi tại sao có nguời xấu không? Theo mình thì nếu như không có người xấu thì biết quái thế nào là người tốt. Ở đời bao giờ cũng phải có tốt xấu lẫn lộn, mâu thuẫn để giải quyết xung đột mà phát triển cả. Và cũng có câu hỏi thế này, thế liệu có bao giờ ai muốn làm nguời xấu không?

Thực ra có bao giờ ai thích làm người xấu đâu, chẳng có ai thích bị chửi rủa thậm tệ hay sỉ vả cả. Âu cũng là cái liễn, đôi khi có những người xấu vì đời bắt họ phải xấu. Đói ăn vụng, túng làm càn cả mà. Nhân vật Ralph trong phim cũng thế. Bị nhiều nguời gọi là Người Xấu nhưng bản chất của anh đâu có xấu (tuy mồm hơi thối và tay hơn to xíu), nhân vật này cũng chỉ có khao khát là được người khác tôn trọng, không muốn bị đối xử thậm tệ nữa thôi mà. Ngoài đời thì đếch được như thế!

Bạn viết đoạn này tuy đơn giản, nhưng rất hay!

niza

Cô bé tóc đen là Venellope ạ? Tạo hình dễ thương quá chừng! :x

deptrai21

Member

Thích nhân vật phản diện đóng vai chính hơn :D :D

Phim này hay + vui cực!

cyber31788

ra rạp xem phim @__@ ra rạp chỉ để thỏa mãn nghe nhìn với xem phim " bom tấn " thôi =)) ngoài rạp làm j có những phim hay kiểu như TED =))

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Em thấy phần lớn đờn ông ai cũng muốn làm người xấu khi cua gái. Hành động thì chưa biết thế nào nhưng hầu hết đầu óc nghĩ rất xấu, he he...

Roland

Well-Known Member
A Chip gãi đúng chỗ ngứa lun. Em đảm bảo ai không xấu ko phải đàn ông, chỉ có điều tùy mỗi người bik kiềm chế cái cảm xúc của mình thôi, 1 phần có lẽ cũng do hoàn cảnh & môi trường sống của từng người :D.

Stormhdvn

Well-Known Member

Nếu nhận xét hay hơn Brave thì phim này đáng xem rồi thank ^^

nghe bác chủ khen quá cũng tò mò ^^. dạo cuối tháng rồi , con gấu nhà rủ rê đi coi "khách sạn huyền bí" em thì chả mê mẫn gì hoạt hình ( chỉ khoái mỗi phim 2D em đóng vai chính ^^ ) nhưng mà tự nhiên lại bị lôi cuốn nên cũng chăm chú xem hết . theo cảm nhận thì phim khá hài hước bởi sự lồng tiếng vui nhộn của Chú Hữu Châu cũng và truyền tải thông điêp cũng y chang phim này " là người xấu không có nghĩa là người xấu" .
bác nào có tâm hồn theo trường phái cả nhà thương nhau thì nên rủ gấu hay gia đình đi xem , em cam đoan ko sợ mất tiền vé oan . :D

trochoivui

Nghe có vẻ giống "Kẻ xấu đẹp trai" nhỉ

hunterval

Active Member

tiếc là gấu ko thích ra rạp xem hoạt hình, đành đợi HD vậy. Nghe bạn review mà cũng nôn xem hehe

lovemyta

Sao mình ghét kiểu phim hoạt hình này thế không biết

Cảm giác các nhân vật như con rối và mình cũng là con rối

Hôm qua đi xem đánh cắp linh hồn cũng hay ra phết các bác ợ, cũng thấy quảng cáo phim này nhìn cũng hấp dẫn phết.

Bên trên