[Xanh-đỏ] Thất vọng phim 3D khi xem qua kính

anhnh

Ðề: Thất vọng phim 3D khi xem qua kính

Em cũng bị như bác, 9h tối lọ mọ ra 51 Thái Thịnh làm cặp kính red- cyan, copy 13 phim về hí hửng hai vợ chồng ngồi xem, đau mắt mù màu mới thấy con khủng long nó chui ra một tý, bác nào chưa thử cũng đừng tiếc nhé, mất 300 mua hai cái kính giờ vứt só

để đỡ tiếc bác cho em đi, có gì em có thể pm bác, chứ vứt nphisis, nhưng em cũng thấy hay mà, mỗi tội hơi đau mắt vì ko quen thôi :D

au280290

Member

Cuối cùng cũng có kính Green-Magenta nhờ thằng bạn mua từ tamnhinso về :x, xem phim Journey to the Center of the Earth trên màn hình PC 19inch rất mướt :xnhưng ko hiểu sao xem trên TV lcd 32inch thì lúc được lúc ko chỉ có hình trung tâm mới rõ còn những vùng khác cứ bị bóng mờ :(|), mấy màn ném đá ném rìu mama suýt té ngửa còn mình chả thấy bất ngờ gì rao, cả nhà 4 người có mỗi mình bị như thế hay là mắt có vấn đề nhỉ :((

halove

Cuối cùng cũng có kính Green-Magenta nhờ thằng bạn mua từ tamnhinso về :x, xem phim Journey to the Center of the Earth trên màn hình PC 19inch rất mướt :xnhưng ko hiểu sao xem trên TV lcd 32inch thì lúc được lúc ko chỉ có hình trung tâm mới rõ còn những vùng khác cứ bị bóng mờ :(|), mấy màn ném đá ném rìu mama suýt té ngửa còn mình chả thấy bất ngờ gì rao, cả nhà 4 người có mỗi mình bị như thế hay là mắt có vấn đề nhỉ :((

Theo kinh nghiệm 3D của tớ thì nó phụ thuộc vào một số yếu tố sau:

1. Chất lượng phim: Kiếm bản .mkv mà xem chứ nhiều bản .avi chán òm à. Những phim chuyển từ 2D (Kingkong..., journey...) sang 3D thì thường tệ hơn những phim sản xuất ra bản thân nó đã là cho 3D rồi (Coraline, Fly me to the moon, Polar, ...). Tuy nhiên càng về sau này chất lượng 3D của phim càng ngon hơn.
2. Màn hình: Phải 46' trở lên và ngồi đủ xa (theo các cụ nói thì khoảng 04 lần đường chéo màn hình). Xem trên con LED 46' nhà tớ thấy nuột thôi rồi.
3. Luyện tập: Nếu không quen thì sẽ khó xem đấy. Phải luyện tập mới đươc (thế nên mới có chuyện cùng ngồi xem mà người sướng kẻ đạu :D). Còn mắt có vấn đề như cận, viễn, loạn thì phải khắc phục bằng cách đeo thêm kính của mình vào trước khi đeo kính 3D.

Kinh3D

Theo kinh nghiệm 3D của tớ thì nó phụ thuộc vào một số yếu tố sau:

1. Chất lượng phim: Kiếm bản .mkv mà xem chứ nhiều bản .avi chán òm à. Những phim chuyển từ 2D (Kingkong..., journey...) sang 3D thì thường tệ hơn những phim sản xuất ra bản thân nó đã là cho 3D rồi (Coraline, Fly me to the moon, Polar, ...). Tuy nhiên càng về sau này chất lượng 3D của phim càng ngon hơn.
2. Màn hình: Phải 46' trở lên và ngồi đủ xa (theo các cụ nói thì khoảng 04 lần đường chéo màn hình). Xem trên con LED 46' nhà tớ thấy nuột thôi rồi.
3. Luyện tập: Nếu không quen thì sẽ khó xem đấy. Phải luyện tập mới đươc (thế nên mới có chuyện cùng ngồi xem mà người sướng kẻ đạu :D). Còn mắt có vấn đề như cận, viễn, loạn thì phải khắc phục bằng cách đeo thêm kính của mình vào trước khi đeo kính 3D.

Bác nói rất chuận Mấy film dùng cho kính Magenta-Green chất lượng rất tốt, xem lên hiệu ứng nhiều tuy chỉ có 3 phim trong khi đó thì Film dành cho kính Red-Cyan thì nhiều phim hơn nhưng chỉ có mấy film chất lượng tốt còn đâu chất lượng hơi kém . Còn đúng là xem 3D thì tùy thuộc vào cảm nhận của đôi mắt có người xem được có người ko xem được . Nhiều người xem mấy pha hiệu ứng ấn tượng thì giật nảy mình trong khi có người lại chả thấy cảm giác gì .

harlay

Mình kon 2 kính 3D
có bạn nào ở SG muốn mua thì goi
0987196908
MÌNh ỏe gần cầu BÌnh TRiệu
MÌNh bán 2 cái Giá 60k/2kinh + Tặng 2 bộ film 3D (DVD_HD)>:D<>:D<
Nhanh lên nha mấy bạn

ruanweixin

E cũng xem dạng này rồi và thất vọng tràn trề. Dạng này là 3D màu tức là dùng 2 màu để hiển thị ảnh nổi, đây là loại 3D chuối và rẻ tiền trong các loại 3D. Loại 3D xịn là loại hình chồng hình.

Vì mắt chúng ta không hiển thị màu đồng đều và cố định, chỉ cần thay đổi 1 tí là cách nhận màu cũng sẽ khác đi. Chính vì điều đó nên khi các Bác xem fim 3D màu như thế này, cho dù dùng file chất lượng, TV xin, size lớn thì cũng thế thôi (E chơi 46X của Sony + máy chiếu, file HD á).

Khi màu sắc thay đổi, mắt chúng ta thay đổi quá nhiều nên xảy ra hiện tượng mỏi mắt, chảy nước mắt và có thể nhức đầu. Cho nên các Bác đừng chơi 3D này nữa nếu ko muốn hư mắt. Giá kính 3D cũng ko mắc, lúc mới ra 3D màu này thì kính giấy chỉ 50K (có nơi có 30K), kính xịn hơn chơi gọng nhựa cũng tầm 70K - 100K thôi...

ai không xem được ảnh nổi thì không xem được 3d. xem quen không có hiện tượng nhức đầu đâu bác nhé.trừ khi bác ngồi liền một lúc 5 đến 6 tiếng thôi. Cũng chết cười rủ thằng bạn xem phim mình thì thấy hiệu ứng rõ ràng, còn thằng bạn không thấy.Xem cho biết chứ không phải ngày nào cũng xem mà bác sợ hỏng mắt.xem được mới thấy nó cảm giác đẹp thế nào

blackswan

Member

Mình đã xem Avatar ở rạp thấy 3D cực phê, mới về làm thử một con kính red-cyan để xem ở nhà, kết quả là cực tệ, chỉ cần đeo một phút thôi đã nhức mắt lắm rồi. Nói chung 3D tại gia chưa khả thi lắm

ruanweixin

ai không xem được ảnh nổi thì không xem được 3d. xem quen không có hiện tượng nhức đầu đâu bác nhé.trừ khi bác ngồi liền một lúc 5 đến 6 tiếng thôi. Cũng chết cười rủ thằng bạn xem phim mình thì thấy hiệu ứng rõ ràng, còn thằng bạn không thấy.Xem cho biết chứ không phải ngày nào cũng xem mà bác sợ hỏng mắt.xem được mới thấy nó cảm giác đẹp thế nào

Em không nghĩ thế, E coi ảnh nổi là bình thường nhưng vẫn không chấp nhận được chất lượng 3D màu như thế này. Bác xem 1 bộ phim mà chỉ đc 30% là thấy có nổi 3D vậy có đáng xem không? Nếu thật sự 3D màu là tốt vậy tại sao không ai chạy công nghệ này mà hiện nay chỉ có VN chơi?

E toàn thấy các rạp fim 3D không ai chơi cái 3D màu này cả.

magic_ho

Banned

Loại kính này có từ lâu rồi, ưu điểm là có nhiều film để coi, đầu tư ít tiền (chỉ cần nguồn film 3d và Kính), còn bạn nào muốn đẹp như rạp thì chịu khó đầu tư cỡ gần 1000usd thì đẹp như rạp thôi àh. Bạn phải hỏi tại sao film 3D AVATAR chiếu ở VN sao chỉ có hai rạp mà kg là 10 rạp, lý do quá đơn giản là đầu tư quá nhiều tiền và kg có nhiều film để xem.

ruanweixin

2 câu này của bác đá nhau

Haizz... Bác góp nhặt 2 câu của E rồi nói E đá nhau...

cả 2 câu đó đều nói về 3D màu, loại 3D này rạp không dám chiếu vì chất lượng quá ẹ cho dù dùng fim HD hay màn hình cực rộng.

Loại 3D màu này theo E hiểu chẳng qua là loại 2D bình thường, sau đó thêm "màu" vào để tạo khối 3D nên mới có nhiều nguồn fim như thế. Bằng chứng là trên mạng có software biến ảnh 2D thành 3D màu đó...

mcreagant

2 câu này của bác đá nhau

ruanweixin: "E toàn thấy các rạp fim 3D không ai chơi cái 3D màu này cả. Rạp mà dùng thì ng xem chửi chết á..."
Tớ thấy ruanweixin nói 2 câu đó chả đá nhau chỗ nào cả.

Công nghệ 3D từ kính lọc màu là 1 hiệu ứng có từ thập niên 8x rồi phổ biến tại thị trường Mỹ vào thập niên 9x. Do có quá nhiều nhược điểm nên tầm phổ biến hẹp, chỉ đc cái đơn giản và rẻ thôi. Bây giờ là công nghệ cổ rồi nên rạp ai mà dùng nữa. ;)

NVN

Banned

theo mình biết thì ngoài kính ra thì cần phải có TV 3D mới xem được chứ (ở rạp thì khác)

poly

Banned

ruanweixin: "E toàn thấy các rạp fim 3D không ai chơi cái 3D màu này cả. Rạp mà dùng thì ng xem chửi chết á..."
Tớ thấy ruanweixin nói 2 câu đó chả đá nhau chỗ nào cả.

đá = tự hỏi tự trả lời

nam_tra

Well-Known Member

ddong y vowi bac chu thot
xem cha giog rap ti nao

Kinh3D

theo mình biết thì ngoài kính ra thì cần phải có TV 3D mới xem được chứ (ở rạp thì khác)

Không cần phải TV 3D đâu bạn à. Bạn có thể xem trên các loại màn LCD là đã có hiệu ứng rồi.

phuclong

mọi người cho mình hỏi là coi bằng kính va soft của colorcode thì có khá hơn kính màu không mình đang định mua 2 cặp kính colorcode mà không biết chất lượng như thế nào. chứ coi kính màu thì hiệu ứng có nhưng màu nhạt và nhức mắt quá

Bên trên