Xem 3D Bluray từ PC với máy chiếu?

Chào các bác,
Em đang bị tình trạng sử dụng PC làm nguồn phát 3D với phần mềm TMT6 xuất ra máy chiếu Vivitek HD1185 không xem được 3D, đeo kính và không đeo kính hình ảnh đều giống nhau, không thấy hiệu ứng gì.
Nhờ các bác ai có kinh nghiệm trong việc sử dụng PC làm nguồn phát 3D xuất ra máy chiếu chỉ giúp em cách xử lý tình trạng này với.
Em ở Hải Phòng, có bác nào có máy chiếu 3D có thể cho em vác máy tính đến test thử được không ạ?
Rất mong nhận được sự hỗ trợ của các bác.
Trân trọng,

Ðề: Xem 3D Bluray từ PC với máy chiếu?

nếu bạn dùng 1 máy. chắc chắn dây kết nối phải là HDMI 1.4 (1.3 KHÔNG ĐƯỢC ) và kính của bạn là kính chủ động ( kính có pin) có support với máy chiếu hay không?, thứ 3 máy chiếu của bạn và card màn hình có hỗ trợ 3D Không có đầu ra hdmi 1.4 hay không. nếu đảm bảo các yếu tố trên mà không chiếu được thì do phần mềm bạn setup nữa thôi. cách chiếu bạn có thể tham khảo trên diễn đàn
Em quên không nói rõ thêm
Em đã thử mang PC lại gần máy chiếu, sử dụng cáp HDMI 1.4 dài 2m rồi
Máy chiếu em dùng là vivitek HD1185 và kính cũng là vivitek đồng bộ luôn
Card màn hình của em là HD5770 cũng hỗ trợ 3D
Cụ thể là với PC của em, phát 3D bluray ra TV 3D samsung 55 inch C7000 thì xem bình thường, nhưng xuất ra máy chiếu thì không thấy 3D đâu cả
Các bác có ai sử dụng PC với máy chiếu hỗ trợ em với

mình thì chuyên sử dụng 2 máy chiếu phân cực. nếu đúng như bạn nói có thể bạn play nhầm 2D hoặc do setup chưa chuẩn rồi
Em cũng nghĩ là do phần mềm thôi, chứ nguồn thì không thể nhầm được. Thiết bị chắc cũng không vấn đề gì, vì em thử với 3D side by side thì xem 3D tốt với máy chiếu

quyhiem

Member
bác off tín hiệu của màn hình pc đi, chỉ máy chiếu là có tín hiệu thôi thì nó mới lên 3d
ps : bác dùng phần mềm ổ ảo gì thế ultra iso là ko được đâu bạc ạ

Ðề: Re: Xem 3D Bluray từ PC với máy chiếu?

bác off tín hiệu của màn hình pc đi, chỉ máy chiếu là có tín hiệu thôi thì nó mới lên 3d
ps : bác dùng phần mềm ổ ảo gì thế ultra iso là ko được đâu bạc ạ
Em chỉ cho duy nhất 1 kết nối từ PC ra máy chiếu thôi bác ạ, xem SBS thì được mà bluray lại không được
Em dùng Daemon tools bác ạ

quyhiem

Member
Re: Ðề: Re: Xem 3D Bluray từ PC với máy chiếu?

Em chỉ cho duy nhất 1 kết nối từ PC ra máy chiếu thôi bác ạ, xem SBS thì được mà bluray lại không được
Em dùng Daemon tools bác ạ

bác thử qua box htpc hỏi xem có ai biết không, tại e mù tịt về vụ chơi 3d trên vga amd. Hay bác hỏi thẳng bác sercuong1303 cho nhanh

Bác kiểm tra lại độ phân giải và tần số quét của máy tính khi setup play 3D iso nhé, bác nên sử dụng phần mềm power dvd để xem vì nó chạy nhẹ lại dễ setup hơn. Em cũng đang sử dụng máy chiếu và có thời gian loay hoay với cái này nên cũng có một chút ít kinh nghiệm, nếu cần bác có thể cài teamview và nhắn cho em pass và id em sẽ thử setup giúp cho bác xem có được không.

Em đã thử sử dụng Power DVD và kết quả đã cho ra tín hiệu 3D, TMT6 thì không
Nhưng ban đầu thử thì thấy 2 bên cạnh có 2 vệt đen, không full màn hình, chưa có thời gian nghiên cứu nên chưa hiểu tại sao. Bác nào biết mách trước giúp em với nhé.

bác dùng thằng này chơi thử Stereoscopic Player, lấy file ssif gốc từ ISO để chơi

K3nt

Active Member

Em đã thử sử dụng Power DVD và kết quả đã cho ra tín hiệu 3D, TMT6 thì không
Nhưng ban đầu thử thì thấy 2 bên cạnh có 2 vệt đen, không full màn hình, chưa có thời gian nghiên cứu nên chưa hiểu tại sao. Bác nào biết mách trước giúp em với nhé.
Mình cũng dùng PC với Vivitek 1185 cũng bị kiểu 2 vệt đen ở cạnh trái phải của màn chiếu, mình đoán là do 2 hình ảnh trái, phải xếp chồng lên nhau để tạo hiệu ứng 3D điều này cũng tạo ra khoảng lệch giữa 2 hình chính là vệt đen 2 bên.

Mình cũng dùng PC với Vivitek 1185 cũng bị kiểu 2 vệt đen ở cạnh trái phải của màn chiếu, mình đoán là do 2 hình ảnh trái, phải xếp chồng lên nhau để tạo hiệu ứng 3D điều này cũng tạo ra khoảng lệch giữa 2 hình chính là vệt đen 2 bên.
Bác cũng chưa tìm ra cách khắc phục à?

MrBo682

Well-Known Member

Chào các bác,
Em đang bị tình trạng sử dụng PC làm nguồn phát 3D với phần mềm TMT6 xuất ra máy chiếu Vivitek HD1185 không xem được 3D, đeo kính và không đeo kính hình ảnh đều giống nhau, không thấy hiệu ứng gì.
Nhờ các bác ai có kinh nghiệm trong việc sử dụng PC làm nguồn phát 3D xuất ra máy chiếu chỉ giúp em cách xử lý tình trạng này với.
Em ở Hải Phòng, có bác nào có máy chiếu 3D có thể cho em vác máy tính đến test thử được không ạ?
Rất mong nhận được sự hỗ trợ của các bác.
Trân trọng,
Eo ôi !!!
Dòng 5XXX > HDMI 1.3.Nếu chơi full Bluray3D là không được.Nếu gắng gượng thì dùng Stereo Scopic dùng đở nhé.
Cách chơi thế nào thì search lại trên diễn đàn ( không biết mấy bài viết của 1 số bạn đó có bị xóa đi chưa :S )
Còn nếu muốn chạy các soft TMT hay power DVD thì :
Bạn đổi cái card màn hình nếu chơi ATI thì chọn seri bắt đầu 6xxx trở lên là được nhé.7xxx thì đương nhiên càng tốt.
Nvidia thì GTX470 full cả audio lossless và video 3D.1 số card chỉ chơi được 3D nhưng bitstream được audio core ( DTSHDMA > DTS , TrueHD > AC3) nên tham khảo từ website hãng.Nvidia có khi phải dùng bộ phát hồng ngoại và kính của hãng để chơi 3D.
ATI thì bitsream vô tư và 3D thoải mái ( trừ vụ cinavia ra nhé)

crazyboy1304

Moderator

Cách đây 1 năm mình cũng chơi TMT6 với máy Optoma HD33 mới ra, nhưng tại thời điểm đỏ phiên bản phần mềm của TMT và PowerDVD không support nên không lên được 3D trong khi tivi 3D Samsung thì lên bình thường. Về sau đó vài tháng thì phiên bản mới của TMT thì lại xem được.

Eo ôi !!!
Dòng 5XXX > HDMI 1.3.Nếu chơi full Bluray3D là không được.Nếu gắng gượng thì dùng Stereo Scopic dùng đở nhé.
Cách chơi thế nào thì search lại trên diễn đàn ( không biết mấy bài viết của 1 số bạn đó có bị xóa đi chưa :S )
Còn nếu muốn chạy các soft TMT hay power DVD thì :
Bạn đổi cái card màn hình nếu chơi ATI thì chọn seri bắt đầu 6xxx trở lên là được nhé.7xxx thì đương nhiên càng tốt.
Nvidia thì GTX470 full cả audio lossless và video 3D.1 số card chỉ chơi được 3D nhưng bitstream được audio core ( DTSHDMA > DTS , TrueHD > AC3) nên tham khảo từ website hãng.Nvidia có khi phải dùng bộ phát hồng ngoại và kính của hãng để chơi 3D.
ATI thì bitsream vô tư và 3D thoải mái ( trừ vụ cinavia ra nhé)
Em vẫn chơi 3D Bluray iso với TV 3D trước đây bình thường mà bác, và hiện nay với Power DVD thì em cũng đã chơi được 3D iso nhưng đang bị 2 vệt đen 2 bên cạnh thôi. Đang tìm hiểu xem tại sao TMT lại không xem được

HungNga

Member

Các bác cho em hỏi, Xem phim 3D bằng cái TMT thấy báo thông tin như sau 1080p 24Hz (cái gì mà chuyển động nhanh là bị bóng ma luôn), mầu sắc thì nhợt nhạt (so với xem 2D) có cách nào làm cho xem 3D đẹp như 2D không. Phần cứng đang dùng Asus 7850+LG7600

taoTnuday

Well-Known Member

nếu theo các chi tiết bác nói thì e nghĩ bác setup lại phần mềm coi
hoặc bác chuyển qua chơi DVD13 ( hoặc cao hơn ) xem ntn

Bên trên