Xem bóng đá Anh ngày Chủ nhật - Hướng dẫn chi tiết cách thực hiện.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

binhhc

Moderator
Ðề: Xem bóng đá Anh ngày Chủ nhật - Hướng dẫn chi tiết cách thực hiện.

Tại sao bác ko bỏ 250k một tháng xem cho bõ ko nhỉ, đầy đủ các giải từ A đến Z, đỡ phải lo.
Chỉ thích dùng chùa.
Vấn đề ở đây không phải là tiền, mà là ở chỗ mọi anh em quan tâm đến vấn đề này yêu thích công nghệ, muốn tìm tòi khám phá những vấn đề mới nên mày mò tìm hiểu và thực hiện thôi.
Điều nữa là: nếu xét về nhu cầu và độ yêu thích các giải bóng đá quốc tế hiện nay, thì người dân VN ta chủ yếu vẫn thích nhất là Ngoại hạng Anh + Cúp C1, các giải khác vẫn chỉ là thứ yếu. Nên có nhiều giải cũng chả giải quyết vấn đề gì, vả lại các giải đều đá vào cuối tuần >> vậy thì xem giải nào đây, hay vẫn chỉ đại đa số là chọn ANH.

Đã nói nhìu lần rồi, từ lâu nay vẫn mất tiền đóng THC đấy thôi. Vấn đề ở đây, tôi cũng như nhiều ng trên diễn đàn, ko phải là ko có điều kiện để lắp K mà là ở chỗ sao cho nó hợp lý. Thế thôi.
Chính xác.

Tình hình là mình vừa lắp chảo ast5 và kênh mông cổ chỉ cần thông qua 1 công tắc 3 chân là xong lúc nào muốn đổi vệ tinh chỉ cần bật công tắc là xong, chứ làm cái rút ra cắm vào không tiện bằng ( chú ý khi lắp 3 dây chống nhiễu lối vào nhau)
Hay đấy. Tớ cũng đã nghĩ tới giải pháp dùng công tắc 3 cực này rồi nhưng chưa thực hiện được.

Em đc 1 ông em cho 1 cái XSAT CDTV410 nhưng ko có chảo.
Các bác tư vấn cho em mua đâu 1 cái chảo parapol cũ để em làm thí nghiệm với ạ.
Với lại ngoài phải sắm thêm chảo + cable ra em còn phải mua thêm gì ko ạ? Em thấy bác chủ thớt có 1 cái cục gì gì nữa cạnh cái chảo???
Bạn mua thêm cái chảo + LNB = 200-250K; 20m dây anten + zắc = 60K; bộ trộn 70K hoặc dùng công tắc 3 cực.
và công lắp, chỉnh chảo, dò kênh (free nếu bạn tự làm được).
Chấm hết. Vậy là xem NHA tối T7+CN ngon lành.

ps: kênh này không phát đủ tất cả trận trong các khung giờ đâu, nếu có 3 khung giờ (19h, 21h, 23h) thì thường chỉ phát 1 đến 2 trận

binhhc

Moderator

Thế cho mình hỏi mua bộ trộn ở đâu , mình hỏi 404 trần khắc Trân họ bảo không có và lắp 4 cái vệ tinh thì phải 4 chảo à mà lnb của quả 46 và 95 là loại nào đấy và tần số như thế nào cho mình biết với để mình làm
Ông này không chịu đọc kỹ từ trang đầu,
Ra chợ Trời, số 17 - Thịnh Yên mua nhé, 70K.
Nhưng lưu ý phải dùng cách nào đó thử, chứ không lại như tớ mua về mới tinh nhưng 4 đầu vào được có mỗi 1 đầu, 3 thằng kia tịt - thế là bỏ - dùng chuyển đổi kiểu "cơ khí" cho nó lành.

tmn

Member

Thanks!
Thực ra em cũng muốn nghịch ngợm 1 tý, chứ từ đầu mùa giải đã nâng cấp gói internet để ở nhà xem sopcast rồi :)

quanganh_08

Active Member

Thế cho mình hỏi mua bộ trộn ở đâu , mình hỏi 404 trần khắc Trân họ bảo không có và lắp 4 cái vệ tinh thì phải 4 chảo à mà lnb của quả 46 và 95 là loại nào đấy và tần số như thế nào cho mình biết với để mình làm

Một chảo tôi thu riêng quả NSS6,còn 1 chảo tôi ghép LNB thu 3 quả luôn(132*E,138*E,146*E) quả 138*E để xem ngoại hạng Anh,quả 146*E xem giải bóng đá ĐỨC (Buldes LiGA)và giải quần vợt,gol...
Nếu mọi người có nhu cầu tôi sẽ lập 1 topic về ghép LNB để chia sẻ@-)

quangyuan

Member

Ừ mình cũng rất thích xem quần vợt mà mình chưa tìm ra vệ tinh nào , bạn có thể hướng dẫn chi tiết hơn cho mình với , cám ơn bạn!

tmn

Member

Chiều nay em về bắt đầu ráp 1 mớ đồ lựợm lặt mấy hôm rồi.
-Cái chảo thiếu mất cái khớp ráp cục LNB nên em chế tạm = dây thép!
-La bàn ko có, xơi tạm = GPS của con PPC nên ko chuẩn...
-Các con ốc xoay trên chảo hơi rỉ sét nên ko ngẩng đc (xịt McK để mai vặn) :)
...
Em cố làm sao bắt sóng đc con Vinasat 1 theo các thông số sau:
Adjusted position: 1260
Orientation: E
Frequency: 11552
Symbol rate: 28500
Polarization: Vertical
với góc ngẩng: 51,5 + góc phương vị: 126o E (tất nhiên em chưa có la bàn thì bó tay rồi)
kết quả chỉ đc như image em post ở dưới
túm lại là em để chiều mai chọc ngoáy tiếp :)

Các bác ném mấy cục đá cho em bớt ngu ạ!

binhhc

Moderator

Gửi bạn tmn:
Bạn nên chỉnh cho được hướng của vinasat1 làm chuẩn đã, sau đó mới tính tiếp.
Nhập tần số của VTV: 11552-28500 trên vinasat1, dò được các kênh VTV free, rồi mới nhập tần số khác và xoay tiếp.
Cái hình trên thể hiện bạn dò tìm được cái gì cả - sóng còn chưa cả có mà.
Xoay chỉnh tiếp tục đi. Cố lên. Kiên nhẫn vào.

tmn

Member

Gửi bạn tmn:
Bạn nên chỉnh cho được hướng của vinasat1 làm chuẩn đã, sau đó mới tính tiếp.
Nhập tần số của VTV: 11552-28500 trên vinasat1, dò được các kênh VTV free, rồi mới nhập tần số khác và xoay tiếp.
Cái hình trên thể hiện bạn dò tìm được cái gì cả - sóng còn chưa cả có mà.
Xoay chỉnh tiếp tục đi. Cố lên. Kiên nhẫn vào.

Thanks bác

Cái cục LNB của em mua trên chợ giời (17 Thịnh Yên) của em có ổn ko bác? Em phải chế cái gông cho nó vì chảo cũ ko còn, vậy có phải chỉnh chính xác 100% chỉ vào tâm chảo không ạ?

Với lại chỗ em lắp chảo rất khó đứng để chỉnh, có 1 bác bên truyenhinhvetinh chỉ dẫn cách dùng quả rọi treo từ cục LNB rồi dán 1 hình tròn chia độ vào tâm chảo rồi xoay, ko biết có khả dĩ ko?

... thực sự em ko phải nghèo tới mức tiếc mấy K thuê thợ đến lắp, tuy nhiên có cái để nghiên cứu, chọc ngoáy cũng sướng lắm ạ!

mrgins

Vấn đề ở đây không phải là tiền, mà là ở chỗ mọi anh em quan tâm đến vấn đề này yêu thích công nghệ, muốn tìm tòi khám phá những vấn đề mới nên mày mò tìm hiểu và thực hiện thôi.
Điều nữa là: nếu xét về nhu cầu và độ yêu thích các giải bóng đá quốc tế hiện nay, thì người dân VN ta chủ yếu vẫn thích nhất là Ngoại hạng Anh + Cúp C1, các giải khác vẫn chỉ là thứ yếu. Nên có nhiều giải cũng chả giải quyết vấn đề gì, vả lại các giải đều đá vào cuối tuần >> vậy thì xem giải nào đây, hay vẫn chỉ đại đa số là chọn ANH.
Đúng vậy vì NHA là giải bóng đá lớn hay nhất Tg. mặc dù giải TBN laliga cũng hấp dẫn không kém nhưng mà khung giờ của giải TBN toàn là 2 -3h sáng ( giờ việt nam) nên rất khó xem . NHA thì đá sớm thường khung giờ toàn là từ 9h-23h (giờ VN) thế nên NHA là lựa chọn số 1

binhhc

Moderator

Hiểu nôm na thì: vị trí của LNB là ở đúng cái "tiêu cự" của gương lõm (cái chảo) >>>> sách Vật Lý cấp 2 hoặc cấp 3, phần: Quang học.
Chính vì vậy nên cần độ chính xác cao.
Có 1 mẹo là khi chỉnh chảo tạm ổn rồi, đã có sóng nhưng yếu thì thực hiện xoay hoặc dịch chuyển ra vào chút xíu cái LNB thì cũng cải thiện được đôi chút tín hiệu.
LNB 11300 của VTC tốt hơn loại LNB 9750 của TQ.
Loại của TQ cần có giải pháp chống nước thấm vào bên trong để khỏi hỏng (dùng chai Lavies hoặc băng dính dính các khe hở của vỏ nhựa)

tmn

Member

Gia cố lại cái chân chảo và cái cùm cho con LNB, cộng với cái la bàn 20K + dây rọi em đã bắt được VINASAT 1, đến phần MONGCOSAT thì xoay mãi chưa đc vì còn xuống ôm con cho nó ngủ :)

Đã gục chảo xuống đồng thời xoay sang trái? (bác chủ thớt ko nói rõ bên trái sau hay trước chảo, nhìn cái image thì hình như bên trái trước chảo), thôi để mai thứ 7 test luôn 1 thể

dhpaul

Well-Known Member

Bác đã thu được Vinasat thì để thu được Telstar 18 (là cái Mông Cổ sát mà bác binhhc nói ấy :D) thì đứng phía sau chảo chỉnh về bên trái và chúc chảo xuống dưới khoảng 3-4mm thôi, đừng chỉnh nhiều. :D

quangyuan

Member

Thật sự kênh Mông Cổ đối với tôi bây giờ quá đơn giản , tôi đa đánh giấu sẵn từ thứ 2 đến thứ 7 tôi quay chảo về vinasat1 còn riêng ngày cn xoay sang Mông cổ xem NHA , thật tuyệt, nếu ai cần tư vấn liên lạc theo sm 01256270222

tmn

Member

Em nghi là cái chảo + cục LNB của em yếu, signal power có 65%, em đã xoay về hướng MONGCOSAT cái xsat nhà em chỉ nháy tín hiệu vàng mãi mà ko ra tý kênh nào. Có lẽ mai em sẽ đi múc thử cục LNB 11300 về test thử xem sao:

congtu_88

Active Member

các bác cho em hỏi, nhà em dùng đầu VTC SD1 , có làm được không ạ. em cám ơn các bác.

vnposh

Active Member

các bác cho em hỏi, nhà em dùng đầu VTC SD1 , có làm được không ạ. em cám ơn các bác.

Chắc chắn được.

Nhưng bạn nên mua thêm chảo và LNB lắp thêm để thu tín hiệu của Telstar 18 at 138.0°E theo hướng dẫn của bạn YeuHD45. Mục đích: đỡ phải xoay đi xoay lại chảo VTC mệt người.

binhhc

Moderator

Em nghi là cái chảo + cục LNB của em yếu, signal power có 65%, em đã xoay về hướng MONGCOSAT cái xsat nhà em chỉ nháy tín hiệu vàng mãi mà ko ra tý kênh nào. Có lẽ mai em sẽ đi múc thử cục LNB 11300 về test thử xem sao:

Nhìn ảnh này thấy rằng: anten của bạn hơi kém, cường độ tín hiệu nếu tốt phải đạt trên 80%.
Bạn xem lại ảnh trang 1 & 4 của tôi nó đạt ~ 90% (mà là dây anten 12m đi ngầm trong tường từ lúc làm nhà 5 năm rồi đấy).
Chất lượng tín hiệu chưa có gì, có nghĩa là bạn xoay vẫn chưa đúng hướng. Vệ tinh này góc 134 độ (vinasat1: 138 độ)
---------------------------------------------

PS: hiện nay có thể thu thêm được 11 kênh free nữa của Trung Quốc trên vệ tinh này (Telstar 18),
chi tiết tôi đã cập nhật tại Trang 4

Chỉnh sửa lần cuối:

tmn

Member

Nhìn ảnh này thấy rằng: anten của bạn hơi kém, cường độ tín hiệu nếu tốt phải đạt trên 80%.
Bạn xem lại ảnh trang 1 & 4 của tôi nó đạt ~ 90% (mà là dây anten 12m đi ngầm trong tường từ lúc làm nhà 5 năm rồi đấy).
Chất lượng tín hiệu chưa có gì, có nghĩa là bạn xoay vẫn chưa đúng hướng. Vệ tinh này góc 134 độ (vinasat1: 138 độ)

Thanks bác, chắc lâu bác ko lên diễn đàn, em chờ reply lâu quá > chán quá bỏ cuộc rồi (tuần trước tối nào cũng lên xoay cả tiếng mà ko nghe ngóng gì), tuần này bận quá, có lẽ sẽ để cuối tháng dành time + $ để nghiên cứu tiếp :)

nguyentientho94

Active Member

Mình dùng đầu VTC HD 02 thì cường độ lúc nào cũng đứng yên ở 20% còn tín hiệu toàn 90%-100%. Chủ nhật vừa rồi và rạng sáng nay xem rất tốt, không giật...

Tiện thể bác nào hướng dẫn ghép LNB 132 & 138. Giờ mình đang dùng 1 chảo quay 138.

Đây là danh sách kênh Free trên TelStar 138

Chỉnh sửa lần cuối:

bobby06

Member

Thật sự kênh Mông Cổ đối với tôi bây giờ quá đơn giản , tôi đa đánh giấu sẵn từ thứ 2 đến thứ 7 tôi quay chảo về vinasat1 còn riêng ngày cn xoay sang Mông cổ xem NHA , thật tuyệt, nếu ai cần tư vấn liên lạc theo sm 01256270222

Tội quá, chỉ cần bỏ thêm hơn 500K để mua 1 chảo mới và 1 cái chuyển mạch LNB là có thể nằm trên giường chọn chương trình mà ko phải mặc áo mưa lên xoay chảo!:-j:-j

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên