Xem HD bằng Macbook pro

BAONGUYEN

Ðề: Xem HD bằng Macbook pro

hi Bao Nguyen,mình biết là MBP có thể chạy được Win.Vấn đề mình nói là chỉ có dân PRO thì mới NÊN dùng MBP. bởi vì sao nhiều người biết MBP chạy ổn định lại không xài?? giống như bạn biết Sfone xài rẻ, công nghệ mới, mạnh.Vấn đề là ..... support.Bạn chơi ngoài luồng thế này thì chỉ có những người ngoài luồng như bạn mới có thể giúp bạn.Mà như mình nói những người chơi MBP thường là PRO.Mà PRO thì ... thường không rãnh để giúp bạn.
hết.
hehe bác nói chuyện mất cười quá, sorry nghen vì đã cười, thế nao là pro,mà pro thì sao lại không rảnh...sử dụng mac là pro????...đuà thôi, chứ mổi hệ điều hành có một ưu thế riêng, giống như em thích chụp hình, mà máy Mac thì hổ trợ tốt điều này, màng hình có màu chuẩn, đồ hoạ phù hợp, phần mềm cho chơi ảnh thì nhiều....ngoài ra em thích MBP vì kiểu dáng cuả nó, rất tinh tế, không cầu kì rườm rà nhưng vẫn sang trọng. Ngược lại nếu em thích chơi game, thì chắc không sắm chi MBP vì game cho hệ điều hành này còn ít lắm....vâỵ thôi. Chẳng có thứ gì có thể làm người ta pro hết, ngoài kiến thức và cách sống.

chiminh

Member

hehe.... nói bạn biết hồi khoảng tháng 10 vừa rồi có người bán MBP màu trắng cho mình giá khoang 1200 hay 1300 gi đó mà mình không mua bởi biết mua nó thì sẽ gặp trở ngại vê phần mềm.mặc dù không phải là không có phần mềm để thực hiện những gì mình muốn.Vấn đề là sẽ rất mất thời gian để tìm soft update.nói như bạn là đúng bởi vì mình phục vụ cho 1 nhu cầu nào đó của mình thì mình chọn máy đó thôi.Giống như trong VTV các bác cũng xài MBP nhưng nếu hỏi nếu có tiền mua máy thì các bác ấy lại khôgn muốn mua MBP dâu.Và cuối cùng mình quyết định mua DELL XPS 1530 T9300 4GB RAM NVIDIA 8600 256MB giá 1800.hehe .. cái này thì chắc là PRO hơn cái MBP rồi đúng khôgn??? hihi

BAONGUYEN

chắc bác không sành về máy tính lắm, caí cuả bác chỉ là hơn caí MBP mình mua cách đây 2 năm, mà cũng chỉ hơn dc con chip CPU, còn Video card thì chỉ bằng nưã (cách đây 2 năm em mua 2400$), còn MBP bây giờ thì cấu hình yếu như máy bác MBP không còn sx nưã hehe, còn nưã, nhiều người không mua MBP vì nó quá mắc chứ chưa chắc là không thích. VD như thời điểm bây giờ máy tính MBP giống y cấu hình máy bác thì MBP cũng khoảng 2300$,...em nói không phaỉ bao che nhưng tiền naò cuả nấy....với lại macbook pro không có màu trắng bác ơi, giá 1300$ thì chỉ là macbook second hand thôi

laser_HDTV

hehe.... nói bạn biết hồi khoảng tháng 10 vừa rồi có người bán MBP màu trắng cho mình giá khoang 1200 hay 1300 gi đó mà mình không mua bởi biết mua nó thì sẽ gặp trở ngại vê phần mềm.mặc dù không phải là không có phần mềm để thực hiện những gì mình muốn.Vấn đề là sẽ rất mất thời gian để tìm soft update.nói như bạn là đúng bởi vì mình phục vụ cho 1 nhu cầu nào đó của mình thì mình chọn máy đó thôi.Giống như trong VTV các bác cũng xài MBP nhưng nếu hỏi nếu có tiền mua máy thì các bác ấy lại khôgn muốn mua MBP dâu.Và cuối cùng mình quyết định mua DELL XPS 1530 T9300 4GB RAM NVIDIA 8600 256MB giá 1800.hehe .. cái này thì chắc là PRO hơn cái MBP rồi đúng khôgn??? hihi

Chắc bạn chưa hiểu về máy tính! ~:>
Việc so sánh 2 máy tính không cùng tầm giá chẳng có ý nghĩa gì nhất là khi chúng khác về cấu hình.

Macbook Pro chỉ có vỏ nhôm, chưa có màu trắng bao giờ.
Vỏ trắng là Macbook White, dòng máy phổ thông và rẻ nhất của "Táo".

Dùng máy của "Táo" hoàn toàn không gặp trở ngại về phần mềm như bạn thiển nghĩ vì nếu không quen Mac OS X vẫn có thể cài thêm Windows vô dùng bình thường. Đây là lợi điểm rất lớn.
Người ta mê máy Mac ko phải vì Pro mà còn vì nhiều nguyên nhân khác nữa. :eek:

Dai Minh Kim

Có sử dụng MBP mới thấy cái hay của nó. MAC OS cũng có nhiều điểm hay,WIN cũng vậy. MAC OS khởi động nhanh, cách thức hoạt động khác hẳn WIN, không đòi hỏi cấu hình cao, WIN thì khác, khởi động có thể hơi lâu chút, đòi hỏi nhiều tài nguyên hệ thống, nhưng được cái thông dụng, nhiều người sử dụng, dễ chia sẻ kinh nghiệm cũng như phần mềm ứng dụng. Nhưng nói thật lòng mình vẫn thích sử dụng MAC hơn

sieucan

Active Member

:) hóa ra em cũng là pro, em xài vì thấy nó đẹp vậy thôi, công việc cũng chẳng to tát gì.
mỗi tội xem HD trên mbp không dễ dàng như trên pc, ít soft hỗ trợ quá.

BAONGUYEN

:) hóa ra em cũng là pro, em xài vì thấy nó đẹp vậy thôi, công việc cũng chẳng to tát gì.
mỗi tội xem HD trên mbp không dễ dàng như trên pc, ít soft hỗ trợ quá.

bác muốn soft xem phim HD gì???tiện đây anh em tư vấn cho, ít nhưng mà chất lượng, win thì nhiều nhưng phải biết lưạ chọn ( ưu cũng chính là nhược điểm cuả win)

BAONGUYEN

Hiện taị mình đang thử dùng MBP cuả mình xem film HD thì rất mượt, mình đã sử dụng qua 3 chương trình: VLC, Plex,XBMC, có nhận xét thế này:
- Không thể click double vaò file film (hay click chuộc phải chọn open with) để xem như sd trên Windows. Mà tùy chương trình sẽ có cách mở riêng
- VLC sd đơn giản, nhưng giao diện không pro
- Plex sd hơi phức tạp hơn tí (nêú không rành) chỉ sử dụng bằng bàn phím không sd chuộc dc, giao diện pro, sd remote đi kèm rất hay giông front row ---> rất thích
- XBMC sd hơi phức tạp, dao diện pro
Cả 3 trình diễn HD đều rất tốt

theo mình bác bảo nguyên nếu đầu tư thì nên mua sound rời giao tiếp USB như con Sound Blaster X-Fi Surround 5.1 chẳng hạn (còn nếu nhìu $ thì bác có thể chơi con Xonar U1) con này cho ra âm thanh rất tốt,còn nếu để cho 5500 ''đề cô'' thì chẳng khác gì cắm vào sound onbo trên máy bàn đâu
nếu bác ở SG thì có thể tìm mua ở các điện chỉ trong đây http://www.vatgia.com/464/289778/creative-sound-blaster-x-fi-surround-5-1-usb-for-notebook.html
Đã ''mac pro ,z5500 '' thì phải sound ngoài chứ....

laser_HDTV

theo mình bác bảo nguyên nếu đầu tư thì nên mua sound rời giao tiếp USB như con Sound Blaster X-Fi Surround 5.1 chẳng hạn (còn nếu nhìu $ thì bác có thể chơi con Xonar U1) con này cho ra âm thanh rất tốt,còn nếu để cho 5500 ''đề cô'' thì chẳng khác gì cắm vào sound onbo trên máy bàn đâu
nếu bác ở SG thì có thể tìm mua ở các điện chỉ trong đây http://www.vatgia.com/464/289778/creative-sound-blaster-x-fi-surround-5-1-usb-for-notebook.html
Đã ''mac pro ,z5500 '' thì phải sound ngoài chứ....

Đã xài Z-5500 thì xài sound ngoài hay sound trong gì cũng nghe như nhau cả.
Thực chất máy tính chả xử lý gì phần âm thanh mà đẩy thẳng (nguyên gốc) ra ngõ digital vô thẳng Z-5500.
Vậy nên chỉ cần mua cọng dây optical + bộ loa có giải mã 5.1 như Z-5500 là ok!

ayakech

Member

Hiện taị mình đang thử dùng MBP cuả mình xem film HD thì rất mượt, mình đã sử dụng qua 3 chương trình: VLC, Plex,XBMC, có nhận xét thế này:
- Không thể click double vaò file film (hay click chuộc phải chọn open with) để xem như sd trên Windows. Mà tùy chương trình sẽ có cách mở riêng
- VLC sd đơn giản, nhưng giao diện không pro
- Plex sd hơi phức tạp hơn tí (nêú không rành) chỉ sử dụng bằng bàn phím không sd chuộc dc, giao diện pro, sd remote đi kèm rất hay giông front row ---> rất thích
- XBMC sd hơi phức tạp, dao diện pro
Cả 3 trình diễn HD đều rất tốt

Hic bác này nói đúng cái bực mình hôm nay của mình :D. Hướng dẫn ông bác dùng máy Mac,ông ý mới được tặng 1 con Macbook mới. Mà Mac thì mình mới chạm vào lần đầu. Copy 1 đống film mkv cho ông bác rồi dùng VLC, cứ tắt đi bật lại là ko biết VLC nó biến đi đâu khỏi cái deskboard. Rồi nháy đúp file thì toàn gọi quicktime ra. Muốn mở chỉ có cách bật VLC rồi kéo thả xem film.
Nhưng có điều mình dùng máy Mac lần đầu thì bác mình dùng máy tính lần đầu. Chỉ cho ông ý thao tác quá 3 lần click chuột liên tiếp là ông ý quên.
Giờ phải lên macvn bổ túc mới được :((

BAONGUYEN

Đã xài Z-5500 thì xài sound ngoài hay sound trong gì cũng nghe như nhau cả.
Thực chất máy tính chả xử lý gì phần âm thanh mà đẩy thẳng (nguyên gốc) ra ngõ digital vô thẳng Z-5500.
Vậy nên chỉ cần mua cọng dây optical + bộ loa có giải mã 5.1 như Z-5500 là ok!
Em nghe có bác nói gắng thêm Creative DDTS-100 Decoder âm thanh sẽ hay hơn...???không biết thực hư thế naò???? Em thì kg sành gi về dụ âm thanh sao phức tạp quá naò là loa, âm ly, Decoder, Power...kg biết cụ thể chúng làm những nhiệm vụ gì, và khi naò thì nên sd chúng khi nào không???? không biết bác nào rành dụ này xin chỉ giáo giùm, hay cho em link tìm hiểu cũng dc....thanks

con_ga

chà chà bác baonguyen này cũng đàn dùng mbp để xem phim giống e,hiện tại ở nhà e đang dùng e mbp unibody cấu hình T9400 2,53ghz bus 1066 - Ram 4GB bus1066 - VGA GE9600MGT 512mb kết hợp với e sony32" + e loa 2.1 SSII harman kardon,nói chung về phần chất lượng hình ảnh xuất ra thì khá đẹp,nhưng e thấy nếu chuyển sang win xem thì hình ảnh sẽ mươt hơn vì trên win hỗ trợ cho card rời của mac tốt hơn,nhưng còn phần âm thanh thì e cũng đang tìm hiểu thêm để cho kết quả xem HD hoàn chỉnh hơn,e thấy mấy bác nói e mbp tích hợp sẵn cổng optical thì chỉ cần mua sợi quang cắm là ok,có bác thì bảo vẫn phải mua soundcard usb cắm ngoài,vây cuối cùng là sao ạ

laser_HDTV

Em nghe có bác nói gắng thêm Creative DDTS-100 Decoder âm thanh sẽ hay hơn...???không biết thực hư thế naò???? Em thì kg sành gi về dụ âm thanh sao phức tạp quá naò là loa, âm ly, Decoder, Power...kg biết cụ thể chúng làm những nhiệm vụ gì, và khi naò thì nên sd chúng khi nào không???? không biết bác nào rành dụ này xin chỉ giáo giùm, hay cho em link tìm hiểu cũng dc....thanks

Bộ Creative DDTS-100 Decoder chỉ làm nhiệm vụ giải mã (decode) âm thanh Dolby/DTS (digital) thành analog, dùng kèm các bộ dàn amplifier + speaker mà không có chức năng giải mã DTS.
Cục decoder này + thêm cái am-li 5.1 + 6 con loa nữa thì = bộ Z-5500

Túm lại nếu xem phim HD trên MBP thì phần hình ngon rồi. Phần tiếng thì có nhiều chọn lựa, mình liệt kê từng cách theo "mức độ thiệt hại" tăng dần nha:

1. Nghe = loa của MBP (không tốn thêm $, nhưng chỉ nghe được Stereo, không cảm nhận được đúng 5.1)

2. Mua thêm sợi dây mini optical (jack 3.5") cho MBP và bộ loa Z-5500 (tốn ~$400 để cảm nhận đầy đủ âm thanh Dolby/DTS 5.1)

3. Mua riêng từng phần:
- sợi dây mini optical
- am-li 5.1/6.1/7.1 có ngõ OPTICAL IN và giải mã DTS
- bộ loa 5.1/6.1/7.1
(mức thiệt hại vô chừng, tuỳ vào am-li và bộ loa, cớ nào cũng có)

BAONGUYEN

caí thứ 3 thì đúng là khó lường thiệt hại....hehe. Còn một vấn đề về hình ảnh mong các bác giúp đỡ....Em lấy VD máy tính em cho dễ nói, LCD có độ phân giải 1440x900, như vậy nếu em xem phim HD 720p, để full màng hình---> vậy độ phân giải hình ảnh xuất ra màng hình đang xem là bao nhiêu, ngược lại nếu em xem phim full HD vậy độ phân giải hình ảnh xuất ra trên màng hình là bao nhiêu????hơi ngớ ngẫn tí mong các bác thông cảm, châm ngôn cuả em là nói ra thà người ta chê mình ngu nhưng là ngu trong chốc lát còn hơn ngu cả đời

luciano

Active Member

con cua ba'c xuat optical tu dau vay ba'c? cong 3.5'' phai k??

i7win7

Em là thành viên mơí, chỉ muốn 1 rạp chiếu phim trong phòng ngủ đơn giản, tận dụng sẵn laptop và TV plasma 32inch, về hình ảnh thì không có gì bàn nhưng vấ đề âm thanh, không biêt nên sử dụng hệ thống loa naò cho thích hợp, vì em chỉ biết kết nối âm thanh ra ngoài qua jack 3.5, như vâỵ chỉ nghe dc âm thanh 2.0 thôi như vậy thì beò lắm, làm sao nghe dc it nhât1 âm thanh 5.1 ....(nêú dc xin chỉ giúp giàn loa, card âm thanh đi kèm nêú có...)thanks
P/s macbook pro cuả em câú hình core 2 dual 2.2 ram2G, video card Geforce 8600GT 512MB, không biêt1 như vậy đủ mạnh chưa???........để xem mượt film HD

macbook pro ko có card 8600gt mà chỉ có 8600M yếu bằng một nửa con kia , chú ý.

BAONGUYEN

caí thứ 3 thì đúng là khó lường thiệt hại....hehe. Còn một vấn đề về hình ảnh mong các bác giúp đỡ....Em lấy VD máy tính em cho dễ nói, LCD có độ phân giải 1440x900, như vậy nếu em xem phim HD 720p, để full màng hình---> vậy độ phân giải hình ảnh xuất ra màng hình đang xem là bao nhiêu, ngược lại nếu em xem phim full HD vậy độ phân giải hình ảnh xuất ra trên màng hình là bao nhiêu????hơi ngớ ngẫn tí mong các bác thông cảm, châm ngôn cuả em là nói ra thà người ta chê mình ngu nhưng là ngu trong chốc lát còn hơn ngu cả đời

Có bác naò vui lòng giải thích giùm em cái dụ này không????hichic

Bên trên