Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

ahungpeng

Member
Ðề: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

Sao con WR841N của mình làm không hiện được list .m3u trên TV nhỉ(lúc hiện lúc không đa số là không hiện, nhưng vào bằng máy tính bảng dùng bubbleUPNP qua wifi vẫn cho hiện tượng y hệt lúc thấy list lúc ko :-<mình đã thử reboot lại wifi và khi vào lại bằng WinSCP kiểm tra vẫn còn list MyTV.m3u trong root ko bị mất), con 740N thì ngon ngẻ không vấn đề. :-? Ai có cao kế giúp mình với, nếu rảnh làm qua teamviewer luôn càng tốt;;)

Chỉnh sửa lần cuối:

Các bác có cách nào giúp em xem IPTV qua wifi máy tính được không.? Em đang kết nối modem + wifi (wifi = modem Gpon fpt kết nối = dây lan -> lan) mà xem trên máy tính thì không được. Còn nối dây lan thì lại xem được.
Nếu mà em mua cái wifi này về lắp vào thì có xem được qua wifi ko ?

hoatienii

Member

Làm như hướng dẫn đầu trang 1 sẽ đc. Mua wifi như hướng dẫn sẽ đc. Down cái list fpt làm như hướng dẫn. Mà modem có wifi fpt cấp xem đc mà, nhà mình fpt cấp do tplink sx.

tuanbh

Member

em thấy có con tplink wr842nd có 8Mb flash với 1 USB chạy có lì lợm như con wr740n này không bác?

Với các nhu cầu cơ bản như IPTV, proxy, QOS, DDNS, ... thì 8Mb flash đủ xài không bác?

hoatienii

Member

em thấy có con tplink wr842nd có 8Mb flash với 1 USB chạy có lì lợm như con wr740n này không bác?

Với các nhu cầu cơ bản như IPTV, proxy, QOS, DDNS, ... thì 8Mb flash đủ xài không bác?

8MB là dư rồi bạn.

920Nk

Em có mạng cáp quang viettel

và có modem mytv VNPT

Bây giờ cho e hỏi làm sao để xem được mytv trên máy tính bằng vlc phát qua modem wifi TP-Link WR740N đó? Vừa xem vừa vô Web được?

Chỉnh sửa lần cuối:

920Nk

teamview cho e với! e cài ichang nhưng mở vlc lên toàn bị out

thinhsve

Well-Known Member

Em cài giống như chủ thớt hướng dẫn trên con Buffalo WZR-HP-AG300H, nó không chịu chạy mà còn rớt luôn mạng Internet của con Vigor 2920FVn khi cắm dây IPTV và Internet vào con AG300H, em sợ quá rút ra luôn. Chắc lại up Firmware gốc của Buffalo phát Wifi thay thế con Totolink N300RT, lấy con Totolink N300RT phát Wifi IPTV để sử dụng cho PC và điện thoại như trước đây.

laodatma

Member

Em cài giống như chủ thớt hướng dẫn trên con Buffalo WZR-HP-AG300H, nó không chịu chạy mà còn rớt luôn mạng Internet của con Vigor 2920FVn khi cắm dây IPTV và Internet vào con AG300H, em sợ quá rút ra luôn. Chắc lại up Firmware gốc của Buffalo phát Wifi thay thế con Totolink N300RT, lấy con Totolink N300RT phát Wifi IPTV để sử dụng cho PC và điện thoại như trước đây.
Bác có N300RT thì sao không dùng mô hình routing để trộn internet & iptv cho đơn giản. Em thấy chạy theo kiểu đó setup nhanh, đơn giản & chạy ổn định hơn việc mod fw openwrt hay dd-wrt rồi cái cắm udpxy (cách này chỉ phù hợp nhất với các bác có smarttv) :)

thinhsve

Well-Known Member

Bác có N300RT thì sao không dùng mô hình routing để trộn internet & iptv cho đơn giản. Em thấy chạy theo kiểu đó setup nhanh, đơn giản & chạy ổn định hơn việc mod fw openwrt hay dd-wrt rồi cái cắm udpxy (cách này chỉ phù hợp nhất với các bác có smarttv) :)
Hình như TotoLink N300RT và N300RH (các dòng khác thì OK) không trộn được, làm theo hướng dẫn của Bác Nc1402 cũng không được, gọi điện nhờ An phát hỗ trợ, trả lời cũng không được, PM cho Nc1402 thì không thấy trả lời giúp. Vả lại em cũng dung Smart TV nên cũng rất quan tâm Openwrt với updxy.

laodatma

Member

Bản chất chỉ là 2 cái dỏng routing trên có modem fiber và bật được multicast (igmp) trên cổng WAN của con router làm nhiệm vụ trộn thôi. Với con N300RH thì bác check như trong hình vẽ là ok

Em k xài totolink mà dùng 1 con cnet cqr-980 có hỗ trợ bật được multicast (igmp) tương tự như trên cũng chạy phe phé luôn :D
Hình như TotoLink N300RT và N300RH (các dòng khác thì OK) không trộn được, làm theo hướng dẫn của Bác Nc1402 cũng không được, gọi điện nhờ An phát hỗ trợ, trả lời cũng không được, PM cho Nc1402 thì không thấy trả lời giúp. Vả lại em cũng dung Smart TV nên cũng rất quan tâm Openwrt với updxy.

thinhsve

Well-Known Member

Em đã làm được đến bước này: Khi nối dây IPTV vào Port WAN và Không cắm thêm dây Internet vào Port LAN của Route AG300H, khởi động lại Router thì vào được như hình dưới, xem UPnP bằng Laptop với VLC rất tốt (Laptop cắm dây LAN vào Router). Nhưng khi cắm thêm dây Internet vào Port LAN, khởi động lại Router thì không thể tìm ra List IPTV, cũng không ping 192.168.1.1 vào Router được luôn. Lúc này IP của máy tính nhận là: 192.168.10.xx của Modem (IP Modem: 192.168.10.1) và chỉ vào Internet được thôi, không thể xem IPTV trực tiếp hoặc sử dụng UPnP của Router.

Và trường hợp em muốn thêm nhiều nhóm kênh *.M3U thì dùng lệnh sao để khi khởi động Router Load tất cả các nhóm kênh. Em đã copy các nhóm kênh vào thư mục root của Router cùng chung với File xupnpd.tgz rồi (vào thư mục giống như hình dưới)

Nhờ các Bác hướng dẫn. Cảm ơn nhiều.

hung_pt

Member
@thinhsve: khi bạn cắm dây từ lan modem (internet) -> lan router, các thiết bị nhận IP, default gateway, dns,... từ modem nên không thấy playlist nữa. Nếu bạn tắt DHCP của modem, để router cấp địa chỉ thì thấy playlist nhưng không truy cập web được.

Vì vậy phải tạo một giao diện wan cho lưu lượng internet. Bằng các cách sau:
1. Wan cho internet bằng wifi. (http://www.hdvietnam.com/diendan/80-truyen-hinh-hdtv/877924-giai-phap-tron-internet-va-mytv.html)
2. wan bằng cách tách một cổng lan của router, gán vlan riêng (cái này tôi đang thử)
3. wan bằng ngõ USB, sử dụng bộ USB_to_Ethernet hoặc 3G dongle. (cái này không biết có ai ở đây thử chưa)

P/s: bạn up fw openwrt có LUCI không? Đã cài UDPXY chưa?

tienthanhbk

Well-Known Member

Em đã làm được đến bước này: Khi nối dây IPTV vào Port WAN và Không cắm thêm dây Internet vào Port LAN của Route AG300H, khởi động lại Router thì vào được như hình dưới, xem UPnP bằng Laptop với VLC rất tốt (Laptop cắm dây LAN vào Router). Nhưng khi cắm thêm dây Internet vào Port LAN, khởi động lại Router thì không thể tìm ra List IPTV, cũng không ping 192.168.1.1 vào Router được luôn. Lúc này IP của máy tính nhận là: 192.168.10.xx của Modem (IP Modem: 192.168.10.1) và chỉ vào Internet được thôi, không thể xem IPTV trực tiếp hoặc sử dụng UPnP của Router.

Nhờ các Bác hướng dẫn. Cảm ơn nhiều.

Đơn giản thôi mà bạn ko làm : đặt IP của AG300H nằm cùng dải với IP do modem cấp, nghĩa là IP của AG300H là 192.168.10.xxx . Hoặc giữ nguyên IP của AG300H cũng được nhưng trên Modem bạn cài subnet mask là 255.255.0.0 (thay vì 255.255.255.0 như hiện giờ)
Chứ bạn đặt IP khác lớp mạng thì sao mà thấy nhau được.

Bên trên