Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

tienthanhbk

Well-Known Member
Ðề: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

Bác cho em hỏi nếu chạy trực tiếp từ convert quang vào cổng WAN của router thì như thế nào? Của em chạy truyền hình FPT nên nó không chia VLAN riêng cho truyền hình.

Vậy cứ cổng WAN mà chơi thôi. Thêm nữa là bác phải mở DHCP trên Router lên để PC có thể nhận IP động

manhthang

Huyền Thoại

Em đã cài DD-WRT và chạy file config của bác. Có thay đổi lại IP cho phù hợp với modem nhưng không hiểu sao chưa nhìn thấy playlist trong trên VLC, không rõ có cần chú ý gì không.
USB em gắn vào NAS để format EXT3 và copy thư mục sda_part1 vào luôn trước khi gắn vào router.

tienthanhbk

Well-Known Member

Em đã cài DD-WRT và chạy file config của bác. Có thay đổi lại IP cho phù hợp với modem nhưng không hiểu sao chưa nhìn thấy playlist trong trên VLC, không rõ có cần chú ý gì không.
USB em gắn vào NAS để format EXT3 và copy thư mục sda_part1 vào luôn trước khi gắn vào router.
Bác thay đổi IP của router thì phải thay đôi cái IP trong mục command, phải giống nhau.

bác thử mở vlc roouf chạy trực tiếp 1 kênh xem sao, kênh dạng http://ip_router :86/rtp/232.84.1.x : port

the_calm_dawn

Nhà mình dùng TP-Link WR720N thì có tương tự không bác?

maxime

Lúc trước đã làm theo hướng dẫn của bác tienthanhbk, nhưng nguồn của IPTV cắm vào cổng LAN của WR740N chứ ko phải vào cổng WAN. Trên máy tính vừa xem được mytv ( theo định dạng http://192.168.1.1:4022/rtp/232.84.1.x:port) vừa đi được internet. Nhưng muốn xem được mytv phải bật STB trước rồi mới xem được trên máy tính.
Không biết cách này có cần phải bật STB trước ko? Mọi người giúp với. Tks

manhthang

Huyền Thoại

Bác thay đổi IP của router thì phải thay đôi cái IP trong mục command, phải giống nhau.

bác thử mở vlc roouf chạy trực tiếp 1 kênh xem sao, kênh dạng http://ip_router :86/rtp/232.84.1.x : port

Em đã sửa command rồi, sửa cả file playlist mà không được.
Em chỉ thay đổi 192.168.2.100 thành 192.168.1.100 cho cùng lớp mạng.

manhthang

Huyền Thoại

Cảm ơn bác tienthanhbk lần nữa, em làm được rồi. Em SSH vào router thì thấy thư mục sda_part1 ở trong 1 thư mục sda_part1 nữa nên không chạy được, chắc là do thư mục được tự động sinh ra em lại copy lần nữa vào nên nó thế.

tienthanhbk

Well-Known Member

Cảm ơn bác tienthanhbk lần nữa, em làm được rồi. Em SSH vào router thì thấy thư mục sda_part1 ở trong 1 thư mục sda_part1 nữa nên không chạy được, chắc là do thư mục được tự động sinh ra em lại copy lần nữa vào nên nó thế.

Chúc mừng bác, chúc bác cùng gia đình có cái Tết vui vẻ với Udpxy :D

P/S: bác mà có Android box thì cài ứng dụng IPTV trên google play, sau đó add playlist vào đó, cài thêm MX Player để play nữa tuyệt cú mèo, mình đang chạy như vậy ở nhà, rất tiện.

manhthang

Huyền Thoại

Em cài BubbleUPnP rồi bác ạ, thế là ngoài Dune em tận dụng nốt 2 cái PS3 và Android box xem đủ các phòng luôn. Vừa tiện vừa kinh tế bác ạ :D
Mỗi tội 2 TV xem cùng lúc thì android bị lệch tiếng, chắc do CPU của router tải không nổi.

tienthanhbk

Well-Known Member

Em cài BubbleUPnP rồi bác ạ, thế là ngoài Dune em tận dụng nốt 2 cái PS3 và Android box xem đủ các phòng luôn. Vừa tiện vừa kinh tế bác ạ :D
Mỗi tội 2 TV xem cùng lúc thì android bị lệch tiếng, chắc do CPU của router tải không nổi.

Do đường truyền của bác không chịu nổi thôi chứ thực ra công việc của Router khá nhẹ nhàng so với khả năng của nó.
Bác dùng ứng dụng IPTV nhìn nó rất Pro, có thể thêm icon cho từng kênh rất đẹp và trực quan. Để lát nữa mình send bản IPTV do mình modify cho phù hợp với màn hình TV (icon kênh to hơn).

Chỉnh sửa lần cuối:

apache9

Member

Em thấy ít ai có tấm lòng như bác bbforever33. Em thực sự ấn tượng bởi sự nhiệt tình của bác ý.

Về con TP-740N này, em có vài nhận xét:

TỐT
1. Sóng khoẻ, giá rẻ (hình như rẻ nhất trong số router, từ 220k~350k tại Hà Nội);
2. OpenWrt, DD-Wrt hỗ trợ đầy đủ

CHƯA TỐT
1. Bộ nhớ trong quá nhỏ: cài xupnpd có hơn 500KB cũng không đủ chỗ
2. Chất lượng - đây là vấn đề đáng nói nhất: có lẽ vì giá rẻ nên chất lượng con này ở mức trung bình yếu. Nếu chỉ chạy WiFi, Internet thông thường thì không có gì phải nói nhưng nếu tải thêm IPTV, chia port, DHCP, IP tĩnh/động... thì nhiều lúc TP-740N tỏ ra đuối sức. Khả năng chịu lỗi rất kém, rớt mạng, lag, không phân giải luồng Internet và IPTV kịp...

Nói chung, những vấn đề này (kể cả lỗi không xem được 2 kênh HD cùng lúc, hình tiếng không khớp...) có thể được giải quyết bằng cách khởi động lại router (nhớ tắt/bật cách nhau tối thiểu 15 giây).

Hơi bất tiện nhưng với giá đó, cấu hình tuỳ biến dễ dàng... thì TP-740N cũng tạm được cho IPTV.

taductam

@tienthanhbk: Em bị đứt ngay phần này: Restore file config vào Router. Sau khi restore xong thì không thể đăng nhập vào router được. Vào card mạng để kiểm tra IP của router thì không thấy có!?!?!?

tienthanhbk

Well-Known Member

Em bị đứt ngay phần này: Restore file config vào Router. Sau khi restore xong thì không thể đăng nhập vào router được. Vào card mạng để kiểm tra IP của router thì không thấy có!?!?!?

Bác làm trên riuter nào. nếu là AG300H chạy DDWRT và dùng cách của mình thì:
IP là 192.168.2.100
user/pass = root/home

taductam

Bác làm trên riuter nào. nếu là AG300H chạy DDWRT và dùng cách của mình thì:
IP là 192.168.2.100
user/pass = root/home
Em làm trên router AG300H chạy firmware DD-WRT đỏ của Buffalo cung cấp. Hay bác chạy bản xanh trên DD-WRT?

tienthanhbk

Well-Known Member

Em làm trên router AG300H chạy firmware DD-WRT đỏ của Buffalo cung cấp. Hay bác chạy bản xanh trên DD-WRT?
Có thể lắm, bác lên DDWRT cài bản xanh xanh vào xem sao. Mình chưa thử trên bản DDWRT chính hãng nên ko chắc nó chạy.

taductam

Có thể lắm, bác lên DDWRT cài bản xanh xanh vào xem sao. Mình chưa thử trên bản DDWRT chính hãng nên ko chắc nó chạy.

Vâng! Em thử up lên xem sao. Chả biết từ đỏ sang xanh có sao không? không sang được xanh thì rụng. :))

manhthang

Huyền Thoại

Em đang dùng DD đỏ đây.
Sau khi restore bác phải đổi lại IP trên PC thì mới vào router được vì có thể PC nhà bác dùng lớp mạng 192.168.1.*
Phải đặt IP bằng tay vì router đang ở chế độ disable DHCP.

taductam

Em đang dùng DD đỏ đây.
Sau khi restore bác phải đổi lại IP trên PC thì mới vào router được vì có thể PC nhà bác dùng lớp mạng 192.168.1.*
Phải đặt IP bằng tay vì router đang ở chế độ disable DHCP.

Oài! Bác lên sớm mấy phút thì tốt. Em đang up firmware rồi. Nó mà tạch em bắt đền bác. :))

manhthang

Huyền Thoại

Oài! Bác lên sớm mấy phút thì tốt. Em đang up firmware rồi. Nó mà tạch em bắt đền bác. :))

Không tạch được đâu mà bác lo :))
Có điều sang DD xanh thì không quay về FW gốc của Buffalo nữa.

@tienthanhbk em đang hóng cái IPTV của bác đây. Không hiểu sao em thử các kiểu bằng VLC, PS3, Xbox, Dune xem rất ngon cứ cái Android Minix X5 là bị trễ tiếng.

taductam

Không tạch được đâu mà bác lo :))
Có điều sang DD xanh thì không quay về FW gốc của Buffalo nữa.

@tienthanhbk em đang hóng cái IPTV của bác đây. Không hiểu sao em thử các kiểu bằng VLC, PS3, Xbox, Dune xem rất ngon cứ cái Android Minix X5 là bị trễ tiếng.

Em vừa up thành công xong. Em cũng restore xong cái file của bác tienthanhbk nhưng bác nói cụ thể hơn phần đổi IP được không?
P/S: Theo em biết thì vẫn quay về firmware gốc được. Em đã từng thí nghiệm thành công trên con TP-Link WR741ND rồi.

Bên trên