Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

vuthecong78

Well-Known Member
Ðề: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

Tivi SONY HX750 mới đau em! em nghe nói Sony không hỗ trợ, h thì hiện list kênh Mytv rồi nhưng mà không chạy đc.

Mua con Android box hỗ trợ, ngoài xem TV còn có nhiều trò hay. Nhớ mua loại chipset Allwinner ấy.

ahungpeng

Member

Mua con Android box hỗ trợ, ngoài xem TV còn có nhiều trò hay. Nhớ mua loại chipset Allwinner ấy.

Em không biết nhiều về android box bác tư vấn giúp em xem mua con nào dưới 3tr thì tốt! Minix neo X7 được không ah?

ahungpeng

Member

Có ai bị giống em không vậy? Em làm theo hướng dẫn và xem đc trên PC "ngon lành cành đào"+"chuẩn không cần chỉnh" :p, nhưng xem trên android (em chạy android x86 trên laptop Dell core i5, có cắm dây mạng đàng hoàng ko xem qua wifi vị giật và vỡ hình) xem bằng phần mềm bubbleupnp thì chỉ được tầm 1 phút thì tự out như mất mạng vậy(xem cả HD và sd đều bị out)! định ngắm em android box về để chạy thế mà bị như vậy trên con Dell (chuột bạch) nên chẳng dám mua nữa! hic hic... hay là do con Dell nhà em cài android x86 không chuẩn để chạy iptv "nuột" dc ! :D

Tiện thể các bác hướng dẫn em có cái phần mềm nào xem iptv ngon hơn trên android ngoài cái phần mềm bubble củ chuối kia không? em lang thang trên forum thấy loáng thoáng có bác mách dùng phần mềm này nên cũng đú dùng thử nên cũng chưa có kinh nghiệm!

hoatienii

Member

Máy android cấu hình yếu ko xem được đâu. Đt mình note 1 ko xem đc, thằng e có lg g xem ok, đt nó chỉ cài bubleupnp rồi mở bằng trình xem video mặt định của LG luôn.

Lucky76

Well-Known Member

Mình có con Router Wireless TL-WR720N ko biết có cài được ko, đang xài Fiber VNPT, ko có TK VIP MyTV. Nếu mình kết nối con router 720N qua cổng LAN của Modem Wifi quang, và kết nối Android box với TL-WR720N bang wifi có xem được IPTV của MyTV ko?

vuthecong78

Well-Known Member

Mình có con Router Wireless TL-WR720N ko biết có cài được ko, đang xài Fiber VNPT, ko có TK VIP MyTV. Nếu mình kết nối con router 720N qua cổng LAN của Modem Wifi quang, và kết nối Android box với TL-WR720N bang wifi có xem được IPTV của MyTV ko?

1. Y/c phải đăngkí MyTV của VNPT đã.
2. TP-WR720N không hỗ trợ firmware OpenWrt nên không làm được.

Cả 2 y/c trên bạn đều không đáp ứng.

leean

Member
Các bác thử nghĩ đến một giải pháp khác là sử dụng một linux server để làm IPTV server, mình hiện tại dùng Centos 6.5 để cài xudprxy và xupnpd, mục đích là để stream đến các thiết bị hỗ trợ DNLA (DNLA render), PC với VLC thì khỏi đề cập đến vì đã có thể chạy trực tiếp không cần qua hai cái services trên.

Mình mới compile lại xupnpd source code và start cả hai dịch vụ trên, từ các smart TV, DNLA clients đều nhìn thấy uPnP-IPTV với danh sách kênh mình upload lên, chưa thử dạng rtp vì chưa đang ky mở dịch vụ với VNPT, tuần này thì mới có nhân viên đến lắp đặt và khai báo dịch vụ

sẽ update cho các bác kết quả.

còn việc các ISP sử dụng các Vlan khác nhau cho internet và multicast stream, các bác chỉ cần fw hai cái traffic với 2 vlan tag khác nhau về một untagged port là có thể merge chung trafic lên chung một luồng để chạy rồi

Mình dự định sẽ viết lại một server DNLA chuyên cho IP-TV với khả năng transcode on-the-fly cho các DNLA client không có khả năng play trực tiếp H264 AVC channels thông qua ffmpeg core (giống như VLC)
mình đã viết trên java , nhưng chưa được smooth lắm vì vấn đề transcoding, các bác nào code C/C++ khá thì cùng hợp tác với mình.

vuthecong78

Well-Known Member
Ðề: Re: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

Các bác thử nghĩ đến một giải pháp khác là sử dụng một linux server để làm IPTV server, mình hiện tại dùng Centos 6.5 để cài xudprxy và xupnpd, mục đích là để stream đến các thiết bị hỗ trợ DNLA (DNLA render), PC với VLC thì khỏi đề cập đến vì đã có thể chạy trực tiếp không cần qua hai cái services trên.

Mình mới compile lại xupnpd source code và start cả hai dịch vụ trên, từ các smart TV, DNLA clients đều nhìn thấy uPnP-IPTV với danh sách kênh mình upload lên, chưa thử dạng rtp vì chưa đang ky mở dịch vụ với VNPT, tuần này thì mới có nhân viên đến lắp đặt và khai báo dịch vụ

sẽ update cho các bác kết quả.

còn việc các ISP sử dụng các Vlan khác nhau cho internet và multicast stream, các bác chỉ cần fw hai cái traffic với 2 vlan tag khác nhau về một untagged port là có thể merge chung trafic lên chung một luồng để chạy rồi

Mình dự định sẽ viết lại một server DNLA chuyên cho IP-TV với khả năng transcode on-the-fly cho các DNLA client không có khả năng play trực tiếp H264 AVC channels thông qua ffmpeg core (giống như VLC)
mình đã viết trên java , nhưng chưa được smooth lắm vì vấn đề transcoding, các bác nào code C/C++ khá thì cùng hợp tác với mình.

Có một cao nhân mới xuất hiện, cộng đồng HDVN mong chờ kết quả của bác.

leean

Member
Re: Ðề: Re: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

Có một cao nhân mới xuất hiện, cộng đồng HDVN mong chờ kết quả của bác.
cái này thì có tính là cao nhân gì đâu bác
bản chất vấn đề cũng chỉ là việc biên dịch lại mã nguồn từ C++ đã cho sẵn, chỉ là khi biên dịch lại trên nền tảng x86 thì sẽ phải làm thêm một số thứ thôi, con default thì nó biên dịch sẵn cho các kiến trúc ARM, PPC hay chủ yêu là các SoC có sẵn trong các switch/router.
Vấn đề lớn nhất là tôi chưa kiếm được source code của ffmpeg để tham khảo cách viết cho các format khác ngoài ffmpeg core hỗ trợ, giải quyết được bài toán transcode on the fly thì mới là giải pháp toàn diện cho IPTV cho tất cả các định dạng được phát từ các nhà đài, về cái vụ transcode này tôi đang bế tắc nên mới kêu gọi anh em trên này ai khá khá về C/C++ (phải cứng về encode/decode và hiểu các protocols một chút) để cùng hợp tác. Hiện tại tôi sử dụng Centos 6.5 chạy trên một con máy cùi bắp (dell GX620 mua 3tr ở TTT) để test thử.

Tôi sử dụng router Vigor draytek 205 FTTH của VNPT lắp, tạo 2 luồng trafic riêng và sử dụng IGMP proxy để relay toàn bộ multicast traffic đến các ports , tôi vẫn dùng internet và iptv trên cùng một port. nói chung cũng không có gì phức tạp.
hiện tại mới chỉ xem được vài kênh stream trực tiếp qua http, còn các luồn multicast thì chưa xài được vì bên VNPT chưa mở , dù đã làm hợp đồng cung cấp dịch vụ iptv rồi, các anh vnpt chắc là do bận quá nên chưa đến lắp!!!

laodatma

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

...
Tôi sử dụng router Vigor draytek 205 FTTH của VNPT lắp, tạo 2 luồng trafic riêng và sử dụng IGMP proxy để relay toàn bộ multicast traffic đến các ports , tôi vẫn dùng internet và iptv trên cùng một port. nói chung cũng không có gì phức tạp.
hiện tại mới chỉ xem được vài kênh stream trực tiếp qua http, còn các luồn multicast thì chưa xài được vì bên VNPT chưa mở , dù đã làm hợp đồng cung cấp dịch vụ iptv rồi, các anh vnpt chắc là do bận quá nên chưa đến lắp!!!

Đoạn này quá hay và vụ nhiều ae trên HDVN đang bế tắc, bác có thể chia sẽ kỹ hơn về kỹ thuật config để có thể dùng chung 2 dv trên cũng 1 port trên con Virgo 205f được không ạ? Em xài Virgo 200f hy vọng sẽ học tập được để làm tương tự. Tks! :-bd

ahungpeng

Member

Có bác nào biết cách chèn biểu tượng cho các kênh khi xem mytv trên tivi samsung qua wr740n không mách nước em với! H em xem ngon lành trên con F5501 rồi nhưng mà mỗi tội nhìn các kênh chẳng có logo nhìn xấu quá!!! nếu chèn được logo vào nữa thì đúng là hoàn hảo luôn!

vuthecong78

Well-Known Member

Có bác nào biết cách chèn biểu tượng cho các kênh khi xem mytv trên tivi samsung qua wr740n không mách nước em với! H em xem ngon lành trên con F5501 rồi nhưng mà mỗi tội nhìn các kênh chẳng có logo nhìn xấu quá!!! nếu chèn được logo vào nữa thì đúng là hoàn hảo luôn!

Bộ nhớ của TP 740 bé tí không còn đủ chỗ cho việc chèn Logo kênh đâu.

bác cho hỏi model 2014 LG có loại nào cắm iptv vô là chạy luôn ko?

ahungpeng

Member

Cắm thẳng từ modem iptv vào tivi thì ko dc. Bác cứ làm theo hd bài này là chạy dc. nếu tivi bác chạy HDH android có khi còn chạy ngon nữa! ko ko bit tv có android chạy ra sao nhưng con samsung tab ghẻ của em cũng đã chạy dc rồi!

vipsilip

bạn ơi sao mình xem tren tivi sony thay đen thui vậy nhỉ, ko le sony không hỗ trợ định dạng xem tivi

vuthecong78

Well-Known Member

bạn ơi sao mình xem tren tivi sony thay đen thui vậy nhỉ, ko le sony không hỗ trợ định dạng xem tivi

Sony dòng 650 thấy kênh nhưng không hỗ trợ code giải mã MPEG nên không chạy. Chưa thử các dòng khác như là 674, 700.

vipsilip

Sony dòng 650 thấy kênh nhưng không hỗ trợ code giải mã MPEG nên không chạy. Chưa thử các dòng khác như là 674, 700.

- tivi mình thuộc dòng 674 cũng ko được, thấy list kênh nhưng khi bấm vào kênh xem thì đen thui, chắc là ko hỗ trợ, hic...:(
- ngoài ra mình cũng thử trên đầu thu FPT HD cũng ko được, thấy list kênh lun nhưng báo không xem được, chán ghê!!!!!!!!!!!!!!

vuthecong78

Well-Known Member

- tivi mình thuộc dòng 674 cũng ko được, thấy list kênh nhưng khi bấm vào kênh xem thì đen thui, chắc là ko hỗ trợ, hic...:(
- ngoài ra mình cũng thử trên đầu thu FPT HD cũng ko được, thấy list kênh lun nhưng báo không xem được, chán ghê!!!!!!!!!!!!!!
Vậy thì làm con AB đi. Hôm nay test thử con Cloudnetgo CR11S cũng thấy khá hài lòng.

vipsilip

Vậy thì làm con AB đi. Hôm nay test thử con Cloudnetgo CR11S cũng thấy khá hài lòng.

mình đã xem được trên đầu FPT play HD nhưng các kênh giựt tung chảo SD+HD, không biết có đầu nào coi mượt như trên máy tính ko nhỉ???
tivi sony 674 thấy list kênh nhưng không xem được, po tay

Bên trên