Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

vuthecong78

Well-Known Member
Ðề: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

Bác nghía giúp em build number của con g300nh bác đang xài với vì em có thử 2-3 fw build mới nhất thì chạy k ổn lắm (bản mới nhất up xong còn làm semi brick router. May là bọn này cứ tftp là trị được tuốt :D)

Con G300NH2 của em đang bị brick. Bác hướng dẫn em xử lí nó đi. Đa tạ.

hoatienii

Member

Bác bbforever33 cho hỏi làm thể nào để compile xupnpd trên raspberry với. Thanks

Re: Ðề: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

Bác bbforever33 cho hỏi làm thể nào để compile xupnpd trên raspberry với. Thanks
Trước mình compile trên raspbian, bây giờ ko còn nhớ các dòng lệnh ntn nữa (mình kém linux, chỉ gõ lệnh mò theo hướng dẫn chung, thiếu đến đâu thêm đến đấy)
https://m.app.box.com/view_shared/qquud9lhesvcau2b03cd/f_10032691371?skip_preview=1

Nếu bác muốn tự compile thì nghiên cứu các link sau:
udpxy - HOWTOs
Installing Udpxy on Synology DS411 | Tomas Dabasinskas
IPTV UPNP LS-GL Debian : Buffalo Linkstation Pro/Live

hoatienii

Member
Ðề: Re: Ðề: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

Trước mình compile trên raspbian, bây giờ ko còn nhớ các dòng lệnh ntn nữa (mình kém linux, chỉ gõ lệnh mò theo hướng dẫn chung, thiếu đến đâu thêm đến đấy)
https://m.app.box.com/view_shared/qquud9lhesvcau2b03cd/f_10032691371?skip_preview=1

Nếu bác muốn tự compile thì nghiên cứu các link sau:
udpxy - HOWTOs
Installing Udpxy on Synology DS411 | Tomas Dabasinskas
IPTV UPNP LS-GL Debian : Buffalo Linkstation Pro/Live

Mình làm chạy trên raspberry rồi. Vào ip của pi trên mạng dây thì ok, vào wifi thì ko thấy chi hết. Ví dụ: mình vào ip của raspberry bằng mạng dây 192.168.1.140:4044 thì thấy xupnpd, thấy list kênh. Còn truy cập vào raspberry thông qua wifi với ip 192.168.3.1:4044 thì chả thấy xupnpd đâu cả. Ko biết vì sao nhĩ.

tienthanhbk

Well-Known Member

Mình làm chạy trên raspberry rồi. Vào ip của pi trên mạng dây thì ok, vào wifi thì ko thấy chi hết. Ví dụ: mình vào ip của raspberry bằng mạng dây 192.168.1.140:4044 thì thấy xupnpd, thấy list kênh. Còn truy cập vào raspberry thông qua wifi với ip 192.168.3.1:4044 thì chả thấy xupnpd đâu cả. Ko biết vì sao nhĩ.

NÓ khác lớp mạng

hoatienii

Member

NÓ khác lớp mạng

Raspberry mình làm chức năng như router đó. Nó tham gia vào mạng dây với ip của nó là 192.168.1.140, còn nó phát wifi với nó là gateway 192.168.3.1 . Mình vào 192.168.3.1:4022/status thì ok cũng giống như 192.168.1.140:4022/status vậy. Chỉ có cổng 4044 thì 1 bên có 1 bên ko.

laodatma

Member

Con wzr-hp-g300nh2 này nếu khi up fw (thường từ loại này sang loại khác) dễ bị ở mức semi-brick thôi (chỉ lên mỗi đèn diag nhấp nháy 2 phát một hoặc sáng mãi khoảng 30s thì tự reboot ...). Để xử lý thì dùng cách up lại fw qua giao thức tftp, fw thì có thể dùng bản friendly, dd-wrt đỏ hoặc dd-wrt xanh.
Các bước thực hiện thì làm theo hướng dẫn ở đây Lưu ý là cần 1 con hub or sw làm trung gian, dùng cổng LAN sát cổng Wan trên router và hub or sw không nối với bất kỳ hệ thống mạng nào khác khi thực hiện. Chúc bác sớm cứu sống con router nhé! :D
Con G300NH2 của em đang bị brick. Bác hướng dẫn em xử lí nó đi. Đa tạ.

Tp link 740N đang xài firmware OpenWrt, giờ muốn quay lại firmware gốc của TP link có được không mấy bác?

hoatienii

Member

NÓ khác lớp mạng
Bác có biết làm thế nào mở multicast eth0 sang wlan0 không vậy bác. Chỉnh thế nào trên iptable vậy bác

iptable trên raspberry của mình đây bác.

Mã:
# Generated by iptables-save v1.4.14 on Mon Oct 28 13:34:25 2013
*filter
:INPUT ACCEPT [183:14394]
:FORWARD ACCEPT [0:0]
:OUTPUT ACCEPT [58:5656]
-A FORWARD -i eth0 -o wlan0 -m state --state RELATED,ESTABLISHED -j ACCEPT
-A FORWARD -i wlan0 -o eth0 -j ACCEPT
COMMIT
# Completed on Mon Oct 28 13:34:25 2013
# Generated by iptables-save v1.4.14 on Mon Oct 28 13:34:25 2013
*nat
:PREROUTING ACCEPT [5:514]
:INPUT ACCEPT [5:514]
:OUTPUT ACCEPT [3:260]
:POSTROUTING ACCEPT [0:0]
-A POSTROUTING -o eth0 -j MASQUERADE
COMMIT
# Completed on Mon Oct 28 13:34:25 2013

Chỉnh sửa lần cuối:

em có 2 TV nhưng chỉ có 1 STB, có cách nào để xem được cả 2 mà không phải bê STB qua lại không (1 TV chạy còn 1 cái nghỉ cũng đc). Những gì em có là 1 modem TP link TD 8817, 1 modem 4 cổng Goldtel của bưu điện, 1 Router WR740N, 1 STB, 1 TV samsung smart, 1 TV led thường. Bác nào tư vấn cho em với ạ

vuthecong78

Well-Known Member

em có 2 TV nhưng chỉ có 1 STB, có cách nào để xem được cả 2 mà không phải bê STB qua lại không (1 TV chạy còn 1 cái nghỉ cũng đc). Những gì em có là 1 modem TP link TD 8817, 1 modem 4 cổng Goldtel của bưu điện, 1 Router WR740N, 1 STB, 1 TV samsung smart, 1 TV led thường. Bác nào tư vấn cho em với ạ

Bỏ con 8817 không dùng đến. Con Goldtel thay vào con 8817 và gộp các cổng lại như các hướng dẫn. Con 740 cài openwrt như hướng dẫn. STB cho TV LED thường. Con SS Smart chạy trực tiếp các kênh TV qua Wifi.

Bỏ con 8817 không dùng đến. Con Goldtel thay vào con 8817 và gộp các cổng lại như các hướng dẫn. Con 740 cài openwrt như hướng dẫn. STB cho TV LED thường. Con SS Smart chạy trực tiếp các kênh TV qua Wifi.

Em cũng tưởng tượng ra rồi, nhưng khổ nỗi trình còn non, làm thử mà ko đc. Sợ nghịch vào nó lại làm sao, ko tự xử lý được. Bác có rảnh hướng dẫn em cụ thể tí với :|

bonqt

Member

Em đã cấu hình thành công xem IPTV qua upnp và internet chung 1 đường rồi, nhưng mỗi khi muốn xem qua upnp thì mình phải "mồi" bằng cách cắm trực tiếp cáp từ cổng lan của router vào laptop thì mới đầu bluray/mobile mới thấy upnp. Còn khi laptop dùng wifi thì các thiết bị khác ko thấy upnp.
Đầu bluray của mình là Samsung BD-F5100 nối với router bằng cáp, còn mobile thì dùng wifi.
Bác hướng dẫn em khắc phục với.

vuthecong78

Well-Known Member

Em đã cấu hình thành công xem IPTV qua upnp và internet chung 1 đường rồi, nhưng mỗi khi muốn xem qua upnp thì mình phải "mồi" bằng cách cắm trực tiếp cáp từ cổng lan của router vào laptop thì mới đầu bluray/mobile mới thấy upnp. Còn khi laptop dùng wifi thì các thiết bị khác ko thấy upnp.
Đầu bluray của mình là Samsung BD-F5100 nối với router bằng cáp, còn mobile thì dùng wifi.
Bác hướng dẫn em khắc phục với.
Xử lí thằng Router Wifi như hướng dẫn.

hoatienii

Member

Bác bbforever cho hỏi cách config udpy proxy với. Mình cài bản mới nó ko giống như hướng dẫn của bác. Mình cài trên routerboard RB750.
Mã:
udpxy 1.0-23.9 (prod) standard [Linux 3.3.5 mips]
usage: udpxy [-vTS] [-a listenaddr] -p port [-m mcast_ifc_addr] [-c clients] [-l                                                                                         logfile] [-B sizeK] [-n nice_incr]
        -v : enable verbose output [default = disabled]
        -S : enable client statistics [default = disabled]
        -T : do NOT run as a daemon [default = daemon if root]
        -a : (IPv4) address/interface to listen on [default = 0.0.0.0]
        -p : port to listen on
        -m : (IPv4) address/interface of (multicast) source [default = 0.0.0.0]
        -c : max clients to serve [default = 3, max = 5000]
        -l : log output to file [default = stderr]
        -B : buffer size (65536, 32Kb, 1Mb) for inbound (multicast) data [defaul                                                                                        t = 2048 bytes]
        -R : maximum messages to store in buffer (-1 = all) [default = 1]
        -H : maximum time (sec) to hold data in buffer (-1 = unlimited) [default                                                                                         = 1]
        -n : nice value increment [default = 0]
        -M : periodically renew multicast subscription (skip if 0 sec) [default                                                                                         = 0 sec]
Examples:
  udpxy -p 4022
        listen for HTTP requests on port 4022, all network interfaces
  udpxy -a lan0 -p 4022 -m lan1
        listen for HTTP requests on interface lan0, port 4022;
        subscribe to multicast groups on interface lan1

udpxy and udpxrec are Copyright (C) 2008-2013 Pavel V. Cherenkov and licensed                                                                                         under GNU GPLv3

Mã:
#!/bin/sh /etc/rc.common
# Copyright (C) 2006-2014 OpenWrt.org

START=50
USE_PROCD=1

udpxy_parse() {
	local cfg="$1"

local cfg_verbose
	local cfg_status
	local cfg_mcsub_renew
	local cfg_bind
	local cfg_port
	local cfg_source
	local cfg_max_clients
	local cfg_log_file
	local cfg_buffer_size
	local cfg_buffer_messages
	local cfg_buffer_time
	local cfg_nice_increment
	local cfg_mcsub_renew

config_get_bool cfg_verbose $cfg 'verbose' 0
	config_get_bool cfg_status $cfg 'status' 1
	config_get cfg_bind $cfg 'bind'
	config_get cfg_port $cfg 'port' '4022'
	config_get cfg_source $cfg 'source'
	config_get cfg_max_clients $cfg 'max_clients'
	config_get cfg_log_file $cfg 'log_file'
	config_get cfg_buffer_size $cfg 'buffer_size'
	config_get cfg_buffer_messages $cfg 'buffer_messages'
	config_get cfg_buffer_time $cfg 'buffer_time'
	config_get cfg_nice_increment $cfg 'nice_increment'
	config_get cfg_mcsub_renew $cfg 'mcsub_renew'

procd_open_instance

procd_set_param command /usr/bin/udpxy
	procd_append_param command -T -p $cfg_port
	[ "$cfg_verbose" -eq 1 ] && procd_append_param command -v
	[ "$cfg_status" -eq 1 ] && procd_append_param command -S
	[ ! -z "$cfg_bind" ] && procd_append_param command -a $cfg_bind
	[ ! -z "$cfg_source" ] && procd_append_param command -m $cfg_source
	[ ! -z "$cfg_max_clients" ] && procd_append_param command -c $cfg_max_clients
	[ ! -z "$cfg_log_file" ] && procd_append_param command -l $cfg_log_file
	[ ! -z "$cfg_buffer_size" ] && procd_append_param command -B $cfg_buffer_size
	[ ! -z "$cfg_buffer_messages" ] && procd_append_param command -R $cfg_buffer_messages
	[ ! -z "$cfg_buffer_time" ] && procd_append_param command -H $cfg_buffer_time
	[ ! -z "$cfg_nice_increment" ] && procd_append_param command -n $cfg_nice_increment
	[ ! -z "$cfg_mcsub_renew" ] && procd_append_param command -M $cfg_mcsub_renew

procd_set_param respawn
	procd_close_instance
}

start_service() {
	config_load udpxy
	config_foreach udpxy_parse udpxy
}

Cảm ơn bác nhiều!

vuthecong78

Well-Known Member

Xử lý như thế nào vậy bác? e đã làm theo y chang hướng dẫn của chủ topic rồi mà bị vậy.

Vậy thì mình cũng chịu vì mình chỉ làm như hướng dẫn là thấy được rồi.

Bên trên