Xem phim 3D có thể làm bạn dễ mắc các căn bệnh về thị giác

symphony

Well-Known Member
Hình: WisdomTimes.com

Theo một báo cáo vừa được tạp chí "Optometry & Vision Science" phát hành vào tháng 7 vừa qua, việc xem phim 3D sẽ mang đến trải nghiệm nhập vai nhưng cũng khiến cho người xem dễ mắc các căn bệnh về thị giác hơn. Ngoài ra, bài viết này cũng khuyên những người đang bị bệnh về mắt nên ngồi xa màn hình, tốt nhất là chọn những hàng ghế cuối cùng trong rạp chiếu phim.

Để đưa ra những kết luận này, các nhà khoa học đã cho 203 người ở các độ tuổi khác nhau xem bộ phim "Cloudy with a Chance of Meatballs" ở cả định dạng 2D lẫn 3D, với góc nhìn và khoảng cách khác nhau. Các thông số thị giác đã được đo một cách kỹ lưỡng trước và sau khi xem phim nhằm kiểm tra hiệu ứng 3D đã tác động vào thị giác của người xem như thế nào. Ngoài ra, những thanh niên trên cũng được hỏi về sự khác nhau giữa trải nghiệm nhập vai khi xem phim ở chế độ 2D và 3D.

Kết quả đã có 12% số người xem 2D và 21% số người xem 3D gặp phải các triệu chứng về thị giác khi đang xem phim hoặc sau khi xem phim. Và khi xem phim 3D thì khán giả dễ bị tác động do hiện tượng chuyển động mờ, bóng ma, dễ bị chóng mặt, mất phương hướng và buồn nôn hơn so với 2D.

Báo cáo của "Optometry & Vision Science" còn cho thấy có sự tỷ lệ thuận giữa trải nghiệm nhập vai của phim 3D với những vấn đề về sức khỏe thị giác lẫn thể chất của người xem. Những khán giả lớn tuổi (khoảng từ 46 tuổi trở lên) dễ bị tác động về thị giác hơn ngay cả ở phim 2D, còn những người trẻ tuổi thường chỉ bị ảnh hưởng khi xem phim 3D. Đặc biệt, những khán giả xem phim với góc xem rộng thì sẽ giúp giảm các triệu chứng về mắt hơn, mặc dù ở góc xem này thì trải nghiệm nhập vai sẽ không bằng người ngồi chính diện.

Ngoài ra, những thường xuyên người sử dụng TV hoặc máy tính cũng sẽ ít bị tác động hơn khi xem phim 3D. Những người trẻ tuổi cũng dễ bị ảnh hưởng bởi phim 3D mặc dù họ sẽ có cảm giác nhập vai hơn khi xem phim ở định dạng này.

Cách tốt nhất khi bạn cảm thấy có vấn đề về thị giác đó là chọn chỗ ngồi thật xa và góc nhìn thật rộng khi xem phim 3D.

VThanhgtvt

Well-Known Member
Ðề: Xem phim 3D có thể làm bạn dễ mắc các căn bệnh về thị giác

những người đang bị bệnh về mắt nên ngồi xa màn hình, tốt nhất là chọn những hàng ghế cuối cùng trong rạp chiếu phim
Thử hỏi có ông cận nào chịu như vầy không ah?

minh_av

Member

Hàng ghế cuối cùng trong hệ thống rạp của Megastar là hàng ghế VIP, giá đắt hơn các hàng ghế khác.
Tóm lại, bác nào có vấn đề về mắt thì khi xem các rạp này nên mua ghế VIP.:D

linhquanaudio

Well-Known Member

NGhiện 3D không những mắc bệnh về thị giác mà còn về màng túi nữa.

vucovu

3D = đánh lừa thị giác. Có ai được đánh lừa mà khoái đâu.

crazyboy1304

Moderator

Xem phim 3D hay HD thì cũng phải vừa phải, cái gì mà xem nhiều quá cũng sẽ gây hại sức khỏe.

hungvm92

Member

Cái gì cũng hại thì làm cái gì bây giờ :-j

michealhn

Member

Phim 3D chiếu rạp giờ vé cũng còn mắc lắm, và không phải phim nào cũng hay, hiệu ứng đẹp. Vì thế nên chọn phim hot xem thôi. Mà thường thì khu vực giữa ghế mới vip mà.

Hàng ghế cuối cùng trong hệ thống rạp của Megastar là hàng ghế VIP, giá đắt hơn các hàng ghế khác.
Tóm lại, bác nào có vấn đề về mắt thì khi xem các rạp này nên mua ghế VIP.:D

Ai nói bác hàng ghế cuối là VIP đấy?

chituan1710

2D cho lành \m/

minhthuy279

mình nhớ hàng ghế giữa trên cùng là ghế VIP mà

papapucca

Member

mình nhớ hàng ghế giữa trên cùng là ghế VIP mà
ở đâu thì mình không biết chứ ở megastar thì thường 2 hàng trên cùng là ghế đôi , dưới mới là vip khoảng 3-4 hàng và còn lại dưới cùng gần màn hình là ghế thường , vậy nên mấy bác có vấn đề về mắt thì nên chọn ghế đôi nhá

cannabis9x

XY: em ơi có phim 3D đang chiếu trên rạp , mình đi xem nha
XX: anh đặt vé đi. Hàng ghế VIP gần giữ rạp gần màn hình nhất nha anh :))

coolpix8700

Well-Known Member

Em nghĩ cũng chẳng cần thiết phải lo. Hại mắt (nhất là trẻ con) thì ngồi lâu trước màn hình kể cả 2D cũng đều có hại cả!
Nhưng gia đình nào cũng giới hạn giờ xem của trẻ con rồi, còn film 3D thì chỉ trừ những fans quá cuống nhiệt nhận và xem tất tần tật những bộ film chuyển đổi bằng máy tính PC thông thường chứ lượng film 3D thật sự được phát hành được bao nhiêu đâu để xem nhiều!

dvha

Member

Mình cũng ko ham 3D lắm, chỉ lâu lâu đi xem 4D trong công viên hay đôi lần đi xem 3D trong rạp. Tại mình cũng lo hại mắt trong khi hiệu ứng nổi cũng chẳng là bao. Mà hiện nay các rạp, nhất là Megastar muốn đẩy mạnh cho phim 3D nên đã thực hiện lồng tiếng cho 1 số phim hoạt hình nhưng chỉ chiếu ở dạng 3D. Mình có đứa cháu nhỏ chưa biết đọc hoặc những em nhỏ biết đọc rồi cũng khó mà đọc kịp phụ đề, nên cũng muốn cho đi coi phim lồng tiếng nhưng sợ 3D con nít coi lại càng ko tốt. Thà đưa cả lồng tiếng vào 2D và tính thêm tiền phụ thu so với phụ đề cũng được đi.

EcomPC

Member
3D lâu lâu xem giải trí với bạn bè người thân thôi
chứ xem riết thì ...loạn thị luôn

Hại e Cũng Cố mà xem tHôi aH, sống đC mấy tí mà lo ngHĩ

meomatto

Active Member
Mới có hơn 200 người thì quá ít để khẳng định. Trong trường hợp nào đó thì mới có cảm giác là có hại và tác động nhiều đến người có bệnh ở mắt chứ với người thường và xem 3D đúng cách thì...Chả có hại cái gì cả hết, chỉ hại Tiền là chắc chắn nhất và nhìn thấy ngay mà thôi. hehehe

mrdat_computer

cái gì cũng có mặt trái, e thik xem nhưng pải đọc phụ đề nhiều cũng thấy mỏi cả mắt

Bên trên