Xin các bác tư vấn dùm giải pháp nghe nhạc số từ máy tính !

ABC2015

Member
Xin chào tất cả các bác :
-Tôi muốn sắm 1bộ dàn để nghe nhạc số , dự định đầu tiên là mua musicserver cho gọn ,cơ động dễ di chuyển nhưng giá chát quá mà lại không như ý ( không có ampli tích hợp ,không nghe được các trang nhạc trong nước...) nên tính chuyển qua nghe nhạc lossless trên máy tính xách tay .Tôi định mua như sau :
1- 1máy tính xách tay ( tầm giá khoảng 5 triệu ) ,loại rẻ tiền (không cần cấu hình cao ) vì nhiệm vụ là lưu trử ,kết nối wifi và điều khiển chương trình chơi nhạc (foobal 2000...)
2- DAC +ampli Marantz pm-6006
3- cặp loa bookshelf B&W 685 s2 . Tôi chủ yếu nghe nhạc vàng và nhạc không lời cho căn phòng tầm 25m2,
Xin hỏi :
1- với các thiết bị tôi dự định mua như trên các bác thấy có hợp lý không ?
2- Vấn đề tôi đang băn khoăn nhất là con marantz này đầu vào không có cổng USB để lấy tính hiệu số từ cổng USB của máy tính mà nó chỉ có thể kết nối và lấy tính hiệu từ máy tính qua cổng rca 3.5 .Theo tôi biết thì tín hiệu số từ cổng RCA 3.5 đã được máy tính xử lý như vậy nó đã bị nhiểu vậy không biết khi xuất âm thanh qua Marantz pm 6006 thì DAC của nó có xử lý nhiểu được không và âm thanh xuất ra loa không biết có còn chất lượng không ?
Rất mong các bác có kinh nghiệm trong chuyện này chỉ giáo cho vài chiêu chứ tôi củng rối với vụ này lắm vì không có kiến thức nhiều về thiết bị .Xin cám ơn nhiều

do_long_khach

Well-Known Member
Bác mua Marantz Pm 7005 thì có cổng usb, dac tương đối khá. Hoặc denon pm50. Lấy tín hiệu từ cổng 3.5 thì dac ko có vai trò nữa. Pc bác nên tự build 1 con chạy ssd, fanless, nguồn ngoài.

ABC2015

Member
Cám ơn bác do-long -khach đã cho ý kiến .Con marantz pm 7005 giá chát quá . tôi thấy có con denon PMA-50 có bài review củng khá tốt không biế ghép với loa bookshelf B&W 685 s2 có ổn không .xin các bác cho ý kiến ,xin cám ơn

ABC2015

Member
"Mấy hàng đấy cũng sẵn mà, bác ra shop thử biết nvay"
Bác ui tui ở Cần thơ tìm 1 cái shop bán đồ chơi secần hand thôi là đã khó huống gì là các shop bán đồ âm thanh chuyên dụng ,nên mới cần tới sự giúp đở của các bác !.

do_long_khach

Well-Known Member
Bác thu xếp cuối tuần đi SG một buổi, cũng đáng mà. Ra Trương Nghĩa chẳng hạn, chắc có mấy món bác cần. Cơ bản là tai mình mình nghe

ngdhieu

Well-Known Member
Em thấy chả hợp lý tý nào.
Bác tham khảo dưới đây nhé.
Phương án 1: Ipad + Bluetooth
1 cái Ipad dung lượng 128GB (giá từ 5tr ~ 17tr tùy cấu hình)
1 cái Bluetooth 4.0 Receiver. (giá từ 0,4tr ~1,5tr ebay )
1 cái Wifi Router (150k~3tr tùy thương hiệu)

Cắm cái Bluetooth receiver vào amply.
Copy nhạc vào Ipad.
Chơi nhạc lưu trên ipad bằng Itune. Ipad bác nhớ không cài thêm gì khác và tắt keyboard sound đi nhé.
Hoặc dùng Internet explorer vào các trang web nghe nhạc online.
Xuất nhạc qua Bluetooth để bắn lên dàn nghe.....

Cấu hình tham khảo (cấu hình cùi bắp nhà em)
Đầu phát: Iphone 4S (phải 4S trở lên mới có Bluetooth 4.0 nha) 64GB (1,3tr)
Amp Class D có Bluetooth Receiver (1,3tr)
Loa (có sẵn)

Phương án 2: Ipad + Airport Express.
1 cái Ipad dung lượng 128GB (giá từ 5tr ~ 17tr tùy cấu hình)
1 cái Airport Express (giá từ 1,6tr~2,5tr)
Cắm Aiport Express vào Ampli.
Chơi nhạc từ Ipad, dùng kết nối Airplay.
Nếu thích có thể sắm thêm NAS các loại cắm vào Airport Express, tha hồ lưu trữ dung lượng cao.
Dưới đây là dòng quảng cáo của người bán Airport Express, em trích lại cho bác xem nhé
"DAC giải mã Audio AK4430 24bits/192Khz của hãng AKM danh tiếng cho chất lượng âm thanh tương đương các đầu CD audio cao cấp. "

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhhuynh1904

Well-Known Member
bác cứ giữ nguyên combo bác đã lựa chọn, tuy nhiên để nghe nhạc lossless thì bác cần phải output âm thanh từ máy tính ra bằng cổng USB nên bác cần mua thêm con DAC nhé.
bác tìm mua con này giá vừa tiền mà nghe khá hay nè Pro-ject DAC Box S USB, tầm khoảng 4tr nhé

C_Pham

Well-Known Member
Với dòng nhạc bác nghe thì nên mua Marantz sẽ hợp hơn Denon.

ABC2015

Member
Đầu tiên xin cám ơn tất cả các bác đã nhiệt tình tư vấn ,nhưng phải nói là khó nhất trong chuyện này là cái nguồn phát nhạc ,được cái này mất cái kia ...
Hic ...có thiết bị nào gọn hơn nữa không các bác ,chỉ cần cắm cái cái ổ cứng di động vào là nghe được nhạc số (có thể chọn bài và chọn album ) mà không cần đến máy tính ?

C_Pham

Well-Known Member
Hic ...có thiết bị nào gọn hơn nữa không các bác ,chỉ cần cắm cái cái ổ cứng di động vào là nghe được nhạc số (có thể chọn bài và chọn album ) mà không cần đến máy tính ?

Bác tham khảo đầu Dune hay Popcorn Hour trong tầm tiền đáp ứng được nhu cầu của bác đó.

rua bo

Well-Known Member
Đầu tiên xin cám ơn tất cả các bác đã nhiệt tình tư vấn ,nhưng phải nói là khó nhất trong chuyện này là cái nguồn phát nhạc ,được cái này mất cái kia ...
Có. Bác chịu khó đọc tại đây.

rua bo

Well-Known Member
Em cho bác chủ coi ảnh để có động lực thúc đẩy "dự án". Pi
'kết duyên" với dac "chị la" thông qua Rune "hót" hay quá đê. Nhỏ, gọn bằng gói thuốc lá.

Chỉnh sửa lần cuối:

ABC2015

Member
Cám ơn bác rua bo đã nhiệt tình giúp đở. Hổm rày tôi có vào trang web cua Raspberry Pi + Rune Audio tìm hiểu thêm thông tin về RPỈ3 ,vì tôi hoàn toàn không có 1 chút kiến thức gì về lắp ráp sửa chửa thiến bị điện tử nên phải coi kỷ!
Qua tìm hiểu các khuyến cáo trên trang web của RPI3 tôi thấy có 1 chử mà tôi sợ nhất đó là CHÁY ...hic! điện quá áp ...cháy ,điện cung cấp không đủ...cháy mà cháy là tèo 1550000 Đ hic! nên tôi còn đang phân vân chưa biết sao ! À mà trọn bộ của bác là bao tiền vậy ,cái mạch nhỏ nhỏ để trên cái hộp RP3 là bác tự lắp thêm phải không ? và nó có chức năng gì vậy ?
Một lần nửa cám ơn bác nhiều .

ABC2015

Member
Xin chào tất cả các bác !
không biết các bác ở đây có ai mua hàng từ trang web này http://phimhd1080.com/ chưa ?
Định đổi loa B&W 685 s2 qua loa monitor silver 2 (vì nghe 1số bác trong các diễn đàn về âm thanh thảo luận thì B&W kén ampli và dây dẫn) ở Sìgòn thì không còn 1 con nào ,ngoài Bắc thì còn 1 số trang web có bán trong đó có trang trên là giá rẻ nhất nhưng không biết ông chủ trang này mua bán ra sao vì không có đăng bán hàng bảo đảm trên vatgia.com .Qua tiếp xúc sơ sơ thấy ông chủ này nói chuyện củng không được niềm nở lắm (không cần bán !) .Xin cám ơn.

tml3nr

Moderator
Xin chào tất cả các bác :
-Tôi muốn sắm 1bộ dàn để nghe nhạc số , dự định đầu tiên là mua musicserver cho gọn ,cơ động dễ di chuyển nhưng giá chát quá mà lại không như ý ( không có ampli tích hợp ,không nghe được các trang nhạc trong nước...) nên tính chuyển qua nghe nhạc lossless trên máy tính xách tay .Tôi định mua như sau :
1- 1máy tính xách tay ( tầm giá khoảng 5 triệu ) ,loại rẻ tiền (không cần cấu hình cao ) vì nhiệm vụ là lưu trử ,kết nối wifi và điều khiển chương trình chơi nhạc (foobal 2000...)
2- DAC + ampli Marantz pm-6006
3- cặp loa bookshelf B&W 685 s2 . Tôi chủ yếu nghe nhạc vàng và nhạc không lời cho căn phòng tầm 25m2,
Xin hỏi :
1- với các thiết bị tôi dự định mua như trên các bác thấy có hợp lý không ?
2- Vấn đề tôi đang băn khoăn nhất là con marantz này đầu vào không có cổng USB để lấy tính hiệu số từ cổng USB của máy tính mà nó chỉ có thể kết nối và lấy tính hiệu từ máy tính qua cổng rca 3.5 .Theo tôi biết thì tín hiệu số từ cổng RCA 3.5 đã được máy tính xử lý như vậy nó đã bị nhiểu vậy không biết khi xuất âm thanh qua Marantz pm 6006 thì DAC của nó có xử lý nhiểu được không và âm thanh xuất ra loa không biết có còn chất lượng không ?
Rất mong các bác có kinh nghiệm trong chuyện này chỉ giáo cho vài chiêu chứ tôi củng rối với vụ này lắm vì không có kiến thức nhiều về thiết bị .Xin cám ơn nhiều
Em có vài ý kiến chia sẻ với anh, anh cố gắng làm rõ các việc sau thì mọi người sẽ dễ góp ý hơn:

- Tổng kinh phí cho hệ thống là bao nhiêu ngân lượng?
- Anh xác định có nhu cầu di động như thế nào ạ?
- Nhu cầu nghe nhạc online trên web có cần thiết lắm không? Bắt buộc phải có hay có thể bỏ qua?
- Anh chấp nhận chất lượng âm thanh ở mức độ nào? Bluetooth? Bit-perfect? MP3? Lossless? Có chơi Hi-res hay không?
- Kho nhạc của anh dự kiến khoảng bao nhiêu GB?
- Anh muốn hệ thống luôn sẵn sàng hay thỉnh thoảng mới nghe?
- Anh có nhu cầu điều khiển bằng tablet hay chỉ dùng laptop / PC?

Theo em trước mắt anh nên chia hệ thống ra làm 2 phần:

- Phần cơ bản gồm amply + loa. Để cho dễ, trước mắt anh test bằng một cái cd player tầm giá tương đương, cùng hiệu với amp để xem mức độ tương thích của amp + loa, cũng như xác định được mức độ hài lòng của mình; trước khi chuyển sang nguồn phát số.

Khi anh xác định được phần trên rồi, lúc đó mình sẽ tính đến phần nguồn phát số ạ.

PS: Em thấy anh có nhắc đến B&W 685 và Marantz PM6006. Vậy có thể xem như anh đã xác định được kinh phí cho amp và loa khoảng 30tr. Với tầm giá này anh nên xài dây loa tương đối một tí, tạm tính trong khoảng 100-200USD.

Vậy anh tính toán kinh phí cho phần nguồn phát luôn được rồi ạ.

Nếu anh đồng ý với cách tính của em. Giờ mình có thể bắt đầu với câu hỏi số 1: Trong tầm giá 30tr (chưa tính dây loa và cd player), nên chọn amp và loa như thế nào cho phù hợp với nhu cầu chủ yếu nghe nhạc vàng và nhạc không lời cho căn phòng tầm 25m2?

Chỉnh sửa lần cuối:

rua bo

Well-Known Member
Cám ơn bác rua bo đã nhiệt tình giúp đở. Hổm rày tôi có vào trang web cua Raspberry Pi + Rune Audio tìm hiểu thêm thông tin về RPỈ3 ,vì tôi hoàn toàn không có 1 chút kiến thức gì về lắp ráp sửa chửa thiến bị điện tử nên phải coi kỷ!
Qua tìm hiểu các khuyến cáo trên trang web của RPI3 tôi thấy có 1 chử mà tôi sợ nhất đó là CHÁY ...hic! điện quá áp ...cháy ,điện cung cấp không đủ...cháy mà cháy là tèo 1550000 Đ hic! nên tôi còn đang phân vân chưa biết sao ! À mà trọn bộ của bác là bao tiền vậy ,cái mạch nhỏ nhỏ để trên cái hộp RP3 là bác tự lắp thêm phải không ? và nó có chức năng gì vậy ?
Một lần nửa cám ơn bác nhiều .
Em mua Pi2 hồi mới ra: 900k, thẻ nhớ: 130k, cục sạc điện thoại cũ:75k, dây micro usb: 80k, cái dac "nhỏ nhỏ, xinh xinh" mới mua gần đây: 7,8 USD (để tiện cắm dây RCA vậy mà), vỏ (case): 130k, vị chi: hơn 1t3.
Em đưa link cho bác mua về "cắm là chạy" mà bác sợ gì.
"Thừa thắng xông lên", em mới làm thêm 1 pi2 nữa cho phòng khác (thiệt hai: 1t).

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên